ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา Fortuner กับ MU-X ...  (อ่าน 15189 ครั้ง)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ราคา Fortuner กับ MU-X ...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 08:44:21 »
ยอดขายมันก็บอกว่าอะไรตอบโจทย์ลูกค้า

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: ราคา Fortuner กับ MU-X ...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:00:36 »
Isuzu ทำรถและราคาออกมาได้ดีมาก

สำหรับคุ่นี้มองดีๆ จะเห้นว่าฟอจุนเนอร์ทำออกมาสวยถูกใจคนมากกว่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:22:11 »
เครื่อง 1.9 ด้วยครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 11:19:44 »
โง่แล้วมีปัญญาซื้อรถราคาล้านสี่ได้ ผมก็ยอมวะ ดีกว่าฉลาดๆ มานั่งแขวะคนอื่น

โตๆ กัน จนหมาเลียตูดไม่ถึงแล้วเปลี่ยนทัศนคติบ้าง ถ้าไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร ไปหาพจนานุกรมแปลเอานะ

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 12:21:46 »
ตอบง่ายๆ

มันเป็นสินค้าที่มีคุณภาพ มากกว่า ครับ

คนถึงซื้อ
คุณภาพในทุกๆด้าน
คนซื้อไม่โง่หรอก รถราคาเป็นล้าน นั่งคิดนอนคิดหลายวันครับ กว่าจะซื้อ
TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 18:54:12 »
ผมไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับ MU-X นะ  แต่แค่จะมาเล่าข้อมูลที่ตามดูอยู่ ว่า

1. ตั้งแต่ Fortuner รุ่นใหม่ออกขาย เค้าก็ขายราคาประมาณนี้ มาตั้งแต่แรก 
มีการปรับราคาขึ้นแค่ครั้งเดียว ตอนต้นปี 59  ทุกรุ่นปรับขึ้น 30,000 ยกเว้น 2.7V เบนซินขับ 2 แพงขึ้นถึง 1 แสนบาท
คิดว่า เพราะอัตราภาษีสรรพสามิตรถยนต์แบบใหม่ ที่เลิกให้คิด 20% เท่ากันหมดในบรรดา PPV
แต่ให้อิงตาม อัตราการปล่อยไอเสีย CO2  ซึ่ง Fortuner 2.7 ปล่อยเยอะ เลยต้องปรับราคาเพิ่มขึ้นถึง 1 แสนบาท
Fortuner ดีเซลรุ่นอื่นๆ ก็เลยปรับเพิ่มขึ้นด้วย 30,000

2. แต่ขนาด...ขายแพงๆ แบบนั้น  มันสามารถทำยอดเป็นอันดับ 1 ในกลุ่ม PPV / SUV มาได้โดยตลอด
ตั้งแต่เดือนแรกที่มันเปิดตัว มาจนถึงวันนี้  >>>  ถ้าผมเป็น TMT ผมก็คงไม่โง่ ปรับลดราคาให้มันถูกๆ กำไรน้อยๆ ไปกว่านี้หรอก

ก็ในเมื่อคนไทยส่วนใหญ่ โง่เอง หรือไม่ก็...คู่แข่งทุกราย ต่างห่วยแตกกันหมด ทำสินค้ามาแข่งกับเค้าไม่ได้เลยซักอย่าง

คนเขาชอบรถรุ่นนี้ เขาก็ต้องซื้อรุ่นนี้
ในเมื่อบริษัทตั้งราคามาเท่านี้ เขาพอใจเขาก็ยอมจ่าย ถ้าไม่จ่ายก็ไม่ได้ขับ
มันเกี่ยวกับความโง่ ตรงไหนครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 20:30:45 »
ทำไมมีคนบางจำพวกต้องแขวะคนที่เลือกรถไม่เหมือนตัวเองด้วยนะ

หุ้นส่วนในบริษัทรถก็ไม่าี จะเป็นเดือดเป็นร้อนกันทำไม

ส่วนคู่นี้ ผมเลือก ftn แน่นอน ถึงใครจะว่า ห่วย แพง ยังไงก็ช่าง

เพราะ mu-x หน้าตามันยังกระบะมากๆ ยุคนี้แล้วเค้าแข่งกันฉีกดีไซน์ให้หนีจากกระบะ

ให้ไปเป็น suv หรูๆ มันเลยเพิ่มมูลค่าให้ตัวสินค้าเองได้ ถึงแพงกว่าก็ขายดีกว่า

ผมจะเลือก mu-x 1.9 at ตัวถูกสุดในกรณีว่างบจำกัดจริงๆแล้วจำเป็นต้องซื้อรถกลุ่มนี้เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 21:05:42 »
ยอมให้บางคนบอกว่าโง่ครับ ซื้อ ftn รถอะไรดูตอนแรกๆ ไม่สวย ยิ่งนานวันเข้ายิ่งสวย

Mu-x  มองด้านหน้าดูแล้วดูอีก ถึงรู้ว่าเป็น mu-x และผมว่ามีหลายคนทักผิดเป็น mu-x

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 21:58:24 »
FTN ขายได้ 100 คัน เลี้ยงคนโตโยต้าได้ไม่กี่วัน

แต่ Mu-X ขายได้ 100 คัน เลี้ยงคนอิสุๆได้หลายวัน

Scale ของธุรกิจก็ต่างกันครับ
ในฐานะที่ดูงบ ดูต้นทุน บอกเลยว่า Cost ไม่ต่างกันมากหรอก
โตต้าได้เปรียบที่มี Purchasing และมี Supplier management ที่ดีและมีอำนาจต่อรองสูงมาก
แต่ Operating expense ก็สูงเป็นเงาตามตัว

ในขณะที่อิสุๆ Cost หลักอาจจะสูงกว่า
แต่ Operating expense น้อยกว่ามาก

สะท้อนให้เห็นถึงราคาขายครับ
ถ้าโตต้าไม่เล่น Margin เยอะๆ ก็เลี้ยงคนในบริษัทตัวเองไม่ได้
หักไปหักมา ถึงกำไรโตต้าจะมากกว่า ขายเยอะกว่า ขายแพงกว่า
แต่ Earning per share กับ Return on sale มองมุมนี้โตต้าก็ลำบาก
ผมว่าโรงงานอีผุผุ ไม่ค่อยได้กำไรเท่าไหร่หรอกครับ กำไรหลักไปอยู่ที่ตรีเพดมากกกว่าครับ กำไรดีกว่าคนผลิตอีกนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 23:14:33 »
อย่าไปอิงกับราคาในกระดาษมากครับ เอาราคาหลังหักส่วนลดมาเทียบกันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 07:11:15 »
การกำหนดสเปครถของ isuzu บ.ตรีเพชรอีซุซุ หรือ บ.isuzu บ.แม่ที่ญี่ปุ่น เป็นคนกำหนดกันแน่ เท่าที่ทราบ บ.ตรีเพชร เป็นตัวแทนจำหน่ายหลักในไทย ส่วน isuzu มีหน้าที่ประกอบรถ ส่งให้ บ.ตรีเพชร ขายอีกที เพราะดูเหมือนสเปครถในไทย ออกมาไม่ค่อยตรงใจคนส่วนมาก แต่สวนทางกับยอดขายเหลือเกิน

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 09:29:49 »
 :-\

มีหลายๆท่านถามข้าพเจ้ามา ว่าทำไมถึงไม่สนับสนุนแบรนด์รถ(Japanese)เจ้าตลาด
ทั้งๆที่เพื่อนๆที่ตามอ่านมาหลายปีจะสังเกตได้ว่าข้าพเจ้าชอบเชียร์รถที่ "พิมพ์นิยม"

สาเหตุคือเจตคติในการให้บริการของพนักงานค่ายเจ้าตลาด ยังถือว่าไม่ผ่านครับ
ห่างไกลจากคำว่า "มีมารยาท" อย่างมากมาย
ข้าพเจ้าเลยขอสนับสนุน Mu-X ในกระทู้นี้ โดยไม่ต้องคิดมาก

ป ลิง แต่รถยุโรปเจ้าตลาด ข้าพเจ้าให้การสนับสนุนนะคร้าบ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 10:09:11 »
ไม่มีไร แค่อยากแวะมาเจิมเม้นหน่อยว่า
อีสุ หลังๆมานี้ ค่าบริการ ค่าบำรุงการรักษาตามระยะ ไม่ได้ถูกๆแล้วนะ สวนทางกับอีกค่ายที่หลังๆผมเกิดอาการงง งวย มาก
คือ มิตซู ไม่รู้ว่าดีลเลอร์บางดีลเลอร์ กินยาผิด หรือ เกิดอะไรขึ้นไม่รู้ เข้าเช็คระยะ ถ้ารถใช้งานน้อย ของไม่ชำรุด ไม่อัดของขาย ไม่ยัดนุ่นนั่นนี่ เซอร์ไพร์มากคือ รถใช้น้อยเนี่ย เค้าเช็คน้ำมันให้ บอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนครับพี่ น้ำมันยังดีอยู่ ลดค่าใช้จ่ายลงไปโครตเยอะเลย จากปกติเช็คแต่ละครั้ง สามพันขึ้น ครั้งล่าสุด เสีย650 บาท ค่าตรวจเช็ค ตกใจมาก เค้าตรวจเช็คละเอียดด้วยนะ ตกใจมากบอกเลย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 14:15:14 »
ISUZU MUX  ยอดขายมันสู้เจ้าอื่น  ๆ ไม่ได้   ถ้าขายไม่ดีแล้วยังขายแพงอีก  จะไหวเหรอ 
         ถ้าลองสังเกตุปิคอัพสิ ขายแทบอันดับ 1 -2  ตลอด   ราคาขายก็สูสีกับค่ายอื่นนะ
      ถ้า ISUZU MUX   ยอดขายอันดับ 1     จขกท คงได้เห็น ISUZU MUX   ราคาเริ่มต้น 1.3-1.4 ล้านเป็นแน่แท้

ส่วน 2 ตัวนี้ผมเลือกซื้อ New Fortuner  ไปแล้ว      ผมเทียบแค่ 3 ตัวเลือกคือ isuzu toyota   Mitsu  ตัดฟอร์ด กับเชฟโรเลตทิ้ง    เพราะส่วนตัวผมไม่ชอบซ่อมรถแพง  ๆ   ซึ่งแบรนด์อเมริกัน 2 ค่ายนี้ซ่อมแพงทั้งคู่ และปัญหาเรื่องภาพลักษณ์ความทนทาน  การแก้ปัญหาแย่มาก   ๆ  ทำให้เกิดภาพลบไม่ดีกับค่ายแบรนด์อเมริกัน  ที่ไม่ใส่ใจลูกค้าบ้านเรา

ต่อมาผมก้มาสรุปง่าย  ๆ 
              1. ผมใช้ Fortuner  เก่าอยู่แล้ว   คือลูกค้าเก่าพี่โต
              2. Mux   มันไม่มี Heater    ตัดทิ้ง
              3. ลูกเล่นหรืออ๊อพชั่น Mux  ก็ไม่ได้มีอะไร   จึงยอมจ่ายแพงกว่าไปหา โตโยต้า
              4. ไม่เลือก Mitsu  เพราะศูนย์บริการครับ แถวบ้านห่วยหมดทุกที่
             5. ผมไม่ซื้อรถ 2wd   พอเปรียบเทียบ 4wd  ด้วยกัน  ISUZU   ดูหมองราศรีไปเลย

ออฟไลน์ Kui

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 14:43:41 »
   คือจริงๆแล้วผม ว่าเจ้าของกระทู้เปรียบเทียบไม่ค่อยตรงรุ่นกันอ่ะครับ
มันเป็น ppv เหมือนกัน แต่toyota  ไม่ได้จับกลุ่มตัวเริ่มต้นตัดออฟชั่นเหมือนisuzu
 ถ้าเทียบ fortuner 2.4 at น่าจะเทียบกับ mu-x1.9 Ddi 4 x 2 DVD Navi DA AT
ซึ่งเมื่อเทียบราคาหลังหักส่วนลด มันไม่ต่างกันมาก แถม fortuner ให้เพิ่มประตูท้ายไฟฟ้า ถุงลมรอบคัน  เรื่องหน้าตา ภายนอกภายในไม่พูดถึงนะครับแล้วแต่รสนิยม
  สรุปisuzu ก็มีทำmu x ราคา 1.09ล้านจนถึง1.3ล้านจากจากรถพื้นฐานกระบะ เครื่ง1.9 เกียร์ at เหมือนกัน  แต่ละค่ายจะมีรุ่นที่ตอบสนองกลุ่มเป้าหมายเค้า เอง
ครับ ส่วนซื้อไม่ซื้อ คุ้มไม่คุ้มอยู่ที่เราเอง  :) :) ;D

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 07:24:14 »
ส่วนใหญ่จะชอบ Fortuner 
เพราะรูปลักษณ์ภายนอกล้วนๆ ภายใน+ออฟชั่นรองลงมา
และความแตกต่างจากตัวกระบะให้มากที่สุดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์