ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าว : ปั๊มเบรค ABS Prius และ Camry เคลมฟรีนะครับ  (อ่าน 23662 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
ผมไปเห็นคุณ totochan โพสในเว็บพันทิพ ว่าปั๊มเบรค ABS เสียราคาอะไหล่ 7 หมื่น ก็เลยจะมาแจ้งข่าวเพื่อนๆสมาชิกและคุณ totochan ให้ทราบว่า Toyota เคลมปั๊มเบรค ABS ให้ฟรีทั้ง Prius และ Camry hybrid นะครับ ถ้าศูนย์บริการไม่ให้เคลม ให้โทรแจ้ง call center แล้วรอการติดต่อกลับครับ

ปล. ชิ้นส่วนนี้เคลมล่วงหน้าไม่ได้ ต้องรอให้พังก่อน toyota ถึงจะเคลมให้ เรื่องนี้คนที่รู้มีน้อยมากๆ คนที่ใช้ Prius และ camry hybrid ให้หมั่นสังเกตนะครับ ว่าระบบเบรคของคุณผิดปกติรึเปล่า เพราะระบบเบรคมันเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยโดยตรง

อ้างอิงเลขกระทู้ 36143821

เนื้อหาเต็มๆตามได้ที่ http://www.camryclub.com/forum.php?mod=viewthread&tid=23456&extra=page%3D1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 18:45:10 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: แจ้งข่าว : ปั๊มเบรค ABS Prius และ Camry เคลมฟรีนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 16:48:45 »
แก้เนื้อหาสักนิดดีกว่า เด๋วโดนลบ

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
Re: แจ้งข่าว : ปั๊มเบรค ABS Prius และ Camry เคลมฟรีนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 16:55:12 »
ถ้าไม่ขยันหาอ่านตาม web board ต่างๆ นี่ผมไม่รู้เลยนะครับเนี่ยว่าราคาแรงพอๆ กับ ระบบแอร์เลย (แต่แอร์เคลมไม่ได้ซ่อมทีแทบหงายหลัง) ขอบคุณที่แชร์ครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 16:57:41 »
 :) :) :) ปั้มเบรค ABS ของ camry ที่มีปัญหา จะเป็น ACV40   
            ผมใช้ตัว ACV51 ไม่ทราบว่ายังมีปัญหาอยู่ไหมครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 17:56:54 »
:) :) :) ปั้มเบรค ABS ของ camry ที่มีปัญหา จะเป็น ACV40   
            ผมใช้ตัว ACV51 ไม่ทราบว่ายังมีปัญหาอยู่ไหมครับ

เฉพาะตัวไฮบริดครับที่มีปัญหาเยอะ เพราะพวกนี้เบรคเป็นปั๊มไฟฟ้า เราเหยียบสวิทช์ให้มันทำงาน

ตัวปรกติ VSC  ยังต้องจ่ายเองครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 18:02:56 »
ห้ามนำกระทู้จากพันทิปมาโพส

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 18:03:13 »
ผมเองครับเจ้าของกระทู้55
ขอบคุณมากครับที่แจ้งข่าว
เดี๋ยววันจันทร์ผมเช็คกับทาง tmt อีกทีครับ
คือข้อมูลที่ผมได้มามี2ทาง ทางแรกคือศูนย์ที่ผมเอารถไปเช็คครับ
อีกทางคือได้มาจากน้องทำงานที่ TMT ครับ พอดีผมฝากให้เค้าถามฝ่าย warranty มา
แล้วได้คำตอบว่ารับประกัน3ปีแสนโลเหมือนชิ้นส่วนทั่วไป

ไม่แน่ทาง TMT อาจเพิ่งเปลี่ยนเงื่อนไขการเคลมใหม่ครับ
ตอนแรกตั้งใจจะซ่อมเสร็จแล้วจะขายทิ้งแล้วครับ555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 18:05:14 โดย totochan »

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 18:36:18 »
จะมีปรากฏการณ์ รถมือสองราคาดีดขึ้นรับข่าวดีไหม ก่อนหน้านี้มันตก รับข่าวร้ายไปหมดแล้ว

นี่หุ้นหรือราคารถ  :P :P

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 18:44:50 »
แก้เนื้อหาสักนิดดีกว่า เด๋วโดนลบ

ผมไม่ได้โพส Link นะครับ และเห็นว่าสิ่งที่ผมรู้เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิก

เรื่องนี้ต้องสอบถาม call center ของ toyota นะครับ แต่ที่ผมรู้คือ Prius และ Camry hybrid ตัวก่อนปัจจุบันเคลมได้ครับ

ห้ามนำกระทู้จากพันทิปมาโพส

ผมไม่ได้โพส Link ครับ
ผมเองครับเจ้าของกระทู้55
ขอบคุณมากครับที่แจ้งข่าว
เดี๋ยววันจันทร์ผมเช็คกับทาง tmt อีกทีครับ
คือข้อมูลที่ผมได้มามี2ทาง ทางแรกคือศูนย์ที่ผมเอารถไปเช็คครับ
อีกทางคือได้มาจากน้องทำงานที่ TMT ครับ พอดีผมฝากให้เค้าถามฝ่าย warranty มา
แล้วได้คำตอบว่ารับประกัน3ปีแสนโลเหมือนชิ้นส่วนทั่วไป

ไม่แน่ทาง TMT อาจเพิ่งเปลี่ยนเงื่อนไขการเคลมใหม่ครับ
ตอนแรกตั้งใจจะซ่อมเสร็จแล้วจะขายทิ้งแล้วครับ555

Prius เข้าเงื่อนไขการเคลมครับ เคลมได้ แต่ผมห่วงคนที่ไม่รู้นี่สิ ระบบเบรคเกิดปัญหาเบรคไม่อยู่อันตรายมากๆ

เนื้อหาเต็มๆ ตามได้ที่ Camry club ครับ
http://www.camryclub.com/forum.php?mod=viewthread&tid=23456&extra=page%3D1

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 18:45:19 »
ถ้าจำไม่ผิด  alphard hybird ร่นก่อนหน้านี้ ปั้ม abs เสียกันเป็นว่าเล่นเลยครับ
นึกว่าพอมาเป็น แคมรี่ พรีอุส ที่โตโยต้าประเทศไทยเอามาขายแล้วจะไม่มีปัญหานี้ซะอีก  :'( :'( :'(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 20:16:25 »
เป็นข่าวดีของคนที่ใช้ Prius หรือ Camry ไฮบริดเลยครับ ขอบคุณที่นำข่าวมาแจ้งครับ  :D

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 20:19:57 »
อาการเดียวกับเคสดราม่าเรื่องเบรกของ Benz ตระกูล 300 Hybrid รึเปล่าเนี่ย ขนาด Toyota ยังต้องรอกันเป็น 10+ ปีกว่าจะประกันเปลี่ยนชิ้นส่วนฟรี แล้วฝั่ง Benz ซึ่งทางศูนย์ไทยทำได้แค่ส่งข้อมูลไปเยอรมัน เพราะทุกชิ้นส่วนต้องรอเยอรมันอนุมัติเท่านั้น จะป่วนกันอีกแค่ไหนเนี่ย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 00:46:17 »
camry hybrid ตัวปัจจุบันของผม ระบบเบรคมีเสียงดังผิดปกติ ศุนย์บอกเกิดจากแอคทูเอเตอร์ แบบนี้จะเคลมให้มั้ยเนี่ย toyota thailand

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 12:27:30 »
โทรถาม call center มาแล้วนะครับ
ในพรีอุสรับประกัน 3 ปี 100,000 โลนะครับ
เนื่องจากประชากร Prius ไม่เยอะเหมือน Camry hybrid
แถมยังเลิกทำตลาดไปแล้วด้วย คงเรียกร้องให้ขยายการรับประกันยากแล้วครับ

ค่าซ่อมในศูนย์ประมาณ7หมื่น แต่ถ้าใช้อะไหล่เก่าก็ประมาณ3หมื่นครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 14:21:36 »
โทรถาม call center มาแล้วนะครับ
ในพรีอุสรับประกัน 3 ปี 100,000 โลนะครับ
เนื่องจากประชากร Prius ไม่เยอะเหมือน Camry hybrid
แถมยังเลิกทำตลาดไปแล้วด้วย คงเรียกร้องให้ขยายการรับประกันยากแล้วครับ

ค่าซ่อมในศูนย์ประมาณ7หมื่น แต่ถ้าใช้อะไหล่เก่าก็ประมาณ3หมื่นครับ

แสดงว่า T เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอีกแล้ว  :-\ ผมมาเพิ่มอีกทางเลือกครับ มือ1 เจ้านี้ประกัน 1 ปี ราคาที่เคยถามคุ้นๆว่า 6 หมื่นกว่า  https://www.facebook.com/%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B9%88Toyota-Hybrid%E0%B8%97%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99-823878677698840/?fref=ts

ออฟไลน์ wasinpat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 20:49:57 »
สอบถามหน่อยครับ อาการเสียมันเป็นยังไงครับ มีไฟขึ้นอะไรไหม
ผมใช้ prius อยู่ครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 06:38:31 »

เคลมได้ แต่ผมห่วงคนที่ไม่รู้นี่สิ ระบบเบรคเกิดปัญหาเบรคไม่อยู่อันตรายมากๆ

เนื้อหาเต็มๆ ตามได้ที่ Camry club ครับ
http://www.camryclub.com/forum.php?mod=viewthread&tid=23456&extra=page%3D1

:-*

อาการเดียวกับเคสดราม่าเรื่องเบรกของ Benz ตระกูล 300 Hybrid รึเปล่าเนี่ย ขนาด Toyota ยังต้องรอกันเป็น 10+ ปีกว่าจะประกันเปลี่ยนชิ้นส่วนฟรี แล้วฝั่ง Benz ซึ่งทางศูนย์ไทยทำได้แค่ส่งข้อมูลไปเยอรมัน เพราะทุกชิ้นส่วนต้องรอเยอรมันอนุมัติเท่านั้น จะป่วนกันอีกแค่ไหนเนี่ย

เคยมีเจ้าของรถW205ส่งเรื่องไปทางเยอรมัน

กรณีอื่น ก่อนที่จะมีกรณีเบรคตามมา

ซึ่งทางเยอรมัน เตรียมพร้อมดูแลช่วยเหลือลูกค้าอยู่แล้ว (เจ้าของรถมโน) จากข้อความที่ทางเยอรมันตอบกลับ

ทางเยอรมัน แจ้งปัญหาตามที่เจ้าของรถแจ้งไป

ทางเยอรมัน ถาม MBTH จะแก้ไขอย่างไรจะดำเนินการอะไรอย่างไร

MBTH บอกเดี๋ยวทางเราดำเนินการต่อเอง

MBTH ดำเนินการต่อแบบไหน ? สุดท้ายเจ้าของรถ ขายรถ โดยที่ปัญหา ยังแก้ไม่ได้ และ มีปัญหาอื่นตามมา

คนที่ซื้อต่อ ก็รับรถมีปัญหาต่อไป

MBTH ลอยตัว ไม่ต้องรับผิดชอบอะไร >:(

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 11:46:44 »
Prius จำกัดซะงั้น ยังไงก็ขอขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 10:24:30 »
เดี้ยวก่อนครับ Prius จะจำกัดได้ไง มันก็ HB เหมือนกัน แถมระยะเวลาที่ขายก็ใกล้เคียงกับรถแคมรี่รุ่นที่มีปัญหาซะด้วย
ที่สอบถามกันน่าจะสอบถามพวกหน่วยล่างๆมากกว่าก็มักตอบตามปกติคือ 3 ปี หรือ 100000 โล ซึ่งมันไม่ใช่