ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่คุณๆอยากได้กัน รถ b-segment ที่พี่อยากให้เป็นมันต้องเป็นอย่างไร  (อ่าน 5340 ครั้ง)

NICK35122

• บุคคลทั่วไป
     ตอนนี้มีความคิด อยากวาดรูปรถที่คุณๆอยากได้กัน รถ b-segment ที่พี่อยากให้เป็นมันต้องเป็นอย่างไร
เช่น - ที่เก็บของจุกจิกเยอะ
     - เบาะนั่งดีทุกที่นั่ง
     - เบาะสามารถ เอนได้ทุกแถว
     - มีพื้นที่สัมพาระเยอะ
     พี่ๆอาจจะคิดว่านี่เป็นการ Research ของค่ายรถ พี่ๆอย่าคิดมากแค่วาดรูปขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 12:41:19 โดย VOL.UP »

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
B-seg
ผมจะไม่คาดหวังว่ามันต้องกว้างครับ
เพราะถ้ามันคันใหญ่มากไป มันขับไม่สนุกแน่

ผมขอ ขับสนุก คล่องตัว ประหยัดแบบพอประมาณ
ซึ่งวัตถุประสงค์ของ B-Seg คือใช้งานในเมือง
อันดับแรกความคล่องตัว การตอบสนองช่วงต้นต้องดีครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ GOBBS

• Hero Member
อเนกประสงค์ เหมือน Jazz (man - max / machine - min)
ขับดี ประหยัด ออกแบบสวย เหมือน Mz2 (man - min / machine - max)
..............
ง่ายๆ สำหรับผมคือ เอา design Mz2 ไปยัดใส่ร่าง Jazz ครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

jaesz

ออกแบบภายนอกมาร์ชตัวใหม่
ภายในขนาดขอแค่ Yaris ก็พอ
ความนุ่มนวลช่วงล่างแบบMirage
Handling เท่าๆYaris
ประหยัดเท่าECO Car

ไม่น่ายากนะครับ

ออฟไลน์ rtong

อเนกประสงค์ เหมือน Jazz (man - max / machine - min)
ขับดี ประหยัด ออกแบบสวย เหมือน Mz2 (man - min / machine - max)
ง่ายๆ สำหรับผมคือ เอา design Mz2 ไปยัดใส่ร่าง Jazz ครับ
เห็นด้วยครับ
เอาความเอนกประสงค์ของ Jazz + วัสดุภายใน,ความสนุกในการขับ ,ช่วงล่าง,ความประหยัดน้ำมันของ mazda 2+บริการหลังการขายของ toyota
ถ้าค่ายไหนทำได้แบบนี้นะ  ขายกระจาย

ออฟไลน์ Tan Int

ขอแบบวีออสตอนนี้ที่ไปปรับพวงมาลัยดีๆ ออกแบบมาสวยๆ และราคาลบอีกห้าหมื่นทุกรุ่น
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ paeybu

เป็นคำถามที่ดีนะครับ เพราะปกติผมจะคิดเขาหารถว่า รถมัน character แบบนี้ เราชอบไหม แต่ให้ list มาเองก็คิดหนักอยู่

เอาเป็นว่าถ้าให้เลือกใช้ตอนนี้ ผมเลือก jazz กับ mazda 2

ชอบความ utility ของ jazz กับชอบการขับขี่ของ mazda 2

สรุปว่าคงเลือกที่อเนกประสงค์และยังขับสนุกอยู่ เพราะไซส์นี้รู้ว่าไม่สามารถให้มันนุ่มเต็มที่หรือไรได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ออกแบบภายนอกมาร์ชตัวใหม่
ภายในขนาดขอแค่ Yaris ก็พอ
ความนุ่มนวลช่วงล่างแบบMirage
Handling เท่าๆYaris
ประหยัดเท่าECO Car

ไม่น่ายากนะครับ

ประมาณนี้คับ แต่ผมขอเป็น sedan ให้เก็บของได้ด้วย

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ถ้าเป็นเก๋ง
ขอขนาดตัวถัง + ความกว้างและความยาวรถของอัลเมร่าตัวก่อน mc
ช่วงล่าง + เบรค + เซ็ตพวงมาลัย ของเฟียสต้าตัว EcoBoost
เครื่องยนต์ ของ 1.0 EcoBoost ตัว 125 ม้า หรือจะเป็นเครื่องดีเซล 1.5 ของมาสด้า 2 ก็ได้
เกียร์ ของมาสด้า Skyactiv 6 สปีด ออโต้

ถ้าเป็นแฮทช์แบค
ขอตัวถัง Jazz + สีฟ้าสดใส
ส่วนช่วงล่าง เบรค เกียร์ เครื่องยนต์ เหมือนกับตัวเก๋งเลยครับ

ถ้าได้ตามนี้ บอกตรงๆ ฟินนนนนนนนนนนนนน
ส่วนราคาเท่าไหร่นั้นอีกเรื่อง  ;D

ออฟไลน์ Pegasus7700

มีอยู่คันที่สมแล้ว. Fiesta 1.0,1.5 ecoboost 2017
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

MacH1

ต้องเป็น Hot hatch ครับ

VW Polo GTi
Ford Fiesta ST
Fiat 500 Abarth

ออฟไลน์ ps000000

ชอบ Jazz แต่ชอบการตกแต่งภายในของ Mazda2

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
ผมขอ เป็นมาสด้า สอง แต่ห้องโดยสารกว้าง เท่า วีออสหรือ ซี้ตี้ แค่นี้ก็ฟินละครับ อันอืนโอเคหมดละ  :D :D :D

ออฟไลน์ gorilla

200 ม้า เกียร์ธรรมดา เช่น Ford Fiesta ST   ราคาไม่เกินล้านครับ

ผมจัดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Buffy

ขอน่ารัก แบบ Fiat 500 หรือ ดูหรู แบบ Audi A1

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมอาจจะไม่เหมือนคนปกติทั่วไป ผมไม่ได้คาดหวังความสมบูรณ์แบบ (เพราะถ้าสมบูรณ์แบบก็จะแพงไปซื้อไม่ไหว)

ผมคาดหวังรถที่ขับสนุก ขับง่าย มั่นใจในความเร็วที่กฏหมายกำหนด มีระบบความปลอดภัยที่ใช้ได้จริง

สุดท้ายมาจบที่ Jazz GK เพราะภายในของ Mazda2 เล็กมากไปสำหรับผมจริงๆ อึดอัดตลอดเส้นทาง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง

+1 ครับ อยากได้ความอเนกประสงค์ + ถุงลม 6 ใบ และ Cruise Control แบบ Jazz มารวมกับ Skyactive D ช่วงล่าง ดีไซน์ และระบบความปลอดภัยของ Mazda 2 คงจะฟินน่ดู
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รวมๆขอเป็น Mazda 2 Diesel Sedan ตัวท็อป
ทนทานและศูนย์บริการแบบ Vios
ภายในโล่งๆหน่อยและถุงลม 6 ใบแบบ City
แค่นี้พอแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

เฟียสต้า Ecoboost ที่ใช้เกียร์ครัทคู่แบบโฟกัสดีเซล ตัวที่แล้วครับ

และขอเป็น St line 1.0 145แรงม้า พอครับแค่นี้เพียงพอแล้ว

ไม่ใช่ ST ตัวแรงเครื่อง 1.5 ecoboost นะ

จะให้พูดก็ 2017 Fiesta 1.0 st line 5 ประตู ยัดครัทคู่ Focus TDCi ก็จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 17:37:27 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ช่วงล่าง Multilink ครับ

ทุกวันนี้ช่วงล่างแบบนี้ไปอยู่ในรถ C Seg ผมมองว่ามันใหญ่ไปอ่ะ ขับไม่ค่อยจะคล่องตัว

ออฟไลน์ Ron

• Jr. Member
  • **
B-segment สำหรับผม ผมชอบในแบบที่ Honda Jazz เป็นครับ ผมว่ามันใช้งานง่าย อเนกประสงค์ ค่อนข้างเหมาะกับคนทุกเพศทุกวัย ทัศนวิสัยดี ชอบที่ความสะดวกสบายคนอ้วนคนตัวใหญ่ก็นั่งได้ บรรจุสัมภาระได้เยอะ เป็นมิตรกับผู้ใช้ ซ่อมบำรุงง่าย กำลังเครื่องยนต์ผมว่าเพียงพอสำหรับรถเล็กที่เน้นใช้งานในเมืองเป็นหลัก ในราคาที่เอื้อมถึงได้ ส่วนสิ่งที่อยากให้เพิ่มเติมคือ การเก็บเสียงและช่วงล่างที่เฟิร์มขึ้นอีกสักเล็กน้อยก็พอครับ แม้ราคาปรับขึ้นอีกหน่อยก้ยังรับได้ครับ

ส่วนรถที่ชอบและอยากขับสักครั้งคือ A250 AMG กับ 116/118i M Sport อันนี้น่าจะเหมาะกับขับมันส์ๆในวันหยุด

ออฟไลน์ No Trespassing

เครื่อง และ เกียร์ โตโยต้า

ช่วงล่าง มาสด้า 2

ภายในอเนกประสงค์แบบ JAZZ

ช่องเก็บของจุกจิกแบบ Yaris (ตัว NCP91)

อะไหล่ และ บริการหลังการขาย โตโยต้า

ขายดีแน่นอน

ออฟไลน์ tnp_super

สำหรับผมถ้าเลือกได้ตัวถังวีออส เครื่องและเกียร์ช่วงล่างมาสด้า 2 ดีเซล อ๊อปชันซิตี้ตัวท็อป ขอแค่นี้แหละ

ออฟไลน์ PAN

อยากได้ประมาณhot hatch 3ประตู อารมณ์เหมือน scirocco ย่อส่วนผสมกับดีไซน์ของ porsche
เตี้ยหลังคาแบนๆ สั้นๆ ตูดกว้างๆ หน้าจิกๆยาวๆ เส้นไม่เยอะมาก
ส่วนภายในนั่งคนเดียวตรงกลางแบบ Mclaren F1 ก็ได้ แล้วมีเบาะข้างๆ นั่งได้อีก2 ไม่ต้องปีนไปข้างหลัง

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
โจทย์เหมือนเน้นแต่ภายใน

นั่งสบาย เรียบ หรู อวกาศ

ครับ

:D

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ตัวล่าง: แฮนด์ลิ่งดี ประหยัด ปรับเปลี่ยนการใช้สอยได้หลายแบบ ด้านหลังไม่ต้องกว้าง แต่ต้องสูงและพับเบาะได้ยาวจนผมนอนท้ายรถได้
ตัวกลาง: ความปลอดภัยไม่ต้องครบ แต่ต้องมีลูกเล่นที่เหมาะกับพวกบ้าคอนเทนต์ดิจิตอล
ตัวบน: เพิ่มความปลอดภัยครบๆ จากตัวกลาง อาจมีตัวเลือกเครื่องใหญ่ขึ้นอีกนิด
ตัวพิเศษ: เหมือนตัวบนหรือตัวกลาง แต่เป็นเครื่องและช่วงล่างแบบจี๊ดๆ มา อาจไม่เน้นประหยัดมากนักก็ได้

รวมความ ผมอยากได้ Note Nismo ใส่เครื่อง 1.6 ที่ใส่ Infotainment ครบ เบาะหลังแบบ Jazz นั่นแหละครับ ราคาไม่เกิน 7 แสน ผมโอเค
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ AboveGod

ไม่ได้อยากให้เป็น แต่อยากให้มีขายก็พอ ford fiesta rs   ;D

Nonlamer

ราคาเอื้อมถึงได้ง่าย คันไม่เล็กไม่ใหญ่ นั่ง 4 คนได้ไม่คับแคบอึดอัด เครื่องไม่อืด วงเลี้ยวไม่กว้าง คล่องตัว ช่วงล่างไม่สะเทือนมาก ทนพอสมควรและไม่จุกจิก ที่สำคัญคืออะไหล่หาง่ายไม่แพง

มีตัวเลือกที่เป็น Sedan และ Hatchback ก็จะดีครับ

สรุปคือกลางๆไปซะทุกอย่างนั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ Nut_K

เอาช่วงล่าง เกียร์ เครื่อง การควบคุม และวัสดุของ Mazda 2 มาใส่ในร่างของ City & Jazz ครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
ขอปั่นรวมกันตามนี้ครับ :D

- พื้นที่ใช้สอยแบบ Honda Jazz
- เครื่องยนต์-เกียร์ Skyactiv D + ช่วงล่าง คุณภาพวัสดุ การตกแต่งภาพใน แบบ Mazda 2 
- ถุงลม 4-6 ใบ
- ศูนย์บริการ & อะไหล่ แบบ Toyota
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 13:47:23 โดย hong_G »