ผู้เขียน หัวข้อ: Ground Clearance 11.4 cm นี่จะเอาชีวิตรอดในเมืองไทยได้มั้ยครับ  (อ่าน 6355 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
พอดีวันนี้เข้าไปดูรายละเอียดของรถรุ่นหนึ่งที่อยากได้มาก ยังไม่เข้าไทย สเป็คทุกอย่างดีงาม จนกระทั่งเจอ Ground Clearance 11.4 cm เลยสงสัยว่าเตี้ยขนาดนี้เวลาวิ่งผ่านลูกระนาดมันจะครูดมั้ย เพราะรถทั่วไปในตลาด Ground Clearance จะประมาณ 13-15 cm ครับ

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
อยากรู้เหมือนกัน
เพราะว่าเคยมีคนถามไว้ตอน Civic FC 12 นิดๆ
ALTIS MC ก็ 13

แต่ไม่มีใครบ่นในคลับ
ใจคิดว่าคนโหลดตัวรถลงน่าจะโหลดรถต่ำๆประมาณนั้นมั้งครับ

แต่ที่เห็นถ้าคันไหนมันสูงเกิน17 cmคนที่ขับก็จะบอกว่ามัน...โหวงๆ (สะบายใจตอนผ่านพื้นที่ขรุขระ)

พึ่งมาเห็นตอนที่ หลายๆคนเอา คลิปของcom77.com ทำ moose test ให้ดู

สูงๆ = โยกไปโยกมาก็แล้วแต่ช่วงล่าง แต่ก็ทำความเร็วตอนเข้าหักหลบได้น้อยกว่ารถเก๋ง

เตี้ยๆ = มั่นคงหรือไม่ก็แล้วแต่ช่วงล่าง ทำความเร็วได้ดีกว่าแน่

ความเห็นส่วนตัวผมว่าน้ำหนักบรรทุกมีผลมากกว่าส่งให้รถFull load ขนาดไหน

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่แน่ใจว่ารถรุ่นอะไรนะครับ

แต่ถ้าวัดจากจุดที่ต่ำสุดจริงๆ
ถ้าจุดต่ำสุดมันอยู่ชิดกับล้อมากๆ
มันจะไม่มีผลกับพวกหลังเต่า ลูกระนาด หรือคอสะพานอะไรใดๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ HHHsung

ผมไม่แน่ใจว่ารถรุ่นอะไรนะครับ

แต่ถ้าวัดจากจุดที่ต่ำสุดจริงๆ
ถ้าจุดต่ำสุดมันอยู่ชิดกับล้อมากๆ
มันจะไม่มีผลกับพวกหลังเต่า ลูกระนาด หรือคอสะพานอะไรใดๆเลยนะครับ

เพิ่งรู้นะเนี่ยขอบคุณครับ นึกอยู่เหมือนกันว่าทำไมซิตี้ตัวเก่าเวลาขับผ่านเนินเดียวกัน

ถึงเสียวท้องน้อยกว่านิวซิวิค ทั้งๆ ที่ ground clearance สูงกว่า

ออฟไลน์ rokrok

ควรจะต้องบอกมาเลยว่ารถอะไรมากกว่าครับ

ถ้าไม่ใช่รถSport หรือ Sedan ยุโรปใหญ่ๆ แบบ E class+ ผมว่ารอดหมดอะ ที่เป็นเดิมๆนะ

ออฟไลน์ Harem

รอดยากนะผมว่า คงต้องเอียงเอา - - ไม่ก็ใส่แม๊กใหญ่ขึ้น

ออฟไลน์ PAN

คงต้องดูที่ระยะความยาวของฐานล้อด้วยครับ
//ผมว่าส่วนมากส่วนใหญ่ผ่านนะชิวๆ จะมีแค่บางที่เท่านั้นแหละที่เห็นแล้วsenseมันจะบอกเองว่าต้องเอียงแน่นอนไม่น่ารอด

ออฟไลน์ ps000000

อยู่แถวบ้านผม รถเก๋งก็ 15 CM กำลังสวย

แต่ คุ้นๆ ว่า แต่ละยี่ห้อ วัดระยะต่ำสุดจากพื้น คนละที่กัน เทียบกันลำบากนะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

อีกตัวแปรคือมุม approach. ขึ้นลงทางลาดเนินได้ไหม
บางคันเตี้ยแต่มุมผ่าน บางคันไม่เตี้ยแต่ชนเนิน เช่นเตี้ยแล้วหน้ายื่นอีก

ออฟไลน์ iamwutdy

เคยขับเตี้ยสุดที่ท่อไอเสียกลางรถ 10 cm พอดี ก็ขับไปทุกที่ แต่มัขรูดบ้างครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

Ground Clearance น้อยถ้าขับเป็นรู้จังหวะ ผ่อน เบรก เอียง ก็ไปได้อยู่ครับ ผมขับรถโหลดใน กทม. มาตลอดเห็นแล้วจะรู้เอง ถ้าไม่เคยขับ แรกๆอาจมีครูดบ้าง

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าจุดต่ำสุดอยู่ตรงใกล้ๆล้อ แทบไม่มีผลครับ

แต่ถ้าระยะต่ำสุดดันไปอยู่ตรงปลายรถ เช่น กันชนหน้า กันชนหลัง
อันนี้มีปัญหาแน่นอนตอนขึ้นลงเนิน

ส่วนถ้าจุดต่ำสุดอยู่ตรงกลางรถ อันนี้ก็มีโอกาสกระแทกกับลูกระนาดได้บ้างครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้ารถสั้นๆ ฐานล้อเล็กๆ จุดต่ำสุดอยู่ใกล้ๆ ล้อ คงไม่เป็นไรมากครับ

แต่ถ้าแบบพวกรถ D-Seg ฐานล้อยาว เตี้ยๆ โหลดซ้ำนี่ หึหึ...
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ผมเพิ่งมีโอกาสเปิดคู่มือรถตัวเองดู เขียนว่า Ground clearance 11.8 cm แต่พอดูจริงๆ ก็ไม่ได้เตี้ยขนาดที่คิดไว้ครับ ไม่ต่างจากอีกคันเท่าไร เตี้ยลงอีกแค่ 0.4 cm คงไม่เป็นไร

อย่างไรก็ตาม ลงทางชันหน้าครูดไปหลายรอบแล้ว 5555

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เดาไม่ถูกว่ารถอะไร MG6 ก็น่าจะราวๆ 13 เซนกว่าๆ Sylphy นี่น่าจะเฉียด 16 ได้ จากสายตาผม

นึกไม่ออกว่า จขกท. พูดถึงคันไหนน้อ เตี้ยๆ นี่พวกฮอนด้าหรือเปล่า  :-\
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมเพิ่งมีโอกาสเปิดคู่มือรถตัวเองดู เขียนว่า Ground clearance 11.8 cm แต่พอดูจริงๆ ก็ไม่ได้เตี้ยขนาดที่คิดไว้ครับ ไม่ต่างจากอีกคันเท่าไร เตี้ยลงอีกแค่ 0.4 cm คงไม่เป็นไร

อย่างไรก็ตาม ลงทางชันหน้าครูดไปหลายรอบแล้ว 5555

MG5 ใช่ไหมมคับ

เดาไม่ถูกว่ารถอะไร MG6 ก็น่าจะราวๆ 13 เซนกว่าๆ Sylphy นี่น่าจะเฉียด 16 ได้ จากสายตาผม

นึกไม่ออกว่า จขกท. พูดถึงคันไหนน้อ เตี้ยๆ นี่พวกฮอนด้าหรือเปล่า  :-\

Roewe i6 หรือ Cseg คันใหม่ของ MG ในอีก 2-3 ปีน่ะครับ ตั้งแต่ไปลอง GS มายังติดตรึงอยู่ เครื่อง 1.5T + เกียร์ 7 สปีด ลองไปดูสเป็คในเว็บแล้วรู้สึกอยากได้มาก

ส่วน Ground clearance MG5 กับ MG6 เท่ากันครับคือ 11.8 cm แต่ดูแล้วมันก็ไม่ได้เตี้ยมากครับ

ส่วนตัวเคยโดนลูกระนาดครูดท้องอยู่ 2 รอบ เฉพาะลูกที่สูงจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าดูเฉพาะรถที่มีวางขายขายในไทยแล้วจะเป็นตามนี้ แต่ จขกท บอกว่ารถยังไม่เข้าไทย ก็คงต้องเล่นเกมเดาต่อไป  ;D
Ground clearance
MG5        118 mm
MG6        118 mm
Civic FC   125 mm
Altis         130 mm

ีupdate เจอละไม่รู้ถูกรึเปล่า  :)
New audi R8  GC 114 mm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2017, 22:04:30 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ SM.

รอดได้อยู่แล้วครับ แต่อาจจะขับลำบากหน่อย บางช่วง บางตอน เท่านั้นเอง