ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาไฟkey กระพริบ  (อ่าน 12261 ครั้ง)

ออฟไลน์ 168168

• Newbie
  • *
ปัญหาไฟkey กระพริบ
« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 15:51:26 »
ผมเพิ่งออก มาสด้า 3 2.0 5 ประตูตัว keyless entry มาได้ราวเดือนหนึ่ง แต่ตอนนี้ผมมีปัญหาตอนที่เมื่อสตาร์ทรถแล้วขับไปจะมีเสียงเตือนปิ๊บๆๆๆ จากนั้นไฟkey จะกระพริบเป็นระยะไปเรื่อยๆ (5 วินาทีครั้ง) ต้องดับเครื่องแล้วตาร์ทใหม่ซึ่งบางทีก็หาย บางทีก็เป็นอีก พยายามหาคำตอบในเนทแล้วก็ไม่มี เลยรบกวนถามพี่ๆ ว่าใครเคยมีอาการแบบนี้บ้าง และแก้ไขอย่างไรครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;)

ออฟไลน์ LungRang

• Newbie
  • *
Re: ปัญหาไฟkey กระพริบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 16:52:18 »

ง่า พอขึ้นรถแล้วก็จะเอา KeyCard วางไว้ข้างๆหรือใกล้กับ โทรศัพท์มือถือหรือป่าวครับ
ลองขยับให้ห่างๆกันดูครับ ตอนแรกผมเอา Card ใส่กระเป๋ากางเกงข้างเดี๋ยวกันกับมือถือ
ก้อกดเปิดประตูรถมะใด้อ่าครับ
 ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 21:56:44 »
  ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ  ผมลองแล้วคาดว่านาจะเป็นจากกล่องพ่วงไอพอด เพราะทดลองใช้กุญแจสำรองก็ยังเป็น แต่พอลองย้ายกุญแจจากตำแหน่งข้างเกียร์ไปไว้ที่อื่น ก็ไม่มีอาการไฟ key กระพริบอีกเลย เลยคิดว่าน่าจะใช่ต้องใช่แน่ๆ ครับ  ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 00:47:00 »
ไฟรูปกุญแจรึปล่าวครับ ถ้าใช่อาจจะมีปัญหาเกี่ยวกับ iimmobilizer หรือ กุญแจนิรภัย รีบไปที่ศูนย์ครับ ไม่งั้น ECU อาจจะไม่ยอมให้ start เครื่องยนต์ขึ้นมา ต้องยกไป ศูนย์ และก็เปลี่ยนระบบนี้ยกชุดนะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2010, 08:14:54 »
ไม่ใช่ไฟกุญแจครับ แต่เป็นคำว่า key เลยครับ ตอนนี้ลองย้ายที่วางกุญแจก็ไม่เป็น  ลองเอาไว้ในกระเป๋าเอาไว้เบาะหลังก็ไม่เป็น ไว้ตรงประตูก็ไม่เป็น เลยสันนิษฐานว่าใช่ครับ มาจากตัวพ่วงไอพอดนี่ละครับเพราะตอนนี้ก็ไม่เป็นอะไรแล้ว อีกอย่างตอนที่เป็นอาการนี้ครั้งแรกคือตอนที่ติดตัวพ่วงไอพอดเสร็จแล้ววางกุญแจอยู่ตรงนั้นพอดีเหมือนกันครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นครับ