ผู้เขียน หัวข้อ: ระดับน้ำมันเกียร์เกินขีดบนของHotไป 1 cm.อันตรายไหม  (อ่าน 14758 ครั้ง)

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
ผมลองดึงก้านวัดน้ำมันเกียร์ Auto ขณะจอดติดเครื่องอุณหภูมิเครื่องยนต์ทำงานปกติ ปรากฏว่าเลยขีด HOT คือสูงกว่าอยู่ประมาณ 1 เซนติเมตร จะมีผลอะไรกับเกียร์ไหมครับ

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ลำบากก็ไปดูดออกเหอะครับ
แค่ถ้าใช้ไปไม่มีอาการอะไรก็ไงไม่เป็นไร

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ตวรจะเอาออก  ไม่งั้นจะมีระดับวัดไว้ทำไม

ออฟไลน์ noybat

• Newbie
  • *
มากไปมีผลเสียแน่นอนครับ
...Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
รถผมคันหนึ่งเตือนขึ้นหน้าจอเลยครับ  พร้อมเข้าเซฟโหมด ให้ไปตรวจสอบเกียร์...

นึกว่าเจ๊ง...  ขึ้นไอ้เข้ ยกล้อหน้าลอย กะเข้าไปนอนดูว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่า  ติดเครื่อง  ไฟดับซะงั้น.... 

ปลดไอ้เข้ลงจัดรถให้ได้ระดับ  ดูดน้ำมันออก  มันเลิกเตือนมาจนบัดนี้ 3 ปี  (เปลี่ยนน้ำมันเกียร์  สั่งห้ามเกินเด็ดขาด....ทุกรอบ)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถอะไรครับ?

พวกเกียร์ Aisin, Benz,ZF เติมจนท่วมอย่างมากก็ดันทิ้ง
CVT ท่วมไปปั่นเป็นฟองแรงดันตก กดคลัทช์ไม่ไหว
GM ท่วมมากขึ้นFault เข้าSafe mode
VW 01M,  092 ท่วมแล้ววิ่งไม่ออก

ออฟไลน์ jimsrsa

รถอะไรครับ?

พวกเกียร์ Aisin, Benz,ZF เติมจนท่วมอย่างมากก็ดันทิ้ง
CVT ท่วมไปปั่นเป็นฟองแรงดันตก กดคลัทช์ไม่ไหว
GM ท่วมมากขึ้นFault เข้าSafe mode
VW 01M,  092 ท่วมแล้ววิ่งไม่ออก
Honda city 5AT ครับ สบายใจขึ้น ถ้าไม่ดันออกก้านวัดก็คงใช้ต่อไป วิ่งมา1เดือนแล้วครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
รถอะไรครับ?

เกียร์กระตุก ในคลับ W205 มีบางคันเกิดจากมีฟอง

มีสาเหตุอื่นอีกหรือเปล่าครับ ถ้าเกียร์ Benz เติมเกินคือดันทิ้ง

วิธีแก้ของช่างศูนย์ คือ เติมน้ำยาลดฟอง มีด้วยหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 12:55:07 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถอะไรครับ?

เกียร์กระตุก ในคลับ W205 มีบางคันเกิดจากมีฟอง

มีสาเหตุอื่นอีกหรือเปล่าครับ ถ้าเกียร์ Benz เติมเกินคือดันทิ้ง

วิธีแก้ของช่างศูนย์ คือ เติมน้ำยาลดฟอง มีด้วยหรือเปล่าครับ

ผมไม่เคยได้ยินว่าน้ำมันเกียร์w205มีฟองเกียร์กระตุกนะครับ เพราะผมเองไม่ได้มีคนรู้จักที่มีปัญหาเกียร์รุ่นนี้หรือได้ใช้w205 จนถึงจุดที่จะเจอปัญหาครับ

ถ้ารถใหม่ป้ายแดงจากศูนย์แนะนำว่าเข้าศูนย์ก่อนครับ

ถ้าเติมน้ำมันเกียร์ท่วมไปก็เป็นฟองได้แต่ สำหรับชุดเกียร์ขับหลังของเบนซ์ิถึงเป็นฟองก็จะล้นออกไปตามจุดต่างๆ อันนี้ไม่เฉพาะ722.9ในw205เท่านั้นนะครับ ตระกูล 722เป็นแบบนี้หมด มันน่ากลัวตรงเวลาน้ำมันเกียร์ท่วมไหลไปตกที่ท่อไอเสีย น่ากลัวมาก

น้ำมันลดฟอง มีครับ แต่เรื่องปัญหารถจะมาจากสาเหตนี้รึเปล่า ผมตอบไม่ได้ ต้องเปิดคอมวิเคราะห์หน้างานครับ ช่างเบนซ์(ที่รู้งาน)เท่านั้นที่จะตอบได้

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
รถอะไรครับ?

ผมไม่เคยได้ยินว่าน้ำมันเกียร์w205มีฟองเกียร์กระตุกนะครับ เพราะผมเองไม่ได้มีคนรู้จักที่มีปัญหาเกียร์รุ่นนี้หรือได้ใช้w205 จนถึงจุดที่จะเจอปัญหาครับ

ถ้ารถใหม่ป้ายแดงจากศูนย์แนะนำว่าเข้าศูนย์ก่อนครับ

ถ้าเติมน้ำมันเกียร์ท่วมไปก็เป็นฟองได้แต่ สำหรับชุดเกียร์ขับหลังของเบนซ์ิถึงเป็นฟองก็จะล้นออกไปตามจุดต่างๆ

อันนี้ไม่เฉพาะ722.9ในw205เท่านั้นนะครับ ตระกูล 722เป็นแบบนี้หมด มันน่ากลัวตรงเวลาน้ำมันเกียร์ท่วมไหลไปตกที่ท่อไอเสีย น่ากลัวมาก

น้ำมันลดฟอง มีครับ แต่เรื่องปัญหารถจะมาจากสาเหตนี้รึเปล่า ผมตอบไม่ได้ ต้องเปิดคอมวิเคราะห์หน้างานครับ ช่างเบนซ์(ที่รู้งาน)เท่านั้นที่จะตอบได้

ขอบคุณมากครับคุณ Jae สำหรับข้อมูลเบื้องต้น  :-*

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?