ผู้เขียน หัวข้อ: อาการรอบตกจนเครี่องกระพือเวลาพัดลมเริ่มทํางาน  (อ่าน 2544 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ตอนเเรกๆเวลาพัดลมทํางานรอบเเค่สวิงนิดหน่อย เเต่หลังๆมาสวิงเเรงจนเครี่องกระพือเลย ล่าสุดกําลังหักพวงมาลัยสุดเตรียมกลับรถ พัดลมดันมาทํางานตอนนั้นพอดี เครี่องดับเลยครับ ดีไม่มาดับตอนกําลังพุ่งออกไป

อาการคือรอบสวิงเเปปนึงเเล้วดีดกลับมาปกติครับ (เปิดหรือปิดเเอร์ก็กระพือครับ เปิดเเอร์จะหนักกว่าหน่อย)

ออฟไลน์ kenny523

Re: อาการรอบตกจนเครี่องกระพือเวลาพัดลมเริ่มทํางาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 11:36:02 »
รถไรครับ ของผม e39 เคยเจอพัดลมไกล้ลาโลกพาเครื่องสั่นเป็นเจ้าเข้า ช่างเอาคอมพ์จับไม่เจอก็เลยโทษน้ำมัน สุดท้ายผมเข้าอีกอู่แกะพัดลมออกเปลี่ยนเดี๋ยวนี้เครื่องนิ่งอย่างกับรถใหม่ (พัดลมหน้าเครื่อง)

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: อาการรอบตกจนเครี่องกระพือเวลาพัดลมเริ่มทํางาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 12:44:29 »
รถอะไรครับ?
ไมล์รถ ?
แก๊ส /น้ำมัน?

วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 13:31:28 »
ให้เดา  ก็พัดลมกินกระแสมาก  เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมใหม่ ก็หาย.

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 14:11:18 »
เดาว่าน่าจะรถเก่าพอสมควร ลองเช็คมอเตอร์รอบเดินเบาดูครับ ว่าทำความสะอาดได้รึเปล่าหรือต้องเปลี่ยน(เสีย)

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 17:50:57 »
ลองดูมอเตอร์พัดลมครับ ไล่สายไฟกับรีเลย์ด้วยครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 20:00:51 »
เดาว่าน่าจะรถเก่าพอสมควร ลองเช็คมอเตอร์รอบเดินเบาดูครับ ว่าทำความสะอาดได้รึเปล่าหรือต้องเปลี่ยน(เสีย)

+1 ครับ เคยเป็นอาการดังกล่าว ให้ช่างทำความสะอาดมอเตอร์รอบเดินเบา หายครับ และขอให้เช็คพัดลม ด้วยครับ