ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้HLMทดสอบอัตราการกินน้ำมันE85ในรถที่เคยทดสอบเอาไว้แล้ว  (อ่าน 4280 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
E85ลิตรละ20เทียบกับเบ็นซิน95ลิตรละ34 ราคาต่างกันเกือบ70%   โดยส่วนตัวผมใช้แจ้สเติมE85  วิ่งร้อยเอ็ด-ขอนแก่น เป็นประจำ  แต่ผมใช้ความเร็วค่อนข้างต่ำ(65-75กม.-ชม.)กินน้ำมัน17กม./ลิตรคิดเป็นตัวเงินตก กม.ละ1.18บาท   (แต่การขับรถของผมคงใช้เป็นมาตรฐานไม่ได้)  แต่ผมก้ยังรู้สึกเสียดาย ที่คนส่วนมากยังไม่นิยมใช้E85     ..จึงอยากจะให้ทางHLMทำการทดสอบเปรียบเทียบตามมาตรฐานของHLMดูสักครั้ง   เผื่อว่าผลออกมาอาจเป็นประโยชน์บ้าง  ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
 :-X

โอ้โห E85 ได้ขนาดนี้แสดงว่าขับเนียนมากๆนะฮะ
มันปนกับโซฮอล์ค้างถังบ้างหรือเปล่า ทำไมกินน้อยจัง

E85 ขับ ตจว แบบช้าๆ ได้ซัก 14 กิโล/ลิตร ก็ถือว่าเจ๋งแล้ว
แต่ถ้านับว่าประหยัด ยังไงๆเครื่องดีเซลน่าจะประหยัดสุดนะครับ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ารถที่เคยทดสอบไปแล้วคงคืนไปแล้วครับ ให้ไปขอยืมมาลองอีกรอบน่าจะเป็นงานที่หนักเอาเรื่อง และบางรุ่นก็น่าจะไม่มีรถให้ยืมแล้ว

แต่ถ้าเป็นรถที่เปิดตัวใหม่ๆที่กำลังจะยืมมาทดสอบและเติม E85 ได้ก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
คงต้องเทสต์เฉพาะรถที่รองรับ E85 แท้ๆ ด้วย ซึ่งเอาจริงๆ มีไม่กี่รุ่นเอง...

ที่คนจะสนใจ คงมี Altis, 3, CR-V, Civic, Jazz, City, MG3 หรือมากกว่านั้นก็แค่ไม่กี่รุ่นมั้งครับ อย่าง Sylphy Minor นี่ คนจะซื้อสักกี่คน ฮ่าๆ
แล้วอีกอย่าง รถโฉมที่เคยทดสอบเอาไว้แล้ว ป่านนี้ก็ Minor/Model Change กันไปเกือบหมด คันเดิมก็คงแปรสภาพไปนานแล้วด้วย

ปล. มาร์ชผมจูนเครื่องดีๆ วิ่งทางไกล ขับเหมือนๆ กัน 110-120 E20 กิน 16.2 กม./ลิตร E85 กิน 12.9 กม./ลิตร
อัตราสิ้นเปลืองออกมาราวๆ โลละ 1.5-1.6 บาท/กม. พอๆ กันเลย

แต่ถ้าขับแบบแตะๆ สัก 80 รอบ 1,500 ยาวๆ ผมว่า บาท/กม. E85 น่าจะดีกว่า เพราะฤทธิ์ CVT
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมอยากให้ใช้โซฮอลล์ 91 หรือ โซฮอลล์ 95 มากกว่าครับ เป็นคันต่อๆไปก็ได้ เพราะถ้าใช้เพียวเบนซิล (ออกเทน95) ผมว่ามีคนใช้ไม่เยอะเท่าโซฮออล์นะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ CNX

JAZZ กับE85 ได้ตัวเลขประหยัดดีครับ

ผมใช้VIOS 2016 E85 (วัดจากการเติมน้ำมันเต็มถัง ตั้งหาร กม./จำนวนลิตร)
เชียงใหม่-ลำพูน-เชียงใหม่ , ความเร็วไม่เกิน120 ได้ที่ 13กม./ลิตร
เชียงใหม่-เชียงราย(แม่สาย)-เชียงใหม่ , ความเร็วไม่เกิน120 ได้14-15กม./ลิตร
ใช้E85 ต่อเนื่องมา2เดือนแล้วครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ lay

JAZZ กับE85 ได้ตัวเลขประหยัดดีครับ

ผมใช้VIOS 2016 E85 (วัดจากการเติมน้ำมันเต็มถัง ตั้งหาร กม./จำนวนลิตร)
เชียงใหม่-ลำพูน-เชียงใหม่ , ความเร็วไม่เกิน120 ได้ที่ 13กม./ลิตร   
เชียงใหม่-เชียงราย(แม่สาย)-เชียงใหม่ , ความเร็วไม่เกิน120 ได้14-15กม./ลิตร
ใช้E85 ต่อเนื่องมา2เดือนแล้วครับ

นับว่าเป็นตัวอย่างที่ดีครับ เพราะใช้ความเร็วในระดับ ที่คนส่วนมากเขาใช้กัน   ตัวเลขออกมาก็ถือว่าดีมากนะครับ    ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ใช้ Jazz เหมือนกันครับ จริงๆ Jazz ถ้าขับช่วง 60-80 นิ่งๆ ถือว่าประหยัดน้ำมันเลยครับ

เคยเติม E85 ครับ แต่ตอนนี้ผมเติม E20 ครับ ส่วนตัวผมว่าเหมาะว่าสำหรับขับในเมือง เส้นทางเดียวกัน E20 ผมทำได้ 10-12 km/l ไม่ยาก ส่วน E85 ได้แต่ 8-10km/l นานๆจะมี 11 โผล่ และน้ำมันครึ่งถัง E20 วิ่งได้ 200 km++ ส่วน E85 ไปได้ 160 - 190 kmครับ

ถ้ามีโอกาสวิ่งทางไกลคงจะลองเติม E85 เทียบกับ E20 ดูครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ lay

..........."ครึ่งถัง E20 วิ่งได้ 200 km++ ส่วน E85 ไปได้ 160 - 190 kmครับ".....

ถ้าตามตัวเลขนี้   E85  ประหยัดกว่านะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ส่วนมาก  รถยนต์ที่เติมอี85 ในไทย  มักจะเป็นแบบบัญญัติไตรยางค์  ซึ่งไม่ตอบโจทย์ 

ส่วนผสมน้ำมันเบนซิน  14.7/1

ส่วนผสมน้ำมัน อี 85 ประมาณ 9.85/1

ส่วนองศาไฟจุดระเบิด ปรับน้อยไปทำให้ไม่เกิดประโยชน์  กับค่าออกเทนที่มีมาให้เท่าที่ควร..

ออฟไลน์ Krongbun

;) ถ้าวิ่งไม่เกิน 80 swift 1.2 รถผมนี่ 20+ km/L
อยากจะใช้ E85 มั่งจัง  :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ผมว่าต้องลองกับสภาพการใช้งานรถของเราเองเลยดีกว่า

CX5 2.0 ผมเคยลองใช้ E85, E20 , โซฮอ 95 อย่างละประมาณ 5000 กม
วิ่งชานเมืองย่าน บางนา-บางพลี-ลาดกระบัง

สรุปตอนนี้ผมเลือกใช้ E20 ซึ่งประหยัดและสะดวกสุดสำหรับผมครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ CNX

นับว่าเป็นตัวอย่างที่ดีครับ เพราะใช้ความเร็วในระดับ ที่คนส่วนมากเขาใช้กัน   ตัวเลขออกมาก็ถือว่าดีมากนะครับ    ขอบคุณครับ

VIOS2016 , เกียร์CVT 7 จังหวะ
Eco mode รอบเครืองยนต์ต่ำครับ
ได้ประหยัดนิดหน่อย
แรงไม่เยอะ ขับเน้นประหยัดจริงๆ

E20 กทม.-เชียงใหม่ 80-140 ได้ 18กม./ลิตร

ออฟไลน์ HHHsung

จขกท. เคยดูรีวิวที่ HLM เค้าทดสอบหรือเปล่า มันทำได้ยากครับ

ขนาดแค่น้ำมันเพียงชนิดเดียว ทดสอบตั้งแต่อัตราเร่ง 0-100 80-120 จนถึงการกินน้ำมัน มันใช้เวลาไปเยอะแล้ว

ให้ทดสอบน้ำมันชนิดอื่นเพิ่ม งานก็ยิ่งเพิ่มเยอะเป็นเท่าตัว แค่ตอนนี้ปีๆ นึง กี่ได้ดูรีวิวแค่ไม่กี่สิบคัน หรือจะให้เหลือไม่ถีงสิบคัน

ปล. ถามว่า HLM เค้าทดสอบได้น่าเชื่อถือพอเป้น LAB มาตรฐานหรือเปล่า ผมบอกได้เลยไม่เป็นมาตรฐาน

เพราะบางส่วนใช้อารมย์ความรู้สึก แต่ที่ชอบเพราะเค้าเปิดใจ แยกอคติประจำตัวออกมาได้ ไม่อวย ไม่ชม จนเลี่ยนเหมือนเวปอื่น

ดังนั้นก็โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน หรือดู เป็นหลักนะ คหสต. ที่เค้าทำอยู่ผมก็ว่าโอเคแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 13:06:50 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
เรื่องที่ HLM จะทดสอบตามคำเรียกร้องมั้ย  มันก็เรื่องนึง

แต่ที่ผมจะมาโพสต์ตอบนี่  ก็แค่อยากจะบอกว่า ... จากราคาขาย E85 หน้าปั๊ม ณ เวลานี้

E85 ไม่ได้ประหยัดค่าเชื้อเพลิงที่สุด ในกลุ่มเครื่องยนต์เบนซินนะครับ

E20 ต่างหาก ที่เป็นตัวที่ประหยัดเงินที่สุด (เทียบออกมา ต่อ กม.ที่รถวิ่ง แล้ว)

ออฟไลน์ CNX

เรื่องที่ HLM จะทดสอบตามคำเรียกร้องมั้ย  มันก็เรื่องนึง

แต่ที่ผมจะมาโพสต์ตอบนี่  ก็แค่อยากจะบอกว่า ... จากราคาขาย E85 หน้าปั๊ม ณ เวลานี้

E85 ไม่ได้ประหยัดค่าเชื้อเพลิงที่สุด ในกลุ่มเครื่องยนต์เบนซินนะครับ

E20 ต่างหาก ที่เป็นตัวที่ประหยัดเงินที่สุด (เทียบออกมา ต่อ กม.ที่รถวิ่ง แล้ว)

ก็ไม่เป็นตามนี้เสมอไปนะครับ
VIOSผม เติมน้ำมันเต็มถัง ตั้งหาร ระยะทาง กม./จำนวนลิตรเติมเต็มถัง ได้ที่
E85 ประมาณ 13กม. = 20.8 (ลำพูน 3มี.ค.60) = 1.6บ/กม.
E20 ประมาณ 15กม. = 26.1 (เชียงใหม่ 20-25ก.พ.60) = 1.74บ/กม.

แล้วแต่ว่า
1)ส่วนต่าง ความห่างระหว่างE85 กับE20ครับ ถ้าห่างกันประมาณ5บาท/ลิตร หารได้ตามตัวเลขด้านบน
2)อัตราสิ้นเปลือง ของรถแต่ละคัน ระหว่างน้ำมันทั้ง2แบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 19:50:28 โดย toast »

ออฟไลน์ HHHsung

ผมว่ามันขึ้นกับเงื่อนไขรถ + วิธีการขับ สำหรับซีวิค และ การขับของผม (ในเมือง+ทางด่วน) E85 ประหยัดกว่า E20 พอควร 

แต่เคยวิ่งกลับบ้านที่ ขก. มันประหยัดมาก ด้วยกันทั้งคู่ ตามราคาน้ำมันเลย ก็เลยเติม E85 ซะส่วนใหญ่

ปล. สลับเติมตอนไฟขึ้นเตือนทุกครั้ง พยายามให้เหลือน้ำมันเดิมน้อยสุด ทำมาหลายรอบก้มีแนวโน้มตามที่บอก

ออฟไลน์ Fly to dream

E85 นี่เติมไท่เคยหวังความประหยัดเลย ปกติเติม E20 ตลอด มาเติม E85 ผสมเวลารถน้ำมันลงไปซักขีดนึงเอาไว้ขับแบบไม่ให้ใครแซงเวลาวิ่งกลับ กทม  ;D ;D ;D อัตราเร่งเนียนดีมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมเห็นว่าคร่าวๆก้อพอมั้งครับ..
ปัจจุบันผมก้อไม่ได้ดูแบบละเอียดขนาดจุดทศนิยมนะ

ดุตัวเลขในภาพรวมมากกว่าดุเพื่อคำนวนครับ

ทั้งนี้ E85 ผมก้อใช้กับCityใหม่เหมือนกัน พอจะจับนิสัยมันได้ว่า
เติมเบนซิน95 เสียงเครื่องยนต์ดูสดชื่นมากกว่าe85ที่เสียงเครื่องยนต์ดังแบบน่ารำคาญ

สรุป. เติม95 นานๆเติม85
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Ruksadindan

ในกรณีที่ทำได้ทีมงานก็ทำครับ อย่าง S80 2.5FT