ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทราบวิธีตรวจสอบอาการเกียร์เริ่มพัง volvo xc90d5  (อ่าน 4306 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanes

• Newbie
  • *
เข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ตอน 90000 กม วิ่งมา 98000 กม เกียร์กระตุกช่วงจังหวะจากช้าไปเร็วเฉพาะเกียร์ 2-3 แต่ไม่ถึงกับเลวร้ายขับไม่ได้ ศูนย์บอกว่า cooler เกียร์รั่วเข้าไปห้องเกียร์ ??? ใครพอแนะนำช่างเก่งๆเรื่องเกียร์ volvo ด้วยครับ (คุณจิมมี่พอช่วยแนะนำให้ผมคุยกับช่างศูนย์ที่ไหนได้บ้างครับ....คันนี้ซ่อมศูนย์หัวหมากตลอด หลายรายการซ่อมแล้วไม่หายก็ยังเป็นอยู่ก็มีครับ) ขอบคุณครับ (ค้นพบว่าน้ำมันเกียร์ไหลเข้าไปในหม้อพักน้ำ...ซ่อมเกียร์หรือเปลี่ยนทั้งลูก?)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 14:10:03 โดย tanes »

ออฟไลน์ bizzuzzad

• Newbie
  • *
Re: ใครทราบวิธีตรวจสอบอาการเกียร์เริ่มพัง volvo xc90d5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 14:09:06 »
แนะนำสอบถามในคลับ Volvo เพิ่มเติมนะครับ
พี่ๆหลายคนในนี้น่าจะมีคนพอแนะนำได้ไม่มากก็น้อยครับ

Volvo Car user and lover
https://www.facebook.com/realuserlovevolvo/

Volvo Generation Thailand
https://www.facebook.com/groups/VolvoGenerationThailand/

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ใครทราบวิธีตรวจสอบอาการเกียร์เริ่มพัง volvo xc90d5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 14:24:51 »
...ตามอาการที่บอก  ..ผมว่าเลวร้ายแล้วครับ  อาการนี้ไม่น่าจะเกินหกเดือนด้วยซ้ำ...

สิ่งที่จะต้องทำ หากออยล์เกียร์ส่วนที่ระบายในหม้อน้ำรั่ว...

1.  เปลี่ยนฝ้าคลัช พร้อมส่วนที่เสียหาย 
    2. เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่  หรือ ไม่เปลี่ยน  แต่อุดส่วนที่ระบายออยล์เกียร์ทิ้ง  ติดตั้งออยล์คูลเลอร์เกียร์ระบายความร้อนแทน

ส่วนอู่ซ่อม  ดัง ๆ มีมากมากครับ 

ถ้าเป็นรถ ซาบที่ผมใช้อยู่  สองอย่างรวมกัน  ตกราว ๆ สี่หมื่น...

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 14:42:43 »
http://www.volvoclubthailand.com/cgi-bin/yabb/YaBB.pl?num=1161338330
ส่วนตัวเคยซ่อมเกียร์กับช่างศักดาครับ ราคาไม่แพง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 16:38:18 »
เข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ตอน 90000 กม วิ่งมา 98000 กม เกียร์กระตุกช่วงจังหวะจากช้าไปเร็วเฉพาะเกียร์ 2-3 แต่ไม่ถึงกับเลวร้ายขับไม่ได้
อ้างถึง
ศูนย์บอกว่า cooler เกียร์รั่วเข้าไปห้องเกียร์ ???
(คันนี้ซ่อมศูนย์หัวหมากตลอด หลายรายการซ่อมแล้วไม่หายก็ยังเป็นอยู่ก็มีครับ) (ค้นพบว่าน้ำมันเกียร์ไหลเข้าไปในหม้อพักน้ำ...ซ่อมเกียร์หรือเปลี่ยนทั้งลูก?)

ไม่เข้าใจจริงๆ เรื่องแบบนี้ อาการแบบนี้ เกิดขึ้นกับรถใหม่ๆ ได้อย่างไร  >:(

อ้างถึง
เกียร์กระตุกช่วงจังหวะจากช้าไปเร็วเฉพาะเกียร์ 2-3 แต่ไม่ถึงกับเลวร้ายขับไม่ได้

อ้างถึง
น้ำมันเกียร์ไหลเข้าไปในหม้อพักน้ำ...ซ่อมเกียร์หรือเปลี่ยนทั้งลูก?

รถมีก้านวัดน้ำมันเกียร์ไหมครับ ถ้ามีเปิดก้านวัดตรวจสอบครับ ขีด Max-Min

ถ้าใกล้ขีด Min หรือ ต่ำกว่า ซื้อน้ำมันเกียร์มาเติมครับ

(ผมมโน)ช่างคงลืมเติมน้ำมันเกียร์หรือรีบๆเลยเติมไม่ครบ ไม่ก็คนไทยช่างไทยบางประเภทขยันหากิน

ถ้าเติมใช้ไปสักพักแล้วยังรั่ว ลดลงอีก ต้องหาจุดรั่วครับ

อ้างถึง
ค้นพบว่าน้ำมันเกียร์ไหลเข้าไปในหม้อพักน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 16:58:40 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Yureka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 21:37:34 »
เข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ตอน 90000 กม วิ่งมา 98000 กม เกียร์กระตุกช่วงจังหวะจากช้าไปเร็วเฉพาะเกียร์ 2-3 แต่ไม่ถึงกับเลวร้ายขับไม่ได้ ศูนย์บอกว่า cooler เกียร์รั่วเข้าไปห้องเกียร์ ??? ใครพอแนะนำช่างเก่งๆเรื่องเกียร์ volvo ด้วยครับ (คุณจิมมี่พอช่วยแนะนำให้ผมคุยกับช่างศูนย์ที่ไหนได้บ้างครับ....คันนี้ซ่อมศูนย์หัวหมากตลอด หลายรายการซ่อมแล้วไม่หายก็ยังเป็นอยู่ก็มีครับ) ขอบคุณครับ (ค้นพบว่าน้ำมันเกียร์ไหลเข้าไปในหม้อพักน้ำ...ซ่อมเกียร์หรือเปลี่ยนทั้งลูก?)
ในกรณีของรถผมไม่ใช่วอลโวครับ แต่เป็นเบนซ์ โดยที่อายุรถหลายเกิน10ปีแล้ว ซึ่งอาการคือมีน้ำมันรั่วไหลเข้าไปในกระบอกพักน้ำของหม้อน้ำ แต่มีปริมาณไม่เยอะ ลอยอยู่ด้านบนของระดับน้ำ แต่ที่รถผมยังไม่มีอาการเกียร์กระตุกนะครับ ซึ่งจากการดมกลิ่นของน้ำมันในกระบอกพักน้ำ น่าจะเป็นน้ำมันเกียร์ ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นก็มีวิธีพิสูจน์อีกขั้นหนึ่งคือ เช็คระดับน้ำมันเกียร์ ถ้าน้ำมันเกียร์ยุบจริง โดยที่ไม่เปลี่ยนสี แสดงว่าน้ำมันรั่วออกมาที่กระบอกพักน้ำ แต่ถ้าน้ำมันเกียร์เปลี่ยนสี(เป็นสีขาวขุ่น) แสดงว่าน้ำรั่วเข้าไปในส่วนของตัวเกียร์ โดยมีรอยรั่วของ Gear oil cooler ที่แลกเปลี่ยนความร้อนกับหม้อน้ำ ถ้าแก้จากจุดนี้น่าจะหายขาด แต่ราคาแพงเอาเรื่องครับ
ปล. ถ้าเกียร์เริ่มมีอาการกระตุก แสดงว่าน้ำเข้าไปในส่วนของเกียร์มากกว่า ถ้าเป็นแบบนั้นต้องรีบซ่อมครับ ทั้งที่จุดรั่วและดูความเสียหายจากภายในเกียร์ ไม่เช่นนั้นจะลามไปหลายจุด เช่น แผ่นคลัช กล่องควบคุมเกียร์ (กรณีนี้ผมได้พบจากรถของเพื่อนที่ทำงานเป็น Mazda เกียร์ออโต้ รุ่นก่อน Skyactiv)

ออฟไลน์ tanes

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:42:56 »
ขอบคุณทุกๆคนที่ให้คำแนะนำครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 15:26:27 »
เกียร์Aisin ถอดมาคว่ำน้ำมันทิ้งล้างด้วยน้ำมันเกียร์ใหม่ แล้วต่อออยอฝคูลเลอร์อากาศแทนของเดิม อุดทางน้ำของหม้อน้ำที่เข้าออยของเดิม

หาช่างเปิดดูว่าคลัทช์เสียรึยังถ้ายังก็ประกอบกลับ เติมน้ำมันก็กลับมาวิ่งได้แล้วครับ

ที่พังๆกันส่วนใหญ่พาคลัทช์เสียไปแล้ว วาวล์ตันเพราะเศษคลัทช์  อาจจะต้องผ่าทอร์ค ค่าทำ+ของ 5-6หมื่น ๆ หาเซียงกงน่าจะคุ้มกว่าครับ