ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ : รถฉุกเฉินของหน่วยงานรัฐหรือไม่ครับ  (อ่าน 3378 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ขับรถอยู่แล้ว เห็นแอคคอร์ดป้ายแดงขับตามมา เลนซ้าย
ส่วนเลนขวารถไปได้ช้ากว่าซ้าย..

รถคันนั่นขับด้วยอาการีบร้อน เปิดไฟฉุกเฉิน จี้พอสมควร
ที่สำคัญ. มีไฟกระพริบสามสีแดงขาวน้ำเงิน
จึงชะลอชิดซ้ายไหล่ทางไห้

เดาว่ารถฉุกเฉินหน่วยงานใดหน่วยงานหนึ่ง..
จึงรบกวนสอบถามผุ้รุ้ครับ ว่าการทหารหรือการแพทย์?

ปล.รุปอาจจะไม่ชัด. แต่ไฟกระพริบที่ขอบกระจกหน้าด้านล่าง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Turin

กระพริบที่ขอบกระจกด้านล่าง ตำแหน่งตรงคอนโซลใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ... ส่วนใหญ่เป็นของพวกชอบแสดงอำนาจ ทั้งที่มีอำนาจจริงและไม่จริง .. เจอก็หลบๆไปแหละครับ เค้าก็ได้แสดงที่เค้าอยากแสดง เราก็ได้มีชีวิตสงบสุขไปอีกวัน

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่น่าใช่หน่วยงานของรัฐครับ แต่เป็นพวกติดไว้เท่ห์ และโชว์เพาอยากไปเร็วๆ

สมัยก่อนเคยกวนพวกไฟเถื่อนนี้เหมือนกัน (ผมมาเป็นแก็งค์) ไล่ขับเบียดชาวบ้านเค้า

พอเห็นกลุ่มเราเอาจริง ก็ดับไฟ แล้วค่อยๆขับอย่างเรียบร้อย เหอะๆ

ออฟไลน์ aun014

• Jr. Member
  • **
ไม่ใช่รถฉุกเฉินหรอกครับ เดี๋ยวนี้ไฟแบบนี้หาติดได้เกลื่อนไปหมด ไม่ว่าจะรถยนต์ มอเตอร์ไซค์ของพวกวัยรุ่นแม้กระทั่งร้านขายยางใบปัดน้ำฝนข้างทาง
ไม่ใช่แค่ไฟฉุกเฉินนะครับสัญญาณเสียงไซเรนก็เอามาติดกัน แถวบ้านผมจะมีหกล้อเก่าอยู่คันนึงเวลาขับผ่านยูเทิร์นเปิดเสียงไซเรนเหมือนรถดับเพลิงเลย แรก ๆ ก็ตกใจนึกว่ามีไฟไหม้แถวบ้าน หลัง ๆ เริ่มชิน แล้วก็ไม่ค่อยเห็นเปิดแล้วด้วยรถตำรวจทางหลวงวิ่งกันเยอะ  ;D ;D

ออฟไลน์ Dubee

ไฟสโตรป พวกนี้ ร้านประดับยนต์ที่เน้นไฟฉุกเฉินมีขายหมดครับ ตัวนึงไม่กี่พันครับ ผมก็ซื้อได้ คุณก็ซื้อได้ ในราคาที่ขนหน้าแข่งมนุษย์เงินเดือนไม่ร่วง ก็ไม่แปลกใจที่เห็นติดกันเกร่อครับ ผมเองก็เจอกันบ่อยๆครับ ทั้งรถตู้ SUV รถบ้าน

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ผมก็เคยเจอ เป็น Alphard เปิดไฟแล้วก็ไซเรนด้วย ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเปิดเพื่ออะไร

ออฟไลน์ prai

ผมว่าคนที่มีอำนาจจริงๆ เขาจะมีมารยาทมากกว่านี้
เคยเจอหลายครั้ง พอหลบให้ คนขับมอเตอร์ไซต์นำ หันมาทำความเคารพ

ออฟไลน์ zapdos191

จะบอกว่าไฟแบบนี้นิยมมากในต่างจังหวัดครับ ผมเจอประจำ รถตู้กระจกดำ ขี่มาเป็นโขยง แล้วก็เปิดไอ้ไฟนี่แหละ คนจะเข้าใจว่าเป็นรถฉุกเฉินและหลบให้ครับ แล้วก็ขับค่อนข้างกวนส้นอยู่พอสมควร แช่ขวามั่งอะไรมั่ง ทำให้รถฉุกเฉินจริงๆโดนเหมาด่าไปด้วยครับ

ไม่นึกว่าจะลามมารถบ้านแล้ว...

จริงๆแจ้งตำรวจได้นะครับ เพราะไฟกระพริบแบบนี้จะติดจริงๆต้องขออนุญาตอย่างเป็นทางการก่อนนะครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Fly to dream

รถแบบนี้ยิ่งไม่มีหน่วยงานยิ่งน่ากลัวครับ ไม่ทหาร ก็พวกบิ๊กๆที่เล่นนอกกฏหมายได้

ถ้าพวกรถหรูนี่เค้าไม่ค่อยอะไร เปิดไว้งั้น แต่พวกที่รถ PPV ,D seg พวกนี้แหละน่ากลัว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
อ่านจากหลายความเห็น

ระบบความคิด ของ คนมีเงินซื้อรถ คนใช้รถ เมืองไทย ...  :-X

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าหน่วยงานรัฐ จะมีบอกสังกัดหรือหน่วยงานไว้นะครับ

ถ้าของเอกชน จะเป็นรถพยายาบาล รถของหน่วยกู้ภัยต่างๆ กิจการสาธารณูปโภค

และ กิจการสาธารณประโยชน์ หรือใช้เป็นรถโรงเรียน

ส่วนลักษณะรถและอุปกรณ์ประจำรถ ไม่จำกัด

แต่ต้องมีสภาพใช้การได้ดีและต้องเป็นไปตามความเหมาะสมของวัตถุประสงค์ในการใช้งาน

ในส่วนการขออนุญาตติดตั้ง กรุงเทพมหานคร ให้ยื่นหนังสือร้องขอต่อผู้บังคับการกองบังคับการตำรวจจราจร

ในส่วนของจังหวัดอื่นๆ ให้ยื่นหนังสือร้องขอต่อผู้บังคับการ ตำรวจภูธรจังหวัด

โดยแบ่งลักษณะประเภทสีของไฟออกไปอีกครับ

ไฟสัญญาณจะต้องติดตั้งบนหลังคาให้เห็นได้ชัดเจน แสงของไฟสัญญาณจะต้องส่องออกทางด้านหน้ารถกระพริบวับวาบหรือหมุนให้แสงสว่าง วับวาบโดยรอบรถก็ได้ สีของแสงไฟสัญญาณให้ใช้ ดังนี้

1 แสงสีแดง สำหรับรถในราชการทหารหรือตำรวจ รถดับเพลิง และรถในราชการอื่นที่ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ เห็นสมควรเป็นกรณีพิเศษเฉพาะราย

2.แสงสีแดงและน้ำเงิน สำหรับรถบริการการแพทย์ฉุกเฉินที่ได้รับการรับรองมาตรฐานจากปลัดกระทรวง สาธารณสุข

3แสงสีน้ำเงิน สำหรับรถพยาบาลประเภทอื่นนอกจากรถบริการการแพทย์ฉุกเฉิน

4แสงสีเหลือง สำหรับรถอื่นๆ

ถ้าไม่ใช่รถเพื่อ กิจการสาธารณูปโภค และ กิจการสาธารณประโยชน์ ผิดกฏหมายครับ

ที่มา http://www.trafficpolice.go.th/view_traffic.php?id=8713

ออฟไลน์ Pegasus7700

ถ้าหน่วยงานรัฐ จะมีบอกสังกัดหรือหน่วยงานไว้นะครับ

ถ้าของเอกชน จะเป็นรถพยายาบาล รถของหน่วยกู้ภัยต่างๆ กิจการสาธารณูปโภค

และ กิจการสาธารณประโยชน์ หรือใช้เป็นรถโรงเรียน

ส่วนลักษณะรถและอุปกรณ์ประจำรถ ไม่จำกัด

แต่ต้องมีสภาพใช้การได้ดีและต้องเป็นไปตามความเหมาะสมของวัตถุประสงค์ในการใช้งาน

ในส่วนการขออนุญาตติดตั้ง กรุงเทพมหานคร ให้ยื่นหนังสือร้องขอต่อผู้บังคับการกองบังคับการตำรวจจราจร

ในส่วนของจังหวัดอื่นๆ ให้ยื่นหนังสือร้องขอต่อผู้บังคับการ ตำรวจภูธรจังหวัด

โดยแบ่งลักษณะประเภทสีของไฟออกไปอีกครับ

ไฟสัญญาณจะต้องติดตั้งบนหลังคาให้เห็นได้ชัดเจน แสงของไฟสัญญาณจะต้องส่องออกทางด้านหน้ารถกระพริบวับวาบหรือหมุนให้แสงสว่าง วับวาบโดยรอบรถก็ได้ สีของแสงไฟสัญญาณให้ใช้ ดังนี้

1 แสงสีแดง สำหรับรถในราชการทหารหรือตำรวจ รถดับเพลิง และรถในราชการอื่นที่ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ เห็นสมควรเป็นกรณีพิเศษเฉพาะราย

2.แสงสีแดงและน้ำเงิน สำหรับรถบริการการแพทย์ฉุกเฉินที่ได้รับการรับรองมาตรฐานจากปลัดกระทรวง สาธารณสุข

3แสงสีน้ำเงิน สำหรับรถพยาบาลประเภทอื่นนอกจากรถบริการการแพทย์ฉุกเฉิน

4แสงสีเหลือง สำหรับรถอื่นๆ

ถ้าไม่ใช่รถเพื่อ กิจการสาธารณูปโภค และ กิจการสาธารณประโยชน์ ผิดกฏหมายครับ

ที่มา http://www.trafficpolice.go.th/view_traffic.php?id=8713
น่าจะเข้าข่ายข้อ1 ที่เห็นสมควรเฉพาะรายหากมองในแง่ดี
ขอบคุณมากครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SM.

เคยเห็น ผมนึกว่าเป็นของพวกนอกเครื่องแบบ ก็หลบให้ตลอด

เพิ่งรู้ว่า มีแบบนี้ด้วย

ออฟไลน์ ps000000

หลายครั้งผมดูแล้วรู้เลยว่า รถคนใหญ่คนโต