ผู้เขียน หัวข้อ: (สงสัย) ขับรถเป็นขบวนต้องเปิดไฟฉุกเฉินตลอดทาง หรอครับ?  (อ่าน 6082 ครั้ง)

ออฟไลน์ zimon

• Jr. Member
  • **
สวัสดีทุกท่านช่วงเวลาสายๆแบบนี้ พอดีมีคำถามที่ค้างคาใจมาสักระยะหนึ่งแล้วครับ

เมื่อวานประมาณ 2 ทุ่มกว่าผมขับรถกลับจาก นครปฐมวิ่งเข้า กรุงเทพฯ ได้เห็นขบวนรถ(ทั่วไป) เปิดไฟฉุกเฉินตลอดเส้นทาง
แล้วเปิดทุกคัน โดยสังเกตุว่ารถแต่ละคันจะมีป้ายสติกเกอร์บอกเป็นเลขลำดับ

เข้าใจว่าคงจะเป็นกลุ่มก๊วนเดียวกันที่จะมุ่งหน้าหรือกำลังจะกลับไปไหนพร้อมๆกัน ลองดูตามคลิปที่ผมโพสนะครับ

คำถามคือ บุคคลธรรมดาทั่วไปอย่างเราๆ ที่ไม่ใช่เจ้าหน้าที่รัฐ หรือขบวนรถพิเศษนั้น
จะเดินทางไปไหนเป็นคณะ "กฏจราจรบอกให้ต้องเปิดไฟฉุกเฉินรึเปล่า?"

เพราะว่าเอาตามความเข้าใจคือ ไฟฉุกเฉินก็คือเปิดเมื่อรถคุณมีเหตุฉุกเฉิน.....

รถที่ขับขี่ใช้เส้นทางเดียวกับกลุ่มเหล่านี้แม้กระทั่งผมที่ขับด้วยก็จะไม่สามารถเดาออกได้เลยว่า เค้าจะเปลี่ยนเลนอะไรเมื่อไหร่?
คิดว่าการทำแบบนี้มันดูแปลกๆแล้วน่าจะอันตรายมากครับ

ยังไงก็ขอฝากคำถามนี้กับ พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดพลาดกระการใดขอโทษ ณ ที่นี้ด้วย

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:59:56 โดย zimon »

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
 ;) สงสัยด้วยคนครับ
แล้วพวกที่มี ตำรวจนำขบวนวิ่งขวายาวๆ ความเร็วเท่าเลนส์กลางหล่ะครับ
ผมรีบๆนี่แซงไม่ได้เลยน้ะครับ ปวดตับ

ออฟไลน์ SLuang

เป็นจิตสำนึกอันผิดๆ ของกลุ่มแค่นั้นเอง ไม่มีความจำเป็นใดๆ ต้องเปิด
เปิดโดยไม่คำนึงถึงกฏ และการทำงานของอุปกรณ์

ไฟฉุกเฉิน ก็คือไฟฉุกเฉิน ใช้เมื่อรถจอดเสียมีปัญหาอยู่ในช่องทางจราจร
การเปิดไฟนี้วิ่ง เวลาจะใช้ไฟเลี้ยวจริงๆ  ทำให้ไฟเลี้ยว ไม่ได้ทำหน้าที่ (มันทำ แต่แยกไม่ออก)

ข้ามแยก ยังมีคนใช้ด้วย ยิ่งอันตราย
เพราะคนซ้าย ขวา เขาไม่ได้เห็นไฟอีกข้าง  ก็เข้าใจแค่ว่า เราจะเลี้ยวแค่ซ้าย หรือขวา ไม่ตรัสรู้จะวิ่งข้ามแยก(ไปตรง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 10:27:30 โดย SLuang »

ออฟไลน์ akewizard

ผมเคยขับรถไปภาคเหนือแล้วระหว่างทางเจอกลุ่มขบวนรถตู้ขับตามกันมา 14-15 คันไม่มีรถนำ และวิ่งอยู่เลนขวาสุดด้วย ทำให้รถชะลอตัวเป็นกลุ่มก้อน
ผมต้องอาศัยจังหวะซ้ายว่างค่อยๆแซงขึ้นไป แต่บางทีเจอรถช้าข้างหน้าก็ต้องแทรกเข้าขวาระหว่างขบวน แล้วรถตู้บางคันก็จะทำท่าไม่พอใจ ขับไล่จี้ท้ายบ้าง เร่งเครื่องขู่บ้าง รีบแซงกลับมาปาดหน้าบ้างก็มี
พอจอดแวะปั้ม สักพักขับรถต่อก็ต้องมาไล่แซงไอ้พวกนี้ใหม่

ผมอยากจะแนะนำสำหรับผู้ใดก็ตามที่ขับรถเที่ยวเป็นหมู่ขณะ ให้ขับแบบกระจายตัวและใช้วิธีไปนัดเจอตามจุดต่างๆแทนจะดีกว่า
ไม่เป็นการกีดขวางจราจรและคล่องตัวกว่าด้วย (ผมเคยลองขับตามคันอื่นเวลาออกทริปนะ ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ ต่างคนต่างไปแล้วหาจุดแวะเอาสะดวกกว่าเยอะ)

ออฟไลน์ Darkart

ไม่ว่าจะเป็นขบวนรถอะไร กลุ่มมอเตอร์ไซค์ กระบะ รถเก๋ง รถบัส รถติดไซเรน รถมีตร.นำ ก็ตาม ก็เปิดไฟไฟฉุกเฉิน เจอบ่อยมากๆ
พูดง่ายๆตามประสาชาวบ้าน ให้เข้าใจว่่าเป็นรถกลุ่มขบวนนั้นๆมาด้วยกัน  อันนี้เป็นสิ่งที่เข้าใจผิดอย่างมากๆ
เปิดไฟไฟฉุกเฉิน ข้ามแยก และ ตอนฝนตกหนัก อันนี้เป็นสิ่งที่เข้าใจผิดมาตลอดครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Mike

ผมใช้คำว่าผม "เกลียด" มากครับ เจอบ่อยมาก โดยเฉพาะทางหลวง ทุกสาย
พฤติกรรม เช่น มากันเองเป็นกลุ่ม ไม่ได้ ขอรถนำขวบน อย่างเป็นทางการ จาก ตำรวจ

1.ขับเป็น คาราวาน ชิดขวา
2.ขับไม่เร็วมาก 90-120 km/hr แต่ชิดขวาตลอด
3.เป็นไฟฉุกเฉิน เพื่อ ? ขับไปสักพัก ผมก็ไปเจอ ที่จุดแวะพักซื้อของฝาก
3.ไม่แคร์ รถคันข้างหลัง ว่าคุณชิดขวา แล้วผมจะแซงยังไง สุดท้ายผมก็ต้องแซงซ้าย ยาวๆ

เลิกเหอะ น่าเบื่อ สร้างความเดือนร้อน
พวกนักการเมือง ลูกน้องนักการเมือง พวกสมุน ก็เช่นกัน ติดไซเรน บลาๆๆๆ เปิดไล่ รถคันอื่น เวลารีบ คืออะไร?
ซอย ลาดพร้าว 15 มาดูได้ทุกเช้า 2-3 คัน Prado ดำ กับ Caravelle ดำ มี Civic FD สีเงินนำหน้า แปะข้างตัวรถ สำนักงานตำรวจแห่งชาติ หลังคาติดไซเรน แต่รถป้ายดำ-ขาว ธรรมดา คอยกวาดไล่ รถข้างหน้าตลอดๆ

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ CarameLon

พวกนี้ยังพอแซงได้แต่พวกรถทัวร์ที่มากันหลายคันและไม่มีเจ้าหน้าที่นำขบวน
เห็นแล้วเหนื่อยใจ แถมน่ารังเกียจ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ zimon

• Jr. Member
  • **
ผมใช้คำว่าผม "เกลียด" มากครับ เจอบ่อยมาก โดยเฉพาะทางหลวง ทุกสาย
พฤติกรรม เช่น มากันเองเป็นกลุ่ม ไม่ได้ ขอรถนำขวบน อย่างเป็นทางการ จาก ตำรวจ

1.ขับเป็น คาราวาน ชิดขวา
2.ขับไม่เร็วมาก 90-120 km/hr แต่ชิดขวาตลอด
3.เป็นไฟฉุกเฉิน เพื่อ ? ขับไปสักพัก ผมก็ไปเจอ ที่จุดแวะพักซื้อของฝาก
3.ไม่แคร์ รถคันข้างหลัง ว่าคุณชิดขวา แล้วผมจะแซงยังไง สุดท้ายผมก็ต้องแซงซ้าย ยาวๆ

+1 ครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ที่นี่ประเทศไทยครับ ใครจะทำอะไรก็ได้ตามใจฉัน ใครจะทำไม :-X

ผมว่าแค่นี้เด็กๆครับ เคยเจอกลุ่ม ใส้กรอกที่ขายในเซเว่น-11 มาเป็นฝูง
ผมใช้ว่าเป็นฝูง พี่แกมาเต็ม ซ้ายคัน ขวาคัน ขับเร็วมากเปิดไซเรน
ไฟฉุกเฉินให้ว่อน ผมก็ได้แต่ถอนใจเพราะที่นี่คือไทยแลนด์  :-\
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
คง​จะ​พอ​ๆ​กัน​กับ​การ​เปิด​ไฟ​ฉุกเฉิน​ผ่าน​ทาง​แยก​นั้น​ล่ะ​ครับ​ ไม่รู้​ว่า​ใคร​สอน​กัน​มา​เป็น​ทอด​ๆ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
มันคือสิ่งหนึ่งที่แสดงให้เห็นถึงความด้อยพัฒนาด้านการใช้รถใช้ถนนได้อย่างเป็นรูปธรรม 
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ไทยเอ๋ย ไทยแลนด์  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 02:18:34 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Auto

ปกติผมจะเปิดไฟหน้ากันนะเวลาขับเป็นขบวนเพื่อให้รู้ว่ากลุ่มเรามีใครบ้าง ไม่มีการหลงหรือแตกกลุ่มออกไป   
  และพยายามไม่ให้รถคันอื่นแทรกขบวนเข้ามา

ออฟไลน์ Pegasus7700

อาจจะเป็นความตั้งใจที่ดี ที่ไม่สอดคล้องกับพรบ.จราจรนะครับ
ผมเชื่อว่าพวกเขาต้องการให้ผุ้ร่วมใช้ถนนสังเกตเห็นว่ามีรถกลุ่มใหญ่
โปรดระมัดระวังกับอุบัติเหตุต่อเนื่องจากหลุมบ่อหรืออื่นๆ รวมทั้งได้ความสะดวกเป็นของแถม
โดยที่ผลที่คาดหวังของการกระทำแบบนี้ไม่ต่างกับรถนำขบวน...

กรณีเราพบเจอแบบนี้ ผมมองว่าหากส่งผลทำให้เราเข้าใจผิดโดยตรงๆหรือไม่.
 หากส่งผลกระทบโดยตรง เช่น แช่ขวา หรือขับหวาดเสียว ควรแจ้งตำรวจ หากไม่ส่งผลก็ปล่อยให้คนทำผิด พรบ. ไป. เหมือนที่เราๆพบเจอคนทำผิด พรบ. จราจรเรืองต่างๆ แทบละทุกหนละแหงในกทม

สรุป. ผมเชื่อว่า คงไม่มีเจตนาไม่ดี อาจจะเข้าใจ พรบ ผิด และเป็นส่วนที่ทำให้การจราจรในบริเวณนั้นมีความเสี่ยงมากกว่าไม่มีกลุ่มพวกนี้ก็เป็นได้

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ a14

• Full Member
พวกนี้ยังพอแซงได้แต่พวกรถทัวร์ที่มากันหลายคันและไม่มีเจ้าหน้าที่นำขบวน
เห็นแล้วเหนื่อยใจ แถมน่ารังเกียจ  8)
รถทัวร์ที่พานักเรียน ลูกหลานเราๆ ไปเข้าค่ายลูกเสือ ทัศนศึกษา บางครั้งก็ไม่มีรถตำรวจวิ่งนำเพราะ จนท.ไม่เพียงพอ พวกเค้าก็วิ่งเป็นขบวนเพื่อให้ถึงจุดหมายปลายทางพร้อมกัน อยากให้มองในแง่ดีบ้างครับ อะไรให้กันได้ก็ให้กันไป รถใหญ่ๆ เปลี่ยนเลนแต่ละทียากมากนะครับ บางครั้งขบวนพยายามเปลี่ยนเข้าเลนกลางหรือซ้าย รถเล็กๆอย่างเราๆนี่แหละ ที่เห็นแก่ตัวไม่ยอมและแทรกไปปิดซะอย่างงั้น ส่วนเหตุการณ์แบบที่ จขกท.ว่ามาถ้ากลุ่มนั้นขับรถแบบกวนๆ เช่นกลุ่มคลับรถซิ่ง บางครั้งก็น่ารำคาญครับ แต่ถ้าเป็นคาราวานครอบครัว ผมว่าก็ทำใจเย็นๆ แซงๆไปก็จบ ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 22:52:33 โดย a14 »
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Hakosuka

เค้าคงเปิดไฟไม่ให้รถคันอื่นแทรกเข้ามา แล้วคันหลังสุดทะเบียนหลังรถก็ไม่มี เคยเห็นเยอะอยู่นะพวกนี้

ออฟไลน์ Nott1959

ที่จริงผมคิดว่าการเปิกไฟต่ำหน้ารถก็เพียงพอที่จะทำให้ทราบว่ามาเป็นกลุ่มแล้วนะครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ SM.

เค้าคงเปิดเพื่อให้รู้ว่าเป็นรถมาด้วยกัน ขบวนเดียวกัน

ส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยชอบนะ แต่ถ้ามีตำรวจนำ ก็พอได้อยู่