ผู้เขียน หัวข้อ: นมค แกลอน 1 ลิตร หลายๆ ยี่ห้อเขามีขีดบอกปริมาณให้เราดูตอนเติมไหมครับ  (อ่าน 2972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถผมต้องเติม นมค 4.2 ลิตร

เคยซื้อยี่ห้อ mobil มาใช้ จำได้ว่า แกลอน 1 ลิตร จะมีขีดบอกปริมาณ 200 400 600 800 ด้วย

ผมพึ่งหยิบ นมค ขวด 1 ลิตร ของศูนย์รถยี่ห้อหนึ่ง ที่วางไว้ที่บ้านมาดู พบว่า ไม่มีขีดบอกปริมาณ แบบ mobil ที่เคยซื้อ

เคยเอา mobil ขวดที่เหลือ 400 g ไป ช่างที่ศูนย์รถ เทหมดเกลี้ยงเลย จริงๆ ต้องเติมแค่ 200 g แล้วเหลือให้ผมเอากลับบ้านไว้เติมได้อีกครั้ง แต่ผมไม่ได้พูดอะไร

เลยสงสัยว่า

1 ช่างของศูนย์ เติม นมค ของศูนย์ตัวเองแบบ กะๆ เอา แล้วเอาก้านวัด วัดบ่อยๆ รึเปล่า
2 ปกติ นมค ยี่ห้ออื่นๆ ถ้าเป็นแกลอน 1 ลิตร เขามีขีดบอกปริมาณกันไหม
   (แต่ถึงมีขีดบอก เจอช่างมั่วๆ ก็เท่านั้นแหละ)

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
เป็นไปได้อย่างยิ่งว่า ไม่วัดตวงกันครับ
ผมเติมเอง ซื้อกระป๋องตวงแบบสังกะสี มีขนาด 1 ลิตร
กับ .5 ลิตร วัดเองแม่นกว่าครับ
ตอนที่เหลือท้าย ๆ ค่อย ๆ เติมแล้ววัดกับก้านวัดอีกทีครับ

ออฟไลน์ Dubee

1 ช่างของศูนย์ เติม นมค ของศูนย์ตัวเองแบบ กะๆ เอา แล้วเอาก้านวัด วัดบ่อยๆ รึเปล่า
ตอบ ใช่ครับ ผมเห็นมากับตา มีน้อยศูนย์มากๆที่มีแกลลอนตวงไว้เติมเอง

2 ปกติ นมค ยี่ห้ออื่นๆ ถ้าเป็นแกลอน 1 ลิตร เขามีขีดบอกปริมาณกันไหม
ตอบ เท่าที่เห็นและผมใช้งานบ่อยๆ มีของปตท.ก็มีขีดบอกข้างกระป๋อง ฮาโวลีนก็มีขีดบอกข้างกระป๋อง อ่อ คาสตรอลก็มีขีดบอกครับ

ออฟไลน์ CJ.

ของ Shell ขวด 1 ลิตร มีช่องใสๆให้เห็นระดับน้ำมันพร้อมขีดบอกด้านข้างครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Darkart

1. ส่วนใหญ่จะกะๆเอา ใกล้เคียง จะมาตวงน้ำมันเครื่องเอง มีน้อย
2. ยี่ห้อที่มีบอกระยะปริมาณ Mobil1 Valvoline Caltex Castrol
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
เมื่อวานไป เช็คระยะ + เปลี่ยน นมค ของศูนย์ ปรากฎว่า ศูนย์เปลี่ยนดีไซน์แกลอน นมค ใหม่
จากเดิมขวด 1 ลิตร มีแถบใสๆ ให้ดูปริมาณ แต่ไม่มีขีดบอก
มาเป็น ขวดทึบหมด ไม่มีช่องใสๆ ไม่มีขีดบอกปริมาณด้วย (เมือนเป้นการพัฒนาลงเลย)

ช่างศูนย์นี้ ต้องค่อยๆ กะๆ เทๆ จริงๆ

ถ้าแกลอง 1 ลิตร จะทำขีด ทำช่องใสไว้ดู ก็น่าจะเป็นการดีนะ การทำงานจะได้เร็ว และถูกต้องแม่นยำด้วย