ผู้เขียน หัวข้อ: ซูบารุตั้งโรงงานประกอบในไทย จะประกอบ BRZ ไหม แล้วที่มาเลย์จะปิดตัวเหรอครับ?  (อ่าน 5566 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เมื่อวานผมจะถามคุณจิมมี่ในรายการแล้ว แต่ลืมครับ ยุ่งทั้งวัน

อยากถามว่า

ซูบารุตั้งโรงงานประกอบในไทย จะประกอบ BRZ ไหม แล้วที่มาเลย์จะปิดตัวเหรอครับ?

หรือว่าจะประกอบแข่งกับมาเลย์ หรือว่าจะแบ่งกันประกอบเป็นบางรุ่นไม่ซ้ำกันครับ?

ออฟไลน์ Turin

ลุ้นๆๆ

ปล. ตอนซื้อซุปให้ "จิ๋ว" บอกเมียว่าจะไม่ซื้อ BRZ แล้ว ถ้ามาประกอบไทยแล้วเหลือ 1.7 ล้านนี่มีร้อง  :'(

ออฟไลน์ เต๋า AV

แบ่งรุ่น กันผลิต
ไทยผลิต  XV, forester
มาเลผลิต impreza

ออฟไลน์ H3T

ในอนาคตไม่นานนัก จะย้ายมาประกอยไทยทั้ง 3 รุ่น ส่วนโรงงานมาเลเซียจะเปลี่ยนไปประกอบยี่ห้ออื่นแทนครับ ( ในกลุ่มตันจง )
 ตอบคุณ จขกท BRZ โมเดลนี้ไม่ประกอบอาเซียนครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.

ในอนาคตไม่นานนัก จะย้ายมาประกอยไทยทั้ง 3 รุ่น ส่วนโรงงานมาเลเซียจะเปลี่ยนไปประกอบยี่ห้ออื่นแทนครับ ( ในกลุ่มตันจง )
 ตอบคุณ จขกท BRZ โมเดลนี้ไม่ประกอบอาเซียนครับ
แล้ว outback ละครับ จะมาประกอบไทยด้วยไหม?

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ deathsheep

เท่าที่ดูจากขนาดโรงงาน  ไม่น่าจะประกอบได้หลาย segment แน่นอนครับ  ถ้าผมเป็นผู้บริหารคงเอารถที่ขายได้เยอะๆแบบ XV,Forester หรือ Impreza มามากกว่า

แต่ค่ายอินดี้แบบนี้ผมก็ว่าได้ไม่เต็มปากแฮะ :-X :-X :-X

ออฟไลน์ alpha14

ออฟไลน์ yod artstu

brz ไม่น่าประกอบครับยอดขายไม่คุ้มกำลังซื้อไม่พอครับ
คงได้แต่รถในกระแสแบบ XV ครับ
: )

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ

ลุ้นๆๆ

ปล. ตอนซื้อซุปให้ "จิ๋ว" บอกเมียว่าจะไม่ซื้อ BRZ แล้ว ถ้ามาประกอบไทยแล้วเหลือ 1.7 ล้านนี่มีร้อง  :'(

ว้าาา ผมเสียใจจัง  แต่ไม่เป็นไรครับ มีซุปแล้วก็ไม่ใช่ว่าใครจะมาเปรี้ยวใส่ง่าย  ๆ นะครับ อิอิ

ที่จริงผมโล่งใจนะครับ เพราะถ้าประกอบไทยแล้วขายถูก มันคงวิ่งกันเกร่อเลย แม้ว่าจะเป็นแถวบ้านนอกบ้านผมก็ตาม

ผมอยากขับรถที่คนทั่วไปมอง ๆ  แล้วหันไปถามเพื่อนว่า "รถอะไรวะ?"  "เอ่อ.. ซูบารุอะไรซักอย่างนี่แหละ"

ร้านแต่งรถแถวบ้านผมเค้ายังค่อยไม่รู้จักเลย เค้ายังคิดว่ามันอยู่ระดับเดียวกับ 370Z ด้วยซ้ำ อิอิ

เท่าที่ดูจากขนาดโรงงาน  ไม่น่าจะประกอบได้หลาย segment แน่นอนครับ  ถ้าผมเป็นผู้บริหารคงเอารถที่ขายได้เยอะๆแบบ XV,Forester หรือ Impreza มามากกว่า

แต่ค่ายอินดี้แบบนี้ผมก็ว่าได้ไม่เต็มปากแฮะ :-X :-X :-X

นั่นสินะครับ จะซื้อรถยี่ห้อนี้ต้องสืบราคาดี ๆ ไม่งั้นนนน

ออฟไลน์ เต๋า AV

จริงๆ ก็อยากให้เอา Impreza มาทำตลาดในประเทสไทย มากกว่า BRZ อีก
ได้รางวัล Best car ที่ ญี่ปุ่นด้วย

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member

มีโอกาสได้เห็น อิม ประกอบมาเลย์เร็วๆนี้มั๊ยครับ  :-*

ออฟไลน์ SM.

ต่อไปเราจะได้ใช้ subaru ราคาถูกลงแล้วนะครับ