ผู้เขียน หัวข้อ: New Mercedes V Class กับ Toyota Alphard 3.5 ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 9170 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
New Mercedes V Class กับ Toyota Alphard 3.5 ตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:47:27 »
ตอนนี้กำลังตัดสินใจออกรถตู้ครับ ช่วงราคาประมาณ 5.5 ล้าน

มีตัวเลือกประมาณนี้ครับ

1. Mercedes New V Class ชอบที่การ Design ครับ แต่เนื่องจากบ้านผมอยู่สุพรรณ เลยไม่แน่ใจว่าจะมีปัญหาเรื่องการนำรถเข้าศูนย์บริการหรือไม่ และกลัวอีกเรื่องเพราะไม่แน่ใจว่ารถจุกจิกมั้ย

2. Alphard 3.5 มันดีตรงที่เป็น Toyota คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาเท่าไหร่ (หรือเปล่า)

ถ้าซื้อ Benz จะเป็นคันแรกที่เป็นรถยุโรปที่เคยใช้งานครับ เลยไม่ค่ยมีความรู้เท่าไหร่
ผมใช้รถยาวครับ อย่างต่ำก็น่าจะมากกว่า 10 ปี

รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: New Mercedes V Class กับ Toyota Alphard 3.5 ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:49:21 »
ใช้ยาว วิ่งเยอะ ผมวางใจ Toyota ครับ

แต่ถ้าให้เลือกซื้อ จะซื้อ 2.5 ZG ของ Grey เข้าศูนย์ Toyota ได้ ราคาถูกกว่ามาก เครื่อง 3.5 ในรถตู้ผมว่าเกินความจำเป็น ขับเร็วๆ แล้วโคลงด้วย

ยกเว้นว่าต้องการเบาะแบบตัว 3.5
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ CJ.

Re: New Mercedes V Class กับ Toyota Alphard 3.5 ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:35:00 »
ใช้ยาวๆเชียร์ Toyota ครับ รถศูนย์หรือรถ grey ก็วางใจได้พอกัน

grey เจ้านึง (กทม.) มี Alphard 2.5 มา ออปชันเยอะพอควรและได้เบาะหนัง mickey mouse ครับ ราคาประมาณ 4 หน่อยๆ ผมว่าน่าสนใจดีครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Ron

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 21:11:09 »
ในความคิดผม ถ้าจะซื้อรถใช้ยาวๆผมว่าผมมั่นใจรถญี่ปุ่นมากกว่าครับ ผมก็เพิ่งเคยใช้รถยุโรปคันแรกเป็น C250 W205 ผมว่ามันจุกจิกครับ ไมล์ยังไม่ถึง 30,000 กม. รถผมไปนอนศูนย์มาแล้ว 4 รอบครับ ปัญหาทั้งหมดเกิดจากการผลิตล้วนๆเลยครับ

ออฟไลน์ charlse

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 21:30:03 »
ที่บ้านเคยใช้ทั้ง Alphard 2.4 gen ก่อน กับ Viano 3.0
ขอบอกเลยว่า Alphard นั่งสบายกว่า Viano มากๆๆ พื้นที่เก็บของก็เยอะกว่า แอร์ก็เย็นทั่วถึง ติดอย่างเดียวถ้าบรรทุกเต็มจะอืดไปหน่อยช่วงเร่งแซง แต่ขับในเมืองไม่มีปัญหา ผิดขับ Viano คนขับบอกขับสบายกว่ากันเยอะเหยียบเป็นมา แต่คนนั่งหลังไม่ไหวครับกระด้างเหลือเกินเวียนหัว

สรุป Alphard ใช้มา 6 ปีวิ่งไป 140,000km ไม่มีปัญหาจุกจิกใดๆ แต่ช่วงล่างเริ่มหลวม ตอนนี้เลยขายแล้วมาออก Alphard 2.5 แทนครับ ทีแรกก็เล็งๆ 3.5 ไว้ แต่ทำใจกับ Toyota ราคา 5 ล้านกว่าไม่ไหวจริงๆ ส่งนต่าง 2 ล้านกว่า เอาไปทำอะไรได้เยอะครับ

ส่วน Viano อายุ 3 ปีวิ่งไป 110,000km ยังปกติดีครับ มีโช๊คมีปัญหาบ้างแต่เข้าอู่นอกก็จบ เข้าใจว่า VClass ใช้แชสซีเดิมมาปรับปรุง ไม่รู้นิ่มขึ้นหรือยัง ควรไปลองขับ+นั่งดูเองดีที่สุกครับ  ;)
MB S300 Bluetec Hybrid
MB Viano 3.0
Porsche Cayenne Diesel

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 23:26:11 »
ถ้าผมแนะนำ คงเป็น Alphard น่ะครับ ใช้ 10 ปี เรื่องเข้าศูนย์ อะไหล่ สบายใจว่าเยอะ

แต่หากผมมีเงิน 5.5 ล้านให้เลือก ผมขอ V Class น่ะครับ

เคยเห็นตัวจริง และได้นั่งสัมผัสแล้ว  สวยทั้งภายในภายนอกจริงๆ  คือต่างจาก Vito แบบเห็นได้ชัดจริงๆ ทุกด้าน

คล้ายๆ E Class  7 ที่นั่ง ประมาณนั้น

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 07:15:10 »
ใช้ยาวๆไปAlphardดีกว่าครับ สบายใจแน่นอน เครื่องV6ของToyotaแรงดีแน่นอน http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44244.0
คุณJIMMY Previewไว้ ส่วนV250อาจจะดูสวยแต่เบาะแถว2ตัวเล็ก รถก็สั้นๆ ศูนย์Benzที่ผมซื้อยังบอกว่าไม่เคยขายได้สักคันเพราะลูกค้าบอกไม่คุ้มราคา ถ้าจะเอาV250ช่วงยาวก็ต้องไปซื้อกับเกรย์ที่ชื่อกระต่ายครับ แต่ก็เข้าศูนย์ไม่ได้ ส่วนตัวผมว่าAlphardใหม่ภายนอกลงตัว ภายในดูสวยหรู เบาะExecutive Loungeของ3.5ไม่เป็นรองใครนะครับ ซื้อแล้วจบเลย ที่บ้านเคยใช้Alphard V6มา2รุ่นแล้ว ประทับใจในความแรงและไม่จุกจิกจริงๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 09:52:14 »
เบาะ alphard exec lounge ดีกว่า benz แบบไม่ต้องเทียบ แถมนั่งสบายกว่า มันเป็นรถนั่ง ไม่ใช่รถตู้ดัดแปลงแบบ v class (เมืองนอกทำเป็นตู้ทึบขนของ) ที่บ้านใช้รุ่นนี้ กับรุ่นเก่า  ขนาดรุ่นเก่า ยังสบายกว่า benz แน่ๆ ดังนั้นรุ่นใหม่ยิ่งสบายกว่าแบบเทียบไม่ติด

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 15:44:04 »
จากที่ใช้ vellfire ประจำ
แล้วได้ไปลองนั่ง Vที่อิตาลี อยู่สามวัน

ภายใน อัลพาด กว้างกว่า เบนส์ก็ดูหรูหราสไตลเบนส์ วัสดุดูแน่นหนาแขงแรง
เบาะแถวสอง อัลพาด รุ่นมิกกี้เมานั่งสบายกว่าเยอะ แต่เบนได้ข้อดีที่กลับหลังได้ เบาะเล็กกว่าดูโปร่งกว่า ก็ไม่แย่นะครับนั่งสี่ชั่วโมงก็ไม่เมื่อยอะไร แต่เบาะเอนนอนของโตต้ายังไงก็สบาย

ส่วนเบาะแถวสาม ผมว่า เบนสทำได้ดีกว่า
ที่สำคัญคือ การทรงตัวของเบนส์ดีมากๆครับ การเก็บเสียงงและกำลังเครื่อง
คือตอนที่นั่งมาระหว่างเมือง คนขับล่อไปสองร้อย นิ่งๆ คือคนนั่งหลังไม่รู้สึกอะไร ถนนเค้าก็ดีแต่พอในเมืองที่ขรุขระหรือเจอลูกระนาดเบนก็เก็บอาการได้ดีมาก
การเก็บเสียงและช่วงล่างนี่สะเทือนน้อยไม่โคลงเคลงเลยทั้งๆที่ขับที่ความเร็วสูงกว่า 160-180 ทำให้การนั่งเบาะแข็งๆไม่รู้สึกเหนื่อยเลย เครื่องยนต์กำลังดีมากการเร่งนี่ลื่นๆเลย

พอมาเทียบราคากับความจุกจิก ผมว่า โตโยต้าก็ยังน่าสนกว่า โดยเฉพาะภายในมันดูอบอุ่นน่านั่งกว่า
แต่ถ้าอยากลอง V ผมว่ามันก็มีดีของมัน สไตลยุโรปแน่นหนาบึกบึน ดูแข็งๆ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 21:45:22 »
เข้ามาเชียร์ Alphard / Vellfire แบบไม่ต้องคิดเลยครับ ฮ่ะๆๆๆ
ผมว่าดีกว่าทั้งการใช้งาน การดูแล และ ความสบายในการนั่งเลย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 22:10:34 »
เชียร์ Alphard ครับ ยิ่งได้ตัว Execusive Lounge นี่สุดๆเลยครับ เครื่อง 3.5 วิ่งทางไกลสบายๆเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:18:17 »
V สวย น่าใช้จริงๆครับ แต่จะดูแน่นๆ อึดอัดๆ ภายในหน่อย อาจจะเพราะเบาะใหญ่ด้วยมั้ง