ผู้เขียน หัวข้อ: ราคา Fortuner กับ MU-X ...  (อ่าน 15190 ครั้ง)

ออฟไลน์ rattypor

• Newbie
  • *
ราคา Fortuner กับ MU-X ...
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 20:08:30 »
ทำไมราคา Fortuner AT ตัวเริ่มถึงแพงถึงล้าน4 ครับ ในขณะที่ MU-X ตัวเริ่ม AT แค่ล้านหนึ่ง ในเมื่อทั้งคู่มีพื้นฐานเป็นกะบะ แต่ผลิตเป็น PPV เหมือนกัน ทำไมราคามันต่างกันขนาดนี้ครับ มีอะไรที่ Fortuner ดีกว่า MU-X หรือครับ เช่น ช่วงล่าง อัตราเร่ง คือสงสัยในฐานะที่ไม่เคยมีรถ Segment นี้ครับ แต่แค่มองๆไว้

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
Re: ราคา Fortuner กับ MU-X ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 20:30:08 »
ผมก็ไม่เข้าใจครับ  fortuner เต็มเมืองเลยด้วย  ผมว่าคนคงชอบ รูปลักษณ์ ด้วย 
ปล ผมก็ fortuner ><

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ราคา Fortuner กับ MU-X ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 20:31:06 »
โตต้าขายถูกไม่เป็น 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 20:34:43 »
ราคา 1.4 ยังขายได้วิ่งเต็มถนนแล้วทำไม Toyota ต้องลดราคาด้วยละครับในเมื่อสินค้าขายได้จะลดราคาทำไม เว้นแต่ยอดขายตกก็อัดโปรส่วนลด

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 20:35:30 »
อ๊อปชั่นต่างกันพอควร แต่ก็สงสัยทำไมแพงกว่ากันเยอะจังตั้งสามแสน

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 20:37:54 »
ผมไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับ MU-X นะ  แต่แค่จะมาเล่าข้อมูลที่ตามดูอยู่ ว่า

1. ตั้งแต่ Fortuner รุ่นใหม่ออกขาย เค้าก็ขายราคาประมาณนี้ มาตั้งแต่แรก 
มีการปรับราคาขึ้นแค่ครั้งเดียว ตอนต้นปี 59  ทุกรุ่นปรับขึ้น 30,000 ยกเว้น 2.7V เบนซินขับ 2 แพงขึ้นถึง 1 แสนบาท
คิดว่า เพราะอัตราภาษีสรรพสามิตรถยนต์แบบใหม่ ที่เลิกให้คิด 20% เท่ากันหมดในบรรดา PPV
แต่ให้อิงตาม อัตราการปล่อยไอเสีย CO2  ซึ่ง Fortuner 2.7 ปล่อยเยอะ เลยต้องปรับราคาเพิ่มขึ้นถึง 1 แสนบาท
Fortuner ดีเซลรุ่นอื่นๆ ก็เลยปรับเพิ่มขึ้นด้วย 30,000

2. แต่ขนาด...ขายแพงๆ แบบนั้น  มันสามารถทำยอดเป็นอันดับ 1 ในกลุ่ม PPV / SUV มาได้โดยตลอด
ตั้งแต่เดือนแรกที่มันเปิดตัว มาจนถึงวันนี้  >>>  ถ้าผมเป็น TMT ผมก็คงไม่โง่ ปรับลดราคาให้มันถูกๆ กำไรน้อยๆ ไปกว่านี้หรอก

ก็ในเมื่อคนไทยส่วนใหญ่ โง่เอง  หรือไม่ก็...คู่แข่งทุกราย ต่างห่วยแตกกันหมด ทำสินค้ามาแข่งกับเค้าไม่ได้เลยซักอย่าง

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 20:45:34 »
ตอนแรกที่บ้านก็ลังเลๆ ไปมาๆก็ Fortuner ครับ ไม่รู้เพราะอะไร

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 20:55:52 »
ไม่รู้เรื่องราคานะครับ แต่ผมว่า fortuner ดูดีกว่า MU-X เยอะมาก ทั้งภายนอกภายในแพงกว่าก็คงไม่แปลกมั้งครับ แต่อันนี้แพงกว่าเยอะ 555
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 20:57:02 »
เพราะยี่ห้อครับ อย่างที่บ้านผมก็มีแต่โตโยต้า มีรถผมคันเดียวที่เป็นยี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 20:59:11 »
ถ้ามองที่ส่วนต่างราคา กับของที่ได้ ดูยังไงก็ไม่น่าจะทำให้ราคาห่างกันขนาดนั้น
fortunerใหม่ แพงกว่ารุ่นเก่าแบบก้าวกระโดด แต่คนก็ยังเลือกซื้อ และตั้งแต่TRDออกมา ผมเจอรุ่นTRDเยอะมากกว่ารุ่นปกติอย่างเห็นได้ชัด
อาจจะเพราะออกแบบโดนใจคนส่วนใหญ่ ก็สวยจริงโฉบเฉี่ยว แบนด์แข็งแกร่ง ความน่าเชื่อถือ ไว้ใจได้สูง ราคาตกน้อยกว่าคู่แข่ง ใช้ยาวสบายใจ
ผมว่าคนไทยรวยจัง รถfortuner 1.7ล้าน ซื้อกันได้เกลื่อนขนาดนี้ ไม่ธรรมดา

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 21:05:25 »
FTN ขายได้ 100 คัน เลี้ยงคนโตโยต้าได้ไม่กี่วัน

แต่ Mu-X ขายได้ 100 คัน เลี้ยงคนอิสุๆได้หลายวัน

Scale ของธุรกิจก็ต่างกันครับ
ในฐานะที่ดูงบ ดูต้นทุน บอกเลยว่า Cost ไม่ต่างกันมากหรอก
โตต้าได้เปรียบที่มี Purchasing และมี Supplier management ที่ดีและมีอำนาจต่อรองสูงมาก
แต่ Operating expense ก็สูงเป็นเงาตามตัว

ในขณะที่อิสุๆ Cost หลักอาจจะสูงกว่า
แต่ Operating expense น้อยกว่ามาก

สะท้อนให้เห็นถึงราคาขายครับ
ถ้าโตต้าไม่เล่น Margin เยอะๆ ก็เลี้ยงคนในบริษัทตัวเองไม่ได้
หักไปหักมา ถึงกำไรโตต้าจะมากกว่า ขายเยอะกว่า ขายแพงกว่า
แต่ Earning per share กับ Return on sale มองมุมนี้โตต้าก็ลำบาก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 21:10:39 »
ผมว่าแบบ isuzu ดีกว่านะคับ คล่องตัวดี

รถน่าใช้กว่าด้วยคับ

ออฟไลน์ sayuno

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 21:17:34 »
ที่ผมเลือกฟอร์จูนเนอร์เพราะฟังก์ชั่นที่ให้มามันเหมาะกับการใช้งาน และภายในดูหรูหรา ส่วนภายนอกมีเส้นสายที่ดูดีมีราคาถึงจะแพงกว่ารุ่นเดิมหรือคู่แข่งก้อยอมจ่ายมากกว่าเกือบสองแสนในรุ่นท๊อปธรรมดา ส่วน MU-X ที่ไปดูคุณภาพก้อโอเครแต่ขาดความหรูหราทั้งภายนอกและภายใน เส้นสายภายนอกดูขาดๆเกินๆ ไม่สมส่วน (อันนี้ส่วนตัวนะครับ) เดี๋ยวสาวกจะมาด่าว่ามองอย่างไรไม่สวย ดิสเบรคที่ได้มาผมว่ายังไม่ใช่สาระ ผมคิดว่าถ้าใช้งานหนักอย่างไรผมยังให้ดัมเบรคยังได้เปรียบกว่าอยู่ดี ในกรณีใช้เบรคยาวๆนานๆนะครับ

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 21:50:15 »
หลายๆเรื่องรวมกันทำให้คนซื้อ Toyota ครับ เช่น แบรนด์น่าเชื่อถือ อะไหล่หาง่าย ศูนย์บริการเยอะมากและเปิด 7วัน และอื่นๆอีก
ผมคนนึงครับที่ชอบรถของ Honda มาก เล็งๆ Accord, Civic มาตลอด แต่พอจะจ่ายเงินซื้อจริงๆ ก็มาที่ Camry, Corolla อย่างละคันครับ แม้จะสวยน้อยกว่า ออฟชั่นน้อยกว่า แต่ซื้อรถราคาระดับล้านขึ้น มันต้องได้มากกว่ารถสวยครับ เช่น ไม่กังวลว่าจะเสียกลางทาง หรือถ้าเสียก็มีศูนย์ทุกจังหวัด และอะไหล่หาง่าย มีตลอด ไม่ต้องจอดทิ้งไว้ที่ศูนย์นานเพื่อรออะไหล่ครับ (แม้ว่าราคาอะไหล่ตอนนี้ toyota ไม่ได้ราคาถูกกว่าเจ้าอื่นก็ตาม)

ออฟไลน์ GTRFD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 21:51:12 »
ผมก็ FORTUNER TRD 4WD อีกคนที่วิ่งบนถนนครับ
ถามว่า ทำไมไม่เอาMu X ไม่ใช่ไม่อยู่ในตัวเลือกนะ เขาคือBand อันดับ2ที่เปรียบเทียบเลย และเกือบจะลังเลเพราะความคุ้มค่า
แต่ยอมจ่ายที่Fortunerเพราะความชอบล้วนๆ แอร์มีลมอุ่น เบาะหลังแถว3นั่งสบายสุด แอบเสียดายเงินเล็กๆ แต่ถือว่าเลือกสิ่งที่ชอบที่สุด
รู้ไหมว่าออฟชั่นน้อย รู้ครับ ไม่ได้โง่จริงๆนะ รู้จริงๆว่าน้อย มันน้อยกว่าเจ้าอื่น และเปรียบเทียบPPVทุกBand ก่อนตัดสินใจ เครียดอยู่พักใหญ่ ดีทุกค่าย
 แต่ออฟชั่นโฉมนี้เยอะกว่าFortunerโฉมก่อน และเยอะกว่ารถคันเก่าของผมหลายโข(Civic FD S AT no airbag No ABS)
ทำไมเลือกTRD ผมเลือกเพราะดิสก์เบรคจุดประสงค์เดียว ชุดกันชน ของแต่งอื่นถือว่าผลพลอยได้

ถ้าวันนั้นผมตัดสินใจที่Mu xผมก็ไม่เสียใจนะเพราะรถเขาทำได้ดี ผมยกย่องในBand Isuzuที่เปิดราคาให้คนที่อยากมีPPVในราคาคุ้มค่า
รถแม่ยายใช้Isuzu แปะยิ้ม ปี97 วิ่ง35x,xxxไม่เคยซ่อมเครื่อง เกียร์ ช่วงล่างเลย ผมยังขับไปตลาดอยู่ทุกสัปดาห์ ตัวถังคัชซีไม่มีผุ ทนจริง

เรื่องส่วนต่างราคา ผมมองว่าใครซื้อFortuner จะขาดทุนกว่าBandอื่นเรื่องออฟชั่น ไม่สมราคา
แต่เขาก็ทำส่วนลดพอควรครับ ทั้งๆที่รถยังใหม่ได้ส่วนลดพอสมควร
วันนีถ้าคนซื้อPPVจะเชียร์เจ้าไหน
ผมจะให้ดูงบก่อน
ถ้างบถึง For,Everest คู่นี้ดีคนละด้าน
ถ้างบจำกัด หรืออยากเน้นคุ้มค่า Pajero,Mu x คู่นี้ก็ดีคนละด้านเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 21:56:52 โดย GTRFD »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 21:57:53 »
ราคาล่างกับล่างทั้งคู่

บ้านผมมีความจำเป็นต้องใช้แถว 3 ซึ่งมันปรับพิงได้
แถว 2 ของพี่โต ถ้าจำไม่ผิดมันเลื่อนหน้าได้ และกระดกได้ด้วย

แถมดีไซน์อีซูสุก็ไม่ใช่สำหรับผม

ผมจะเสียเงิน ล้านหนึ่งแสนไปเพื่ออะไรครับ???

ซึ่งจริงๆรถที่อยากได้กว่าพี่โตอย่างฟอร์ด ผมยังตัดทิ้งเพราะแถว 3 พิงไม่ได้เลย

ปล.ถึงใครบางคนบนๆนี้
คือผมก็คนไทย อ่านหนังสือออก

ช่วยตอบผมหน่อยได้มั๊ยว่า ผมจะื้อรถที่ไม่ใช่ไปทำไรครับ???

หรือผมโง่มากที่ไม่ได้เลือกฟอร์ดที่ดีกว่าฟอร์ หรืออีซูสุที่คุ้มกว่า เพียงเพราะของที่ผมซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้

ตอบอะไรแรงๆก็ช่วยวิเคราะห์กันหน่อยนะครับ
ว่าชาวบ้านหูเบา ผมก็คิดว่าคนที่ตอบมีอะไรที่เบาๆคั่นหูอยู่เช่นกัน

ออฟไลน์ fuhrer

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 22:03:16 »
ผมไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับ MU-X นะ  แต่แค่จะมาเล่าข้อมูลที่ตามดูอยู่ ว่า

1. ตั้งแต่ Fortuner รุ่นใหม่ออกขาย เค้าก็ขายราคาประมาณนี้ มาตั้งแต่แรก 
มีการปรับราคาขึ้นแค่ครั้งเดียว ตอนต้นปี 59  ทุกรุ่นปรับขึ้น 30,000 ยกเว้น 2.7V เบนซินขับ 2 แพงขึ้นถึง 1 แสนบาท
คิดว่า เพราะอัตราภาษีสรรพสามิตรถยนต์แบบใหม่ ที่เลิกให้คิด 20% เท่ากันหมดในบรรดา PPV
แต่ให้อิงตาม อัตราการปล่อยไอเสีย CO2  ซึ่ง Fortuner 2.7 ปล่อยเยอะ เลยต้องปรับราคาเพิ่มขึ้นถึง 1 แสนบาท
Fortuner ดีเซลรุ่นอื่นๆ ก็เลยปรับเพิ่มขึ้นด้วย 30,000

2. แต่ขนาด...ขายแพงๆ แบบนั้น  มันสามารถทำยอดเป็นอันดับ 1 ในกลุ่ม PPV / SUV มาได้โดยตลอด
ตั้งแต่เดือนแรกที่มันเปิดตัว มาจนถึงวันนี้  >>>  ถ้าผมเป็น TMT ผมก็คงไม่โง่ ปรับลดราคาให้มันถูกๆ กำไรน้อยๆ ไปกว่านี้หรอก

ก็ในเมื่อคนไทยส่วนใหญ่ โง่เอง  หรือไม่ก็...คู่แข่งทุกราย ต่างห่วยแตกกันหมด ทำสินค้ามาแข่งกับเค้าไม่ได้เลยซักอย่าง
เห็นด้วยคับ

หลักๆเลยนะคับที่ผมคิดคือเรื่องหน้าตา ตอนนี้ในสายตาคนไทยมองฟอร์จูนเนอร์กว่าหรูคับใครขับเหมือนคนมีเงินว่างั้นเจ้าของโรงงานเจ้าของกิจการต่างๆจะนิยมออก

ยิ่งตัวtrd คนยิ่งมองว่าใครขับคงมีเงินมากอะมาดเสี่ย สายตาบางคนยังมองว่าดูดีกว่าพวกเบนส์c class คันเล็กๆอีก

รถเค้าทำออกมาราคาแพงด้วยเพราะเหตุนี้หรือเปล่า ทั้งๆที่ราคาบวกออฟชั่นนั้นให้มาน้อยมากเมื่อเทียบกับราคา

ปาเจโร่ยังให้มาเยอะกว่า แต่คนกลับมองว่าคนขับดูมีตังส์น้อยกว่าขับฟอร์ซะงั้น ทั้งๆที่ตัวท้อปราคาตอนนี้ราคาก้ไม่ใช่ถูกแล้ว แต่ตัวเริ่มต้นดูราคาถูกกว่า บวกกับเรื่องศูนย์บริกาาที่ด้อยกว่า แต่ฟอร์ราคาเริ่มต้นแพงกว่าmu xยิ่งไม่ต้องพูดถึงภาพลักษณ์ถูกมองว่าด้อยกว่าเพราะรถก้ออกมานานแล้ว ถึงแม้เรื่องศูนย์จะขึ้นชื่อว่าดี

เรื่องจิงสังคมก้อเปนแบบนี้ อย่ามาม่าล่ะเอาความจิงมาพูดกันคับ

ทั้งๆรู้แบบนี้แต่ผมก้อพิ่งถอยปาเจโร่ท้อปมาใช้คับไม่ขอภาพลักษณ์แต่ออฟชั่นที่ใช้งานได้ตามราคาที่จ่ายไปหรือเกินราคาคับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 22:06:21 »
ความหล่อและความมั่นใจในคุณภาพรถครับ ทำให้ Fortuner ขายดี

เมื่อ 4 ปีก่อนตอนผมเลือก Fortuner BMC (โฉมที่แล้ว) แทนที่จะเลือก Pajero Sport (โฉมที่แล้ว) ทั้งที่ราคาแพงกว่าแต่ Option น้อยกว่า
ก็เพราะความหล่อและความมั่นใจในคุณภาพรถนี้แหละครับ ที่ทำให้ผมยอมจ่ายแพงกว่า (ผมต้อง"โง่" ด้วยไหมครับนี่ จะได้เป็นที่พอใจของบางท่าน)
ยิ่งไปกว่านั้น MU-7 ช่วงล่างหลังเป็นแหนบ และเหมือน D-MAX ยิ่งกว่าตอนนี้อีกครับ ผมไม่เอามาเป็นตัวเลือกด้วยซ้ำ

แต่ถ้าเป็นตอนนี้อาจจะมีเขวครับ เพราะ MU-X ก็ทำออกมาได้ดีขึ้น ได้ Disc Brake 4 ล้อ ช่วงล่างหลังก็ไม่ใช่แหนบแล้ว
ผมว่าถ้าขับทำงานคนเดียวแต่อยากให้ดูดีก็สนใจ MU-X 1.9CD 6A/T เหมือนกันครับ เอามาแต่งเท่าที่จำเป็นก็น่าจะใช้ได้ยาวๆ
(เผื่อจะได้ดู"ฉลาด"ขึ้นมาหน่อย)

อ้อ เกือบลืม ถ้าจำไม่ผิด Fortuner น่าจะเป็นรุ่นที่ทำให้ PPV บ้านเรากลับมาบูมเป็นประวัติการณ์ จนทำให้แต่ละค่ายรีบเข็นรถ PPV รุ่นใหม่ออกมาแข่ง
สร้างภาพลักษณ์ใหม่ให้กับคนหลายกลุ่ม จนกลายเป็นค่านิยมไปแล้ว แต่ยี่ห้ออื่นยังสร้างภาพลักษณ์นั้นไม่ได้ก็เท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 22:26:24 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 22:18:52 »
หน้าตาสวย ภายในลดคราบกระบะได้ดีกว่าเจ้าอื่น Segmentนี้ครองชื่อเสียงอยู่แล้วด้วย มันก็เลยหลอกคนไทยได้ง่าย แม้ด้านอื่นๆจะถือว่าด้อยกว่าทุกเจ้า (ยกเว้นความเป็นเจ้าตลาดและDefectไม่เยอะ)

ส่วนMU-X หน้าตามันล้าหลัง ทีมออกแบบห่วยกว่าชาวบ้านเขา ทั้งภายนอกภายใน ต่อให้ดีกว่านี้อีกก็ขายได้แค่นี้แหละ ขนาดโลโก้หน้ารถยังเขียนห้วนๆ ISUZU ชาวบ้านเขาไปถึงไหนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 22:26:07 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 22:19:32 »
ถ้าผมจะซื้อเพื่อใช้งานจริงๆ และงบประมาณ คือปัญหาหลัก
ผมไป Mu-X ตัวล่างสุด  สรุปคือใช้งานได้เหมือนเขา แต่ประหยัดงบได้ไม่น้อย

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ผมก็จะไป ฟอร์จูนเนอร์ ตัว Sigma 4 หรือไม่ก็ Everest  ไปเลย
ส่วน PJS ตัว Premium ออฟชั่นเทียบราคาก็คุ้มค่ามากนะ แต่ดีไซน์ ด้านข้างกับด้านท้าย ยังไม่ใช่สำหรับผม

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 22:26:32 »
Fortuner รุ่นเริ่มต้นราคาล้านสองก็มีนะครับ แต่ไม่ค่อยมีคนซื้อ  ตัวท๊อป trd ราคาล้านเจ็ดซื้อกันเป็นแจกฟรี

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 23:33:40 »
ถ้าตัวเลือกมีแค่ 2 ตัวนี้ ผมเอา Fortuner 100% แพงกว่าก็ไม่ว่า ผมไม่ชอบหน้าตาและภายใน MU-X เป็นการส่วนตัว ถ้างบมีปัญหาผมจะหันไปคบ Pajero Sport แทน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 00:02:11 »
หลักๆก็คงจะเป็นออฟชั่น กับการที่ต้องออกแบบหน้าใหม่ไม่ให้ไกล้เคียงรถกระบะทำให้ต้องเพิ่มไปในราคาอยู่แล้วไหนจะแอร์แบ็คที่มากกว่า ลองมองตัวที่ออฟชั่นพอพอกันสิครับ mu-x ก็ไม่ได้ถูกกว่าเท่าไหร่ คนที่เขาจ่ายเงินมากกว่ารถกระบะเขาก็อยากจะแตกต่างบ้าง ไม่ใช่ภายในรถกระบะสมัยนี้ไม่ดี การขับขี่แตกต่างแน่นอน ถ้าใครลงมาจากmu-x แล้วไปขับ fortuner แค่อัตราเร่งก็ต่างแล้ว อีสุสุ ก้ไม่เคยให้รถใครมาเทสกลัวอะไรโดยรวมยังออกแบบรถ ppv แตกต่างจากกระบะน้อยมาก โตโยต้าตั้งใจออกแบบให้แตกต่างรถกระบะมากกว่า จะขายแพงกว่าก็คงไม่แปลก ดูมิซซูบิชิปาเจโรสิ ถ้ายกหน้าตาไตรตันมาใส่จะขายได้เยอะขนาดนี้ไหม คนซื้อของไม่มีโง่หรอกครับ มันเป็นความพอใจของแต่ละบุคคล และเงินที่อยู่ในบัญชี คนซื้อรถไม่จำเป็นต้องเข้าเวปรถทุกคนหรอกครับ และคนเข้าเว็ปรถไม่จำเป็นต้องมีรถเหมือนกัน รถทุกยี่ห้อดีหมดแหละครับแต่ดีคนละแบบไม่มีรถยี่ห้อไหนดีไปซะทุกอย่าง

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 00:19:43 »
fortuner ดูดีกว่าจริงๆ นะครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 00:32:19 »
ไม่รู้ทำไม ถ้าคู่นี้รุ่นล่างทั้งคู่
ผมไปอิซูซุ แม้ตังค์จะถึงฟอร์จูนเนอร์ก็ตาม
ในมุมผม 1.9 AT CD ถูกจริตมาก ราคาก็ดีงาม
แม้จะโดนแซวว่าโล้นบ้างหละ หน้าตาโบราณบ้างหละก็เถอะ แต่ส่วนตัวผมมันก็ไม่ขนาดนั้นนน ;D ;D ;D

ปล.เปลี่ยนล้อเป็น 18 นิ้วใส่ยางหนาๆ แก้มสูงหน่อย แจ๋วเลย

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 01:28:55 »
ราคานี้ ผมไปเบนซ์ หรือฟอร์ดหงะ -_-
รถกระบะ ล้านเจ็ด เงินไม่ได้เหลือขนาดนั้น
จะ everest  หรือgla200 หรือมือสอง w212 x3
จิ้มเลยดีกว่าทุกตรง

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 03:07:29 »
เพราะว่า เรื่องภาพลักษณ์จริงๆนั่นแหละครับ
ในสายตาคนทั่วไป Isuzu = รถกระบะ ยิ่งเวลาไปเข้าศูนย์ก็ดูไม่ดีแล้วครับ
ไหนๆจะซื้อPPV จาก 1.1 แล้วของ Mu-x มาเป็น 1.3 ผ่อน5ปี ก็เพิ่มเดือนละ 3000 เองครับรถไม่ได้ต่างกันมากด้วย
แต่ตัว Sportivo ราคาตั้ง 1.7 หน้าตาเสี่ยวแถมแพงเกินไปเยอะ

นี่ขนาดผมยี้ Toyota กับ Fortuner
แต่ถ้าโจทย์ รถ PPV ซ่อมง่าย ศูนย์เยอะ ไม่จุกจิก ของเล่นเยอะ ภาพลักษณ์พอได้ ใช้10ปีราคาขายต่อกำลังดี
ผมจิ้้ม 2.4 V เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 04:00:07 »
เพราพี่โต + รุ่นฟอร์จูนเนอร์

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 04:40:33 »
โตดูดีกว่าทั้งนอกและใน 555+

ใช้บ้านๆ คนยังไงก็ไปโต

ออฟไลน์ bindee

• **
  • XC90 T8 inscription (2018)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 07:49:06 »
ราคาล่างกับล่างทั้งคู่

บ้านผมมีความจำเป็นต้องใช้แถว 3 ซึ่งมันปรับพิงได้
แถว 2 ของพี่โต ถ้าจำไม่ผิดมันเลื่อนหน้าได้ และกระดกได้ด้วย

แถมดีไซน์อีซูสุก็ไม่ใช่สำหรับผม

ผมจะเสียเงิน ล้านหนึ่งแสนไปเพื่ออะไรครับ???

ซึ่งจริงๆรถที่อยากได้กว่าพี่โตอย่างฟอร์ด ผมยังตัดทิ้งเพราะแถว 3 พิงไม่ได้เลย

ปล.ถึงใครบางคนบนๆนี้
คือผมก็คนไทย อ่านหนังสือออก

ช่วยตอบผมหน่อยได้มั๊ยว่า ผมจะื้อรถที่ไม่ใช่ไปทำไรครับ???

หรือผมโง่มากที่ไม่ได้เลือกฟอร์ดที่ดีกว่าฟอร์ หรืออีซูสุที่คุ้มกว่า เพียงเพราะของที่ผมซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้

ตอบอะไรแรงๆก็ช่วยวิเคราะห์กันหน่อยนะครับ
ว่าชาวบ้านหูเบา ผมก็คิดว่าคนที่ตอบมีอะไรที่เบาๆคั่นหูอยู่เช่นกัน

XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)