ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการตรวจเช็ค พึ่งซื้อ Alphard มือสอง ปี 2011 มาครับ  (อ่าน 5710 ครั้ง)

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
 ซื้อโตโยต้า Alphard 2.4 เบนซินปี 2011 ตอนนี้ไม่ทราบว่าต้องเช็คหรือตรวจสอบตรงไหนเป็นพิเศษมั้ยครับตอนนี้รถวิ่ง 180,000 กม. เปลี่ยนเฉพาะน้ำมันเครื่องอย่างเดียว น้ำมันเกียร์ยังไม่ได้เปลี่ยน เราจะตรวจเช็คอายุของเกียร์หรือสังเกตว่าใช้งานปกติแบบไหนได้บ้างครับ และตอนนี้ผมกำลังจะเปลี่ยนยางขอบ 18 ของเดิม 235 / 55 /18  แต่ไม่ทราบว่าพอแนะนำยี่ห้อไหนได้บ้างครับขอบคุณครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ได้มาเท่าไหร่หรอครับ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
ลองเปลี่ยนของเหลวทั้งระบบ อย่างอื่น เช่น นำมันเกียร์ นำมันเบรค นำมันพวงมัยเพาเวอร์ นำยาหล่อเย็น เป็นต้น

เหมือนเริ่มนับ 1 ใหม่ของการบำรุงรักษารถคันนี้ไปในตัวด้วยคับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เช็คแร็คพวงมาลัยครับ รุ่นนี้เสียกันเยอะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
เข้า0 โตโยต้าเปลี้ยนถ่ายของเหลวให้หมดเลยครับ
ของผม alphard2016 เข้า0. ทุกหมื่นโล. ตกประมาณ3,000-4,000 เองคับ
ถ้ารถเก่าควรเชคพวกผ้าเบรคเพิ่มเติมครับ.
ที่เหลือคงตามอาการแล้วครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

ตามด้านบนครับ เข้าศูนย์เช็คสบายใจ
ส่วนยาง Go55 ก็ได้ครับ เส้นละ 6 พัน

• พ่อลูกสอง
ได้มาเท่าไหร่หรอครับ
1.3 ครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

• พ่อลูกสอง
@ทุกคน ขอบคุณมากครับผม

คงต้องเอาเช็คศูนย์ก่อนแล้วถ่ายของเหลวทั้งหมดดีกว่าใช่ไหมครับ
เหลือยาง  รบกวนแนะนำเพิ่มหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ TRcdi

ยาง  ถ้าไม่ได้ยึดติดแบรนด์ไหนเป็นพิเศษ
เชียร์ yoko g055 ครับ  ไม่แพงมาก  ใช้คุ้มเลย

ผมซื้อร้านประจำแถววงเวียน 22
ใส่ volvo xc60  235/60/18  เส้นละ 6,000

ส่วนระบบอื่นๆ ตามท่านอื่นบอกเลย
เปลี่ยนของเหลวให้ครบๆ ระบบเบรค แบตเตอรี่
ละก็อย่าลืม เชคระบบแอร์ดีๆ 
(กำลังจะหน้าร้อน  แอร์ไม่เย็นจะเซ็งได้)

รุ่นนี้ยังสวยอยู่เลยครับ  ;)

ออฟไลน์ art_s

• Jr. Member
  • **
ปี2011 และวิ่ง 180,00km โดยไม่เคยเปลี่ยนน้ำมัน ???  :'(

ออฟไลน์ Shimura

ผมว่าน้ำมันเกียร์ ควรเปลี่ยนด้วยนะครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

• พ่อลูกสอง
ยาง  ถ้าไม่ได้ยึดติดแบรนด์ไหนเป็นพิเศษ
เชียร์ yoko g055 ครับ  ไม่แพงมาก  ใช้คุ้มเลย

ผมซื้อร้านประจำแถววงเวียน 22
ใส่ volvo xc60  235/60/18  เส้นละ 6,000

ส่วนระบบอื่นๆ ตามท่านอื่นบอกเลย
เปลี่ยนของเหลวให้ครบๆ ระบบเบรค แบตเตอรี่
ละก็อย่าลืม เชคระบบแอร์ดีๆ 
(กำลังจะหน้าร้อน  แอร์ไม่เย็นจะเซ็งได้)

รุ่นนี้ยังสวยอยู่เลยครับ  ;)
ชี้เป้าด้วยครับพี่ สนใจยาง

• พ่อลูกสอง
เมื่อวันเสาร์ไปเช็คศูนย์มาแล้ว สรุปได้เพิ่มมา 2 รายการครับ คือ
1. มอเตอร์พัดลมแอร์ 1 ข้างไม่หมุนไม่ทำงาน
2. ยางหุ้มเพลาล้อหน้าฉีกขาด มีจารบีเยิ้มออกมา

ไม่ทราบว่า 2 กรณีนี้ทางเต็นท์ที่ซื้อจะรับผิดชอบไหมครับ หรือเราต้องซ่อมเอง
ถ้าซ่อมเองซ่อมศูนย์หรือเข้าอู่ข้างนอกดีครับ

ออฟไลน์ V221

เมื่อวันเสาร์ไปเช็คศูนย์มาแล้ว สรุปได้เพิ่มมา 2 รายการครับ คือ
1. มอเตอร์พัดลมแอร์ 1 ข้างไม่หมุนไม่ทำงาน
2. ยางหุ้มเพลาล้อหน้าฉีกขาด มีจารบีเยิ้มออกมา

ไม่ทราบว่า 2 กรณีนี้ทางเต็นท์ที่ซื้อจะรับผิดชอบไหมครับ หรือเราต้องซ่อมเอง
ถ้าซ่อมเองซ่อมศูนย์หรือเข้าอู่ข้างนอกดีครับ
ถ้าเพิ่งรับรถมาผมจะเจรจากับเต๊นท์ให้รับผิดชอบครับ แต่ถ้าไม่ยอมก็คงต้องดูว่าหารครึ่งได้ไหมเพราะเราเองก็ตรวจไม่ละเอียดก่อนรับรถครับ
BMW 750E M SPORT