ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเรื่องการใช้งานรถอายุเกินสิบปีกับรถใหม่  (อ่าน 5493 ครั้ง)

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
สวัสดีชาว HLM ทุกท่านครับ ผมเข้ามาอ่านเรื่อยๆ แต่ไม่ค่อยได้ถาม - ตอบ วันนี้ขอรบกวนท่านสมาชิก
สอบถามความคิดเห็น โดยเฉพาะท่านที่ใช้หรือเคยขับรถที่เก่าเกินสิบปีขึ้นไป และรถป้ายแดง ดังนี้

ตอนนี้ผมใช้ โคโรน่า เอ็กซิเออร์ 1.6 อายุรถราวๆ 18 ขวบ สภาพก็ยังวิ่งปุเลงไปกลับที่ทำงานได้อยู่
ระยะทางรวม 30 กม. เสาร์อาทิตย์ไปเที่ยว แล้วแต่ความขยัน
ออกต่างจังหวัดทุกเดือนหรือเดือนเว้นเดือน ครั้งละราว 300 กม. โดยมีผู้โดยสารอีก 1-2 คน กับสัมภาระอีกจำนวนหนึ่ง

คำถาม
1.ถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ Honda City หรือ Toyota Vios โฉมปัจจุบัน สมรรถนะการขับขี่ภาพรวมดีขึ้นมากหรือไม่
ในเมืองบนทางด่วน หรือออกต่างจังหวัด ใช้ความเร็วไม่เกิน 140 กม./ชม.

2.หากขยับเป็น Toyota Corolla โฉมปัจจุบันเช่นกัน ซึ่งคิดว่าขับดีกว่าแน่ๆ ค่าบำรุงรักษาเมื่อเกิน 5 ปี ต่างกันกับข้อ 1. มากน้อยอย่างไร
คิดว่าจะใช้ยาวๆ เกิน 10 ปี

จากโจทย์คิดว่าหากตัดสินใจออกรถป้ายแดงจะเลือกเกรดเริ่มต้น โดยเทิร์นรถเก่า ที่ต้องมีรายการซ่อมตามอายุของมัน
หรืออาจเก็บคันเก่าไว้บูรณะใหม่

ขอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นไว้ล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เปลี่ยนเลยก็ดีครับ  การบำรุงรักษาไม่ได้ต่างกันจนมีนัยยะสำคัญครับ ค่าบำรุงรักษาก็พอๆกันครับ หนีกันไม่กี่พัน แต่อ่านแล้วมีคันนึงขึ้นมาในหัว

Altis 1.8 e ผมว่าน่าสนมากๆ เลยได้เครื่อง 1.8 ด้วยครับ ผมเคยใช้ Altis 2004 มาก็ไม่เห็นต้องซ่อมอะไรมากเลยครับ ดูแลตามปกติ

ยิ่งตัว MC option ใช้ได้เลยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ CJ.

1.เป็น City หรือ Vios ดีขึ้นแน่นอนครับ ด้วยเทคโนโลยี
2.ต่างกันไม่มากครับ

City กับ Vios ถ้าเอา top of the line ผมเชียร์ City
แต่ถ้าจะขยับไป Altis ก็ดีครับ ถ้าเป็นตัวนี้ได้ทุกเกรด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ถ้าอะไหล่ยังหาง่าย ก็ใช้ต่อไปเถอะครับ ต่อให้ซ่อมบำรุงอีกซักแสนหนึ่ง ก็ยังถูกกว่าซื้อรถใหม่ป้ายแดงเยอะ ตั้งแต่ค่าตัว ไหนจะค่าเสื่อมราคาอีกครับ คือถ้าเป็นรถที่ไม่ค่อยดีมาก ห่วยมาตั้งแต่แรกไม่พอยังอะไหล่หายากเพราะไม่มีใครเก็บอีก ก็เปลี่ยนไปเถอะ แต่ Corona Exsior เป็นรถที่ดีมากคันหนึ่งครับ อะไหล่ยังหาง่าย ใช้น้ำมันไม่เยอะ แล้วก็ขับดีด้วยนะ

แต่ผมก็เข้าใจว่า ถ้าเกิดคุณไม่ได้อยากเปลี่ยนตั้งแต่แรกอยู่แล้ว คุณก็ไม่มาตั้งกระทู้ถามหรอกครับ

City และ Vios น้ำหนักเบากว่า ยังไงๆขับเร็วๆก็ไม่นิ่งเท่าครับ รถไม่นิ่ง ขับทางไกลมันเหนื่อย ผมแนะนำ ถ้าอยากได้รถที่ให้ความรู้สึกคล้ายๆเดิม ต้องเป็น Corolla ขนาดตัวพอๆกัน น้ำหนักพอๆกัน ขนาดเครื่องก็เท่ากัน แค่เทคโนโลยีทันสมัยกว่า ใหม่กว่า ก็เท่านั้นเอง

ถ้าเกิดมีกำลังทรัพย์มากพอ เปลี่ยนแล้วไม่มีปัญหา อยากเปลี่ยน ก็เปลี่ยนเลยครับ แต่ถ้าเลือกเก็บรถเก่าได้ ยังไงๆก็ประหยัดเงินกว่านะ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้ารถมันเป็นรถแบบ Exsior ซึ่งมันอาจจะธรรมดา คือคุณอาจจะใช้มันมานาน ข้อดีเลยอาจจะไม่ชัดเจนเท่าไหร่ แต่รถมันดีกว่าที่คุณกำลังคิดมากครับ ลองตัดสินใจดูดีๆ จริงๆผมว่า Exsior ยังขับดีกว่า Corolla ใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
ผมมองว่า คันเก่าก็ยังมีอะไหล่อยู่  น่าจะใช้ต่อไป  เพราะรถอายุขนาดนี้แล้วคงขายไม่ได้ราคา

แต่ถ้ายังใช้ได้  อะไรเสียก็ซ่อม  อะไหล่ Toyota ก็หาง่ายแถมไม่แพง  อะไหล่มือสองก็มีอยู่มากมาย

ใช้ไปจนกว่าจะหมดสภาพ  แล้วค่อยออกรถใหม่จะดีกว่าครับ

ส่วนจะซื้อรถใหม่ระหว่าง city กับ vios    ถ้าเป็นคนใช้รถนานแบบนี้ แนะนำเป็น vios จะดีกว่า

เพราะ Honda ตอนนี้อะไหล่แท้จะต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว  พอรถถึงรอบต้องเปลี่ยนอะไหล่ช่วงอายุรถ 7-10 ปี จะเป็นภาระหนัก

Toyota จะได้เปรียบตรงที่ซื้ออะไหล่จะร้านไปซ่อมอู่เองได้ เหมือนกับคันที่ใช้อยู่ครับ

ส่วนที่ถามเรื่อง  หากขยับเป็น Toyota Corolla โฉมปัจจุบัน ค่าบำรุงรักษาเมื่อเกิน 5 ปี ต่างกันกับข้อ 1. มากน้อยอย่างไร คิดว่าจะใช้ยาวๆ เกิน 10 ปี

รถรุ่นนี้ใช้ทำ Taxi   ในช่วง 10 ปีแรกค่าบำรุงรักษาจะถูกที่สุด ถูกกว่าตัวเลือกที่ 1 อีก   

แต่เมื่ออายุรถเกิน 10 ปี ไปแล้ว  ค่าบำรุงรักษาจะแพงกว่ามาก  เพราะ Toyota Corolla เปลี่ยนโฉมทุก 4-5 ปี

รถที่เกิน 10 ปี จะตกรุ่นไป 2-3 รุ่นแล้ว จะไม่มีหลงเป็น Taxi อีก   ทีนี้อะไหล่จะหายากขึ้น  ทำให้ค่าบำรุงรักษาแพงตามไปด้วยครับ

ออฟไลน์ oatekung

เซฟตี้ลดลง ผมว่าไป อัลติส ปีใหม่ๆมือสองดีกว่า
b seg  มันเล็กและอันตรายเกินไป

ออฟไลน์ SLuang

เปลี่ยนไม่เปลี่ยน ขึ้นอยู่กับกำลังทรัพย์ครับ  ส่วนรุ่นไหน
เอาให้มีความรู้สึกแบบที่ใช้อยู่ เข้าไปนั่งแล้วอุ่นใจระดับหนึ่ง ผมเชียร์ altis ตัวล่างๆ ครับ เหตุผล ประหยัดงบได้ ออฟชั่นดี ผมยังอยากได้ตัว MT  แบบว่าเก็บไปนาน > 20 ปีเลยประมาณนั้น

ออฟไลน์ Carrera

เท่าที่ใช้ Altis ประจำ และขับน้องออสของน้องบ่อยๆ

ถ้าไหว ไป Altis เลยครับ  ขับสบายกว่าเยอะครับ  การดูแลรักษาไม่ต่างกันมาก  แต่พวงมาลัย ช่วงล่าง ห้องโดยสาร ผ่อนคลายกว่า Vios เยอะครับ
  พวงมาลัยนิ่ง แน่นกว่า เบาะนั่งสบายกว่า มีที่พักเท้าซ้าย + แขนซ้าย (สำหรับผม สำคัญ) ช่วงล่างนิ่งสบายกว่าที่ความเร็วเดินทาง รวมถึงการเก็บเสียงดีกว่า

Altis กินน้ำมันกว่านิดๆแต่ไม่เยอะ

ถ้าจริงๆควรจะลองขับสักรอบครับ จะได้เห็นความต่าง

ออฟไลน์ No Trespassing

Vios / City ในปัจจุบัน (จริงๆตั้งแต่ปี 2550 เป็นต้นมา) คือรถที่มาแทนชั้น Corolla / Civic ยุคทศวรรษ 90 - 00 เพราะขนาดโตกว่า และ ฐานล้อก็เกือบยาวกว่า (ปัจจุบัน City ยาวเท่ากับ Civic ยุคก่อน คือ 2.6 เมตร)

ส่วน Corolla ตั้งแต่ยุค 2544 (หน้าหมู) คือรถที่มาแทน Corona Exisor อย่างเต็มตัว ด้วยขนาดฐานล้อที่ยาวกว่า ตัวรถและห้องโดยสารที่ใหญ่กว่า ตอนโบรชัวร์อัลติสหน้าหมูออกมาใหม่ๆ โตโยต้าเอา Exisor มาเทียบความกว้างของห้องโดยสาร แสดงว่าโตโยต้าต้องการให้รุ่นนี้มาแทนอย่างถาวร

ย้อนกลับมาที่คำถาม

1. ถ้าจะเปลื่ยนจาก Exisor มา Vios/City ก็ทำได้ ตัวรถก็มีขนาดใกล้เคียง แต่ความแน่นในการขับขี่จะสู้ Exisor ไม่ได้

ถ้าจะหารถที่ทดแทน ต้องเป็น Corolla 1.6G ครับ ด้วยขนาดตัวถังที่ใหญ่กว่า ฐานล้อยาวกว่า การขับขี่จะใกล้เคียง Exisor ครับ

2. ค่าดูแลรักษา ในรอบ 5 ปีไม่มีอะไรมากครับ ถ่ายน้ำมันเครื่อง ไส้กรอง ดูและตามระยะทั่วไป คชจ.ไม่สูงนัก (แต่อย่าเทียบกับ Exisor นะครับ รายนั้นถูกโคตรๆ)

ระยะยาว Corolla มีภาษีดีกว่าครับ เนื่องจากอะไหล่มีเยอะ แท็กซี่ยังวิ่งกันอยู่ อย่างน้อยๆอายุแท็กซี่ก็ 8 ปี กว่าจะปลดประจำการ อุ่นใจได้ครับ

จริงๆ Exisor บูรณะก็ได้นะครับ ถึงอะไหล่เครื่องจะมีครบครัน แต่ช่วงล่าง ตัวถัง จะเริ่มหายากมากขึ้น ญี่ปุ่นเองก็หยุดการผลิตรุ่นนี้ไป 10 กว่าปี อะไหล่เริ่มหร่อยหรอลงแล้วครับ

เอาแค่ปั้มเพาเวอร์อัลติสหน้าหมูของแท้ ยังเริ่มหายากแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รุ่นนี้ผมไม่เคยขับ
แต่ถ้าเปลี่ยนใหม่ไปอัลติสไปเลยครับ ถุงลมก็มาครบๆ กว้างนั่งสบาย

ออฟไลน์ SM.

เปลี่ยนเถอะครับ ถ้างบถึงไป altis

ออฟไลน์ ps000000

จุดนึงรถเก่า  ค่าซ่อมต่อปี แพงกว่าราคาขาย

ออฟไลน์ V221

Coronaรุ่นนั้นผมเคยซื้อป้ายแดง ถือว่าช่วงล่างดีมากเลยครับ ถ้าวิ่งทางไกลระดับ300กม.ไม่แนะนำพวกCity Viosครับ อย่างน้อยควรจะเป็นAltisมากกว่า แต่ถ้าเป็นผมจะซื้อมือสองจำพวกCamry Teana Accordมาใช้ดีกว่าเพราะขับสบายกว่าเยอะเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ redsun

ถ้าจะเปลี่ยนเลือก C-SEGMENT มือสอง ตอนนี้เป็นผมคงไปโตโยต้าครับ
เพราะฮอนด้ารุ่นใหม่ๆ ตามข่าวมีนโยบาย(งี่เง่า)ให้เบิกอะไหล่จากศูนย์ครับ
จัด ALTIS 1.8 รุ่นหน้าแบนปีใหม่ๆ มือสองน่าจะเวิร์คครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมอาจจะเห็นแย้ง.....

ถ้าคุณไม่แคร์  ความสดใหม่  และรถคุณยังสมบูรณ์ดีอยู่  ใช้รถคุณดีกว่า 

เอ็กซิเออร์  ก็คือแคมรี ณ ปัจจุบันนะครับ   เปลี่ยนรุ่นที่คุณถาม  ข้ามลงมีถึง บีเซ็ก..เลย  ถ้าคุณรับได้  ก็เปลี่ยน

ผมแฟนรถเก่า ... ตอนนี้ก็ยังรอคันสวย ๆ ในรุ่นที่อยากได้อยู่  อายุคันที่ต้องการ ก็เกินยี่สิบปี  ....อายุมากกว่าที่คุณจะเปลี่ยนอีก...

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

Exsior ในสมัยนั้นมันหรูหรามากเลยนะครับ ถ้าเทียบกันตามยุคสมัยแล้ว ขนาดตัวรถคงพอๆกับ Vios City สมัยนี้

ตัวแทน Exsior ในยุคนี้คงเป็น Altis นี่ล่ะครับ แต่คันจะใหญ่ขึ้นไปมากเลย ถ้าเลือก Altis ต้องปรับตัวกันหน่อยนะครับ มิติรถเบ้อเร้อเลย

เครื่อง 1.6 Altis ก็ไม่ได้ขี้เหร่นะ เหยียบดีใช้ได้แล้ว

ถ้าพูดถึงเรื่องซ่อมบำรุง ผมว่าไม่น่าห่วงทั้ง Vios City และก็ Altis ครับ

ว่าไปรถผมเก่ากว่าเจ้าของกระทู้นะครับ ผมใช้ Mitsubishi CK อยู่เลยครับ ครบ 20 ปี มกราที่ผ่านมานี่เอง ทุกวันนี้ก็ใช้ขับมาทำงาน วันละ 14 โล

แต่กำลังจะเปลี่ยนรถครับ

ออฟไลน์ Darkart

รถเก่าใช้ค่าบำรุงรักษามากกว่า รถใหม่เยอะ
ถ้างาบถึงซื้อ Toyota Corolla 1.8 ตัวปัจจุบัน โอเคมากกว่า  City กับ Vios ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ J_Serie5

หลายท่านคงไม่เคยลองขับ exsior ผมจะบอกว่าช่วงล่างมันดีกว่าพวก vios / city ซะอีก เปลี่ยนรถทั้งทีถ้ามีงบก็เปลี่ยนให้ดีขึ้น อย่าเปลี่ยนให้แย่ลง  :-\

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
สวัสดีชาว HLM ทุกท่านครับ ผมเข้ามาอ่านเรื่อยๆ แต่ไม่ค่อยได้ถาม - ตอบ วันนี้ขอรบกวนท่านสมาชิก
สอบถามความคิดเห็น โดยเฉพาะท่านที่ใช้หรือเคยขับรถที่เก่าเกินสิบปีขึ้นไป และรถป้ายแดง ดังนี้

ตอนนี้ผมใช้ โคโรน่า เอ็กซิเออร์ 1.6 อายุรถราวๆ 18 ขวบ สภาพก็ยังวิ่งปุเลงไปกลับที่ทำงานได้อยู่
ระยะทางรวม 30 กม. เสาร์อาทิตย์ไปเที่ยว แล้วแต่ความขยัน
ออกต่างจังหวัดทุกเดือนหรือเดือนเว้นเดือน ครั้งละราว 300 กม. โดยมีผู้โดยสารอีก 1-2 คน กับสัมภาระอีกจำนวนหนึ่ง

คำถาม
อ้างถึง
1.ถ้าผมเปลี่ยนไปใช้ Honda City หรือ Toyota Vios โฉมปัจจุบัน สมรรถนะการขับขี่ภาพรวมดีขึ้นมากหรือไม่
ในเมืองบนทางด่วน หรือออกต่างจังหวัด ใช้ความเร็วไม่เกิน 140 กม./ชม.

Vios Gen 1 กับ City Gen 5 ในฐานะผู้นั่ง ไม่ควรขับเกิน120ครับ หวาดเสียวครับ

อ้างถึง
2.หากขยับเป็น Toyota Corolla โฉมปัจจุบันเช่นกัน ซึ่งคิดว่าขับดีกว่าแน่ๆ ค่าบำรุงรักษาเมื่อเกิน 5 ปี ต่างกันกับข้อ 1. มากน้อยอย่างไร
คิดว่าจะใช้ยาวๆ เกิน 10 ปี

Corolla Gen 10 ในฐานะผู้ขับและผู้นั่ง เกิน120ได้ครับ อย่างอื่นไม่ทราบครับ  ::)

จากโจทย์คิดว่าหากตัดสินใจออกรถป้ายแดงจะเลือกเกรดเริ่มต้น โดยเทิร์นรถเก่า ที่ต้องมีรายการซ่อมตามอายุของมัน
หรืออาจเก็บคันเก่าไว้บูรณะใหม่

ขอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นไว้ล่วงหน้าครับ

300 กม. ช่วงล่าง ความสบาย ผมให้น้ำหนักไปทาง Altis ครับ

เปลี่ยนรถทั้งทีถ้ามีงบก็เปลี่ยนให้ดีขึ้น อย่าเปลี่ยนให้แย่ลง  :-\

บางยี่ห้อ ถึงมีงบ ใช่ว่าจะดีขึ้นเสมอไปครับ :'(

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ h0661036

แนะนำ altis  ตั้งแต่โฉมปี 2014 .....  vios  ไม่เหมาะกับขับทางไกล   ตอนแรกก็ไม่เข้าใจพอมาใช้ camry ถึงได้รู้ว่าทำไมที่บ้านถึงอยากให้เปลี่ยนรถ 

ออฟไลน์ O_o"

แนะนำว่าเปลี่ยนคันใหม่ครับ อย่าง Honda City หรือ Toyota Vios ระบบความปลอดภัยมีมาให้ครบทุกรุ่นย่อย

หรือแม้แต่ Toyota Corolla ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ใช้ยาวๆได้อีก 8-10 ปี ถ้าบำรุงรกษาตามระยะกำหนด