ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกจ์วัดบูสท์สำหรับรถบูสท์น้อยๆ  (อ่าน 2656 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ในที่สุดก็ตกร่องปล่องชิ้นกับการขยับเสตป "จิ๋วขี้บ่น" MX5 NB ด้วย supercharger ... เลยมีความคิดที่จะติดเกจ์วัดบูสท์ ปัญหาคือ ซุปฯชุดนี้ทำลมได้ประมาณไม่เกิน 0.5 บาร์ ในขณะที่เกจ์วัดบูสท์ aftermarket ที่ขายทั่วไปนั้น Max อยู่ที่ 1.5 หรือ 2.0 บาร์ ... หากเอามาใส่กับ "จิ๋วขี้บ่น" เข็มคงกระดิกจิ๊ดดดเดียว จนมองยาก ไม่เกิดประโยชน์

ไม่ทราบว่ามีเกจ์ aftermarket ยี่ห้อไหนที่ Max แค่ 1 บาร์ไหมครับ หรือ น่าจะหาของติดรถ oem ดี (รุ่นไหนหาง่ายครับ)

อีกทางเลือกคือไปใช้ Defi ZD ก๊อป ซึ่งมันสามารถพ่วงเซ็นเซอร์บูสท์ได้ (ของแท้ทำไม่ได้ ซะงั้น) แถมยังวัดค่าได้หลายอย่าง ... แต่ก็ไม่ค่อยมั่นใจความแม่นยำและความทนทานเท่าไหร่ ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 08:31:56 โดย Turin »

ออฟไลน์ tom46

Re: ขอคำแนะนำเกจ์วัดบูสท์สำหรับรถบูสท์น้อยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 08:52:09 »
http://www.autometer.com/2-1-16-boost-0-15-psi-fse-phantom.html

เห็นของ autometer มีแบบ 15 psi ด้วยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำเกจ์วัดบูสท์สำหรับรถบูสท์น้อยๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:20:25 »
sup สรุปลงของ jackson racing หรือ kraftwerk ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:25:14 »
sup สรุปลงของ jackson racing หรือ kraftwerk ครับ
Jackson racing ครับ เพราะอยากใช้แบบ root ครับ คิด(เอาเอง)ว่า response ดีเหมาะกับเกียร์ออโต้มากกว่า แบบ centrifugal ของ Kraftwerk

ปล. อีกเหตุผลสำคัญคือ บังเอิญมีคนถอดขายครับ เสียดายหน่อยนึงว่าเป็น hot side M45 ถ้าได้เป็น cold side M62 จะแหร่มมาก  8)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:36:19 »
http://www.autometer.com/2-1-16-boost-0-15-psi-fse-phantom.html

เห็นของ autometer มีแบบ 15 psi ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 11:43:03 »
โอ้โห เป็น supercharge Kit ตรงรุ่นเหรอครับ

ขอความกรุณา ทำรีวิวให้ดูเป็นขวัญตาด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 13:05:47 »
โอ้โห เป็น supercharge Kit ตรงรุ่นเหรอครับ

ขอความกรุณา ทำรีวิวให้ดูเป็นขวัญตาด้วยนะครับ
เสร็จแล้วจะเอามารีวิวนะครับ แต่คงอีกสักพักครับ รอสั่งของมาใส่พร้อมกัน จะได้รื้อทีเดียว  ;)

จะเรียกว่าตรงรุ่นก็อาจไม่ถูกนักครับ เดิมๆชุดนี้ควรจะอยู่กับ NB1 แต่เจ้าของเก่าทำการดัดแปลงให้ใส่กับ NB2 เรียบร้อยแล้ว (เข้าใจว่าขายึดพูเล่อาจไม่ตรงกัน) ส่วนระบบไฟกับน้ำมัน ใช้ FCON มาคุมครับ (ได้มาครบชุดเลย เหลือแค่ติดตั้งและจูนครับ)