ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ Osram/Philips HID kit กับโคมสะท้อนแสงธรรมดาบ้างครับ  (อ่าน 7453 ครั้ง)

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
มีสมาชิกที่ใช้ Osram/Philips HID kit กับโคมสะท้อนแสงธรรมดา(multi-reflector) บ้างไหมครับ

แถวบ้านเจอ Vios รุ่นเห็บหมาคันนึงบ่อยๆ(ไม่รู้จักเจ้าของรถ) โคมเดิมๆ ไม่ใส่ลูกแก้ว แต่หลอดไม่เดิมแน่นอน
แสงขาวสว่าง ประมาณ 6000k แต่ไม่ฟุ้ง ไม่แยงตาเลย
จึงสงสัย ว่าที่เห็นโคมธรรมดาบางคัน ใส่ HID แล้วแสงฟุ้ง นั่นเป็น HID จีนไหม
แล้วถ้าโคมสะท้อนแสงธรรมดา + Osram/Philips HID kit มันจะฟุ้งไปกวนชาวบ้านไหมครับ

คือพอดีผมกำลังจะไปรับ เจ้าโด้ 2017(ที่เคยขอคำแนะนำในนี้)
ซึ่ง GM Thai ดันงก ให้แค่โคมสะท้อนแสงธรรมดามา 
ผมคิดว่าถ้าจะใส่ HID kit ของแท้  จะโดนชาวบ้านเค้าด่ารึเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 22:07:29 โดย w_th »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: มีใครใช้ Osram/Philips HID kit กับโคมสะท้อนแสงธรรมดาบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 07:02:54 »
โคมบางรุ่นใส่แล้วฟุ้งกระจายเละเทะ

ถ้ามีงบเยอะทำ retrofit

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
Re: มีใครใช้ Osram/Philips HID kit กับโคมสะท้อนแสงธรรมดาบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 07:14:21 »
ผมเคยไปถามที่ Autobacs พัฒนาการ เขาบอกว่าไม่ฟุ้งหรอกครับ ผมใส่ไปหลายคันแล้ว
แต่ผมก็ไม่กล้าลองเหมือนกัน กลัวเขาอยากจะขายของอย่างเดียว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 08:55:20 »
โคมที่มีหมวกหุ้มหลอดช่วงลดการฟุ้งได้ครับ แต่ไม่ดีเท่าพวกโปรเจ็คเตอร์นะ
ส่วนพวกรถที่ไม่มีหมวกหุ้มหลอด ไม่แนะนำให้ติด ยังไงก็ฟุ้ง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 09:13:56 »
ผมเคยไปถามที่ Autobacs พัฒนาการ เขาบอกว่าไม่ฟุ้งหรอกครับ ผมใส่ไปหลายคันแล้ว
แต่ผมก็ไม่กล้าลองเหมือนกัน กลัวเขาอยากจะขายของอย่างเดียว

คนขายของเค้าไม่บอกข้อเสียหรอกค่ะ ลองหาคันที่ใส่แล้วไปยืนมองหน้ารถดูได้เลย มันต่างกับพวกโคมลูกแก้ว ที่มันจะบังคับแสงไม่ให้เหินขึ้นมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:06:52 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 09:17:03 »
ถ้า HID แท้ถ้าจำไม่ผิดต้องใส่กับกล่องอีก ราคาน่าจะจบหมื่นต้นๆ
หากกลัวแสงฟุ้งแนะนำใส่หลอดพวก Philips แสงเหลือง +100% ราคา1พันนิดๆ ใช้ได้ 1-4 ปีแล้วแต่ชั่วโมงการใช้งาน

Led Philips แท้ตอนนี้น่าจะได้ 7-8พันครับ(ถ้าชอบแสงขาว)
หลอดไฟรถยนต์แนะนำ Philips ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 11:08:50 »
Vios 2007 ตัว E ลองมาหมดแล้วทั้ง HID จีน Osram

HID จีน 890 บาท 6000K ผมใส่มา 4 ปี ก่อนจะหลอดขาด ตอนขับรถไประยอง
ในชุดมันจะมีหมวก มาให้ หลอดมันจะยาวๆ ต้องแต่งหลอดนิดหน่อย แสง ไม่ฟุ้งมาก
ลองปรับมุมสายตาหลายๆมุม ถือว่าผ่าน ไม่แยงตา

ขากลับแวะร้านเพื่อน ที่ชลบุรี ใส่ Osram 120% แสงเหลืองๆ ไม่สว่างเท่า HID จีน (หรือเพราะยังไม่ชิน)
ถือว่า โอเค ระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ Sitthanat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 12:40:40 »
เจอรุ่น s limited หรือเปล่า HID มาจากโรงงาน ปรับระดับสูงต่ำอัตโนมัติ หรือเปลี่ยนมาใช้โคมรุ่นนี้ yaris ก็มี hid จากโรงงานในรุ่น s limited ก่อน mc

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 12:42:56 »
โคมสะท้อน มันมีสำหรับซีน่อลครับ ซึ่งมันยังไงก็ "ดี" กว่า โคมสะท้อนสำหรับหลอดฮาโลเจน ต่อให้หลอดนั่นมีหมวกบังแสงเทพเจ้าอะไรก็ตามแต่ ยังไงมันก็สู้ไม่ได้ครับ แค่อาจจะปรับให้มันไม่ฟุ้งงงเละเทะ แต่ก็ยังฟุ้งครับ

แต่โคมซีน่อลแบบสะท้อน ก็ยังไม่สวย คม เข้ม สู้โคมโปรเจกเตอร์ซีน่อลไม่ได้อีกอยู่ดีครับ

ปล.แต่ไม่มั่นใจว่า วีออสรุ่นนี้มีโคมสะท้อนของซีน่อลไหม แต่ถ้ายาริส ช่วงแรกๆมีแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 13:37:40 »
ใช่ครับตามที่หลายท่านบอก รุ่น S-limited เป็น HID จากโรงงาน
ส่วนหลอดเดี๋ยวนี้ผมเห็นหลายคนเอาหลอด LED+chip philips มาขายในราคา
3 พันกว่า เขาก็อ้างว่าใส่โคมธรรมดาได้ไม่ฟุ้งไม่แยงตา ผมก็ไม่แน่ใจว่าเขาพูด
จริงหรือเท็จ เขาอ้างว่าคัทออฟเหมือนเดิมแต่ที่ต่างคือ Lumen คือสว่างกว่าเดิม
หลายเท่า
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 18:43:36 »
เคยจะหาใส่รถคันเก่าอยู่เหมือนกันครับเลยเก็บลิ้งนี้ไว้ครับ
http://bit.ly/2ldHkLZ
แนะนำให้  google translate แปลหน้าเว็บเป็นภาษาอังกฤษก่อนครับ

ปล.vios บริทนี่ รุ่นท๊อปสุดเป็นไฟ xenon โคมสะท้อน แบบเดียวกับ nissan juke ครับ

มีด้วยเหรอครับ??? ใช่รุ่นs รึเปล่า ผมขับตัว2006รุ่นs minorchange ยังเป็นหลอดฮาโลเจนอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 18:46:11 โดย ~สUาeสUาe สไMล์ BK~ »
~~

ออฟไลน์ Sitthanat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 18:54:37 »
เคยจะหาใส่รถคันเก่าอยู่เหมือนกันครับเลยเก็บลิ้งนี้ไว้ครับ
แนะนำให้  google translate แปลหน้าเว็บเป็นภาษาอังกฤษก่อนครับ

ปล.vios บริทนี่ รุ่นท๊อปสุดเป็นไฟ xenon โคมสะท้อน แบบเดียวกับ nissan juke ครับ

มีด้วยเหรอครับ??? ใช่รุ่นs รึเปล่า ผมขับตัว2006รุ่นs minorchange ยังเป็นหลอดฮาโลเจนอยู่เลย

มีครับ ต้องเป็น s-limited ก่อน minorchange เท่านั้น

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 19:22:56 »

ตัว2006(บริทนีย์) ต้องรุ่น S Sporty mc ครับ

ตัวเห็บหมาก็มีในรุ่น S Limited
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 22:35:56 »

มีครับ ต้องเป็น s-limited ก่อน minorchange เท่านั้น

ตามนี้เลยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 23:16:44 »

งั้นแสดงว่าถ้าโคมตัวs sporty mc เป็นโคมอันเดียวกับmc ผมก็ซื้อซีนอนหรือled มาใส่ได้โดยแสงไม่ฟุ้งเลยเหรอ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 23:20:44 โดย ~สUาeสUาe สไMล์ BK~ »
~~

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 00:20:30 »

งั้นแสดงว่าถ้าโคมตัวs sporty mc เป็นโคมอันเดียวกับmc ผมก็ซื้อซีนอนหรือled มาใส่ได้โดยแสงไม่ฟุ้งเลยเหรอ?

ภายนอกเหมือนกันแต่ภายในโคมไม่เหมือนกันครับ ถ้าผมจำไม่ผิดตัว hid ในโคมจะใช้ขั้วหลอด d4r (xenonแบบมีที่ครอบ) ส่วนไฟสูงจะเป็นหลอดไส้อีกหลอดแต่วางมุมตกกระทบคนละมุมภายในโคมเดียว

ส่วนโคมตัวที่เป็นหลอดไส้มาจากโรงงานจะใช้หลอด h4 ซึ่งสลับไฟสูงต่ำได้ในหลอดเดียว
.
.
.
ความเห็นส่วนตัวผมว่าตัวหลอด led ที่ดูมีมาตรฐานใส่แทนหลอดใส้เดิมก็เห็นมีพวก philips led h4 ที่ตัว 7พันนั้นละครับ
.
.
.
.
.
.
.
ลิ้งนี้ผมว่าเขารีวิวเทียบไว้ค่อนข้างชัดเจนดีเรื่องเทียบไฟ led
http://www.toyotanation.com/forum/310-7th-generation-2012/884169-h8-h11-h16-philips-x-treme-ultinon-led-bulb-review.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 00:40:30 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ w_th

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 00:46:28 »
ขอบคุณครับสำหรับทุกคำแนะนำ
ถ้ารับรถมาแล้ว คาดว่าจะลองใส่ดู และจะมารีวิว

ประเด็นคือ ไม่อยากผ่าโคมใส่ลูกแก้ว
รถที่ใช้อีกคัน เป็นโคมลูกแก้วโรงงาน ขานั้นคัทออฟคมดีมาก

ส่วนวีออสเห็บหมาที่ผมเจอ ไม่แน่ใจรุ่นย่อยใด
แต่ไม่น่าใช่หลอด HID โรงงาน เพราะแสงขาวเกิน ประมาณ 6000k ครับ
อาจเป็นไปได้ เดิมเป็นโคม HID อยู่ แล้วเปลี่ยนหลอดเพิ่ม k แสงลยไม่ฟุ้ง?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 00:55:10 โดย w_th »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 01:45:05 »

ภายนอกเหมือนกันแต่ภายในโคมไม่เหมือนกันครับ ถ้าผมจำไม่ผิดตัว hid ในโคมจะใช้ขั้วหลอด d4r (xenonแบบมีที่ครอบ) ส่วนไฟสูงจะเป็นหลอดไส้อีกหลอดแต่วางมุมตกกระทบคนละมุมภายในโคมเดียว

ส่วนโคมตัวที่เป็นหลอดไส้มาจากโรงงานจะใช้หลอด h4 ซึ่งสลับไฟสูงต่ำได้ในหลอดเดียว
.
.
.
ความเห็นส่วนตัวผมว่าตัวหลอด led ที่ดูมีมาตรฐานใส่แทนหลอดใส้เดิมก็เห็นมีพวก philips led h4 ที่ตัว 7พันนั้นละครับ
.
.
.
.
.
.
.
ลิ้งนี้ผมว่าเขารีวิวเทียบไว้ค่อนข้างชัดเจนดีเรื่องเทียบไฟ led
http://www.toyotanation.com/forum/310-7th-generation-2012/884169-h8-h11-h16-philips-x-treme-ultinon-led-bulb-review.html

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ไฟเดิมสว่างพออยู่ แต่บางทีขับออกต่างจังหวัด คนนั่งไปด้วยดูกังวลมากเพราะมันมืด(แต่ผมมองเห็นสบายมาก) เลยอยากหาหลอดที่มันสว่างหน่อยแต่ไม่ค่อยชอบซีนอนเพราะดูแลยาก+ผ่าโคมอีก กลัวไม่จบ

ปล. ขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้ด้วยเน่อ
~~

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 10:41:42 »
ผ่าโคม ยัดโปรเจกเตอร์เถอะครับ  ;)

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:10:24 »
จากประสพการณ์ยังไงก็ฟุ้งครับ ถ้าไม่ใช่หลอดฮาโลเจน
มันฟุ้งด้วยเรื่องของจุดกำเนิดแสงที่ไม่ใช้จุดเดียวกับที่ได้ถูกคำนวนมุมสะท้อนมา
ผมทดลองมาหมดแล้วทั้งLED HID มองทางสบายมาก แต่ฟุ้งเละเทะจนต้องถอดออก
ถ้าอยากจบจริงๆ โปรอจคเตอร์เถอะครับ แค่เลือกของที่ดีสักนิด