ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเมืองเรานี่ขับรถลำบากขึ้นทุกวันนะครับ  (อ่าน 7163 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
บ้านเมืองเรานี่ขับรถลำบากขึ้นทุกวันนะครับ
ไม่ว่าท่านจะขับเร็ว หรือช้า ท่านจะต้องประสพพบเจอรถที่ช้ากว่าท่านและขวางหน้าท่านเป็นแน่แท้

เจอขวาช้า ดันท้ายเปิดไฟสูงก็ไม่หลบ กดแตรไล่ก็โดนกระแทกเบรคใส่
พอแซงได้ก็อาจจะโดนด่า หรืออาจจะจะโดนไล่ดันท้ายกลับแทน

ครั้นไม่อยากมีปัญหาก็วิ่งแซงซ้ายไป ก็ต้องไประวังรถที่เขาวิ่งมาปกติและถูกต้องอีก
ขับไม่ดีพอก็อาจประมาทไปทำรถที่เขาวิ่งกลางหรือซ้ายมาถูกต้องพาลซวยเกิดอุบัติเหตุไปด้วย

เพราะงี้สินะครับ วิ่งขวาถึงปลอดภัยสุดแบบที่บุพการีบางท่านสั่งสอนมา ก็เลยแช่ขวากันหมด เฮ่อประเทศชาติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2017, 00:25:40 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CarameLon

Re: บ้านเมืองเรานี่ขับรถลำบากขึ้นทุกวันนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 19:29:32 »
ปลงครับ ที่นี่ประเทศไทย ขับรถตามอารมณ์ตนเอง
จะขับรถออกมาบ้านตอนนี้ผมต้องเผื่อใจไว้เยอะๆว่าจะเจออะไรบ้าง  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ bravo

Re: บ้านเมืองเรานี่ขับรถลำบากขึ้นทุกวันนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 19:45:28 »
เวลาเจอใครขับรถเร็ว บางคนก็ชอบถามว่า " จะรีบไปไหน " หนักหน่อยก็ " ไม่รู้จะรีบไปตายที่ไหน "

อย่างถ้าผมไปเชียงใหม่ แล้วขับรถเร็ว ก็อยากจะตอบว่า รีบไปเชียงใหม่

ถ้าไประยอง ก็อยากจะตอบว่า รีบไประยอง

ส่วนเรื่องตาย คนส่วนใหญ่ ไม่มีใครรีบตายครับ :D

เวลาเป็นสิ่งมีค่า ผมไม่อยากเสียเวลาไปเปล่าๆ บนท้องถนน

มุมมองของผม การขับรถอยู่บนถนน ทุกวินาที ย่อมมีความเสี่ยง เช่น

A ขับรถไปเชียงใหม่ ใช้เวลา 10 ชั่วโมง

B ขับรถไปเชียงใหม่ ใช้เวลา 8 ชั่วโมง

A เสี่ยงน้อยกว่า B ในเรื่องการควบคุมรถ ระยะเบรกที่สั้นกว่า

A เสี่ยงมากกว่า B ในด้านระยะเวลาที่อยู่บนถนนนานกว่า

รถจอดนิ่งๆ ติดไฟแดง ยังโดนรถพ่วงเบรกแตกมาชนตายได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 19:53:56 โดย bravo »

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 19:49:01 »
ไม่​รู้​จะ​ทำ​ยังไง​จริง​ๆ​แหละ​ครับ​

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 19:55:14 »
ไม่ทราบว่าจะแก้แบบไหน ผมว่าเป็นเรื่องของจิตสำนึกล้วนๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 20:41:46 »
ชินและชาไปเอง ลำบากมากๆรถเยอะขับกันแย่เยอะมากขึ้น ด้วยปริมาณรถที่มากขึ้นด้วย ขีบแช่ขวาข้างหน้าโล่งๆเป็นเรื่องที่คนแช่คิดว่าใครๆทำกัน อันนี้เรียก"สันด-น"เอาเปรียบเพื่อนร่วมทางเลยครับ มีทุกครั้งที่ขับรถกลับบ้านต่างจังหวัด ได้แต่คิดว่าทำใจเพราะสังคมสมัยนี้ยุยากจริงๆ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 20:58:54 »
มอเตอร์เย์ เจอบ่อยมาก

เมื่อคืนก็เจออัลติสคันนึง แช่ขวาประมาณ 100-120 ครั้นจะแซงซ้าย ก็ไม่เหมาะ  ก็จะเริ่มดันนิดๆ  เพื่อให้รู้สึกตัว แต่สิ่งที่กลับมาคือ กดเบรคให้แดงโร่ เลย (กดแค่ให้ไฟเบรคติด) ทำแบบนี้อยู่ 3 ครั้ง  เจอแบบนี้ ยอม กุรอออกซ้ายเองก็ได้วะ

มันจะบ้ากันไปใหญ่แล้ว คนขับรถในปัจจุบัน  แบบนี้ก็มีด้วย ตรรกะโคตรเพี้ยน

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 21:06:02 »
เบื่อมากกกกก ขับช้าแช่ขวา เนี่ยตัวสร้างปัญหามากกว่า คนขับเร็วอีก
เค้าเรียก เอาสบาย ผลักคนอื่นให้เดือดร้อนแทน เห็นแก่ตัวมากกกก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 21:23:54 »
บางครั้งขับ 80-90 อยู่เลนซ้ายยังแซงรถเลนขวาได้เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 21:52:56 »
ปลงครับ หลังๆแวปไฟทีเดียวไม่ตอแย หลบไม่หลบก็ช่างออกซ้ายก่อนละ เมื่อก่อนนู้นแวปรัวๆ เบี่ยงไปทางขวาให้เห็น เปิดไฟเลี้ยวก็เห็นด้านแบบไหนก็แบบนั้น เสียเวลา แซงซ้ายจบๆ แซงแล้วข้าข้างหน้ามีช่องเล็กๆก็เข้า ไม่สน ไล่ก็ไล่มา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 22:27:34 »
มีอยู่ทีนึงผมขับรถอยู่เลนขวา ข้างหน้าเป็นทางโค้ง พอเลยโค้งไปจะมีสี่แยกไฟแดงซึ่งผมจะเลี้ยวขวาพอดี
พอผมเห็นป้ายไฟแดงก็เลยชะลอรถ แต่พอมองกระจกหลังก็เจอรถ SUV PPV ป้ายแดงที่ว่ากันว่าช่วงล่างดีที่สุดขับจี้ท้ายและเปิดไฟกระพริบไล่ 
ผมแตะเบรคเบาๆและเปิดไฟฉุกเฉิน 3 ทีเพราะอยากจะสื่อว่า เฮ้ยๆข้างหน้าเลยโค้งไปมันเป็นไฟแดงนะ ระวังนะ...
แต่รถคันนั้นก็ยังกระพริบไฟไม่หยุดแถมคราวนี้บีบแตรเพิ่มด้วย ผมชะลอรถให้ช้าเพราะกลัวว่าพ้นโค้งไปแล้วจะเจอหางแถวรถที่ติดอยู่ ซึ่งก็เจอจริงๆ
ปรากฎว่ารถ PPV คันนั้นหักออกซ้ายเร่งแซงผมไปแล้วไปชนเข้ากับท้ายรถเก๋งที่ติดไฟแดงเลนทางซ้าย ยังดีที่ชนไม่แรงเพราะจังหวะรถชะลอแล้ว

ท่าน จขกท.ขับรถลำบากขึ้นเพราะมีรถช้าแช่ขวา
ส่วนผม....ขับรถลำบากและอันตรายมากขึ้นเพราะมันมีคนที่ชอบขับรถแบบที่ผมยกตัวอย่างมาให้ดู

หลังๆผมแค่รู้สึกว่าบางส่วนในสังคมเรายังแยกแยะกันไม่ค่อยถูกว่าอะไรคือช้าแช่ขวา อะไรคือช่วงการจราจรคับคั่งรถเต็มถนน อะไรคือรถที่เตรียมจะเลี้ยวขวาข้างหน้า อะไรคือรถที่กำลังจะกลับรถเลยต้องชิดขวา
ถนนส่วนใหญ่ในบ้านเราก็ไม่ได้ออกแบบเหมือน Autobahn ที่เป็นถนนเส้นยาวๆโล่ง
เดี๋ยวก็มีที่กลับรถ เดี๋ยวก็เจอแยก เดี๋ยวก็เจอทางเลี้ยวขวาเข้าซอย มันเป็นไปได้ยากที่เลนขวาจะโล่งๆ เอาไว้เหยียบกันได้เพลินๆ

ยกเว้นว่าจะไปเจอพวกแช่ขวาจริงๆ ตามเลนขวาบนทางด่วนหรือถนนสายหลัก อันนั้นก็ด่าไปเถอะครับ....ผมเห็นด้วย  เพราะผมก็ด่า ด่าเสร็จก็ค่อยๆหาช่องแซงซ้ายไป

หลังๆถ้าเป็นหัวข้ออะไรแนวนี้ผมอาจจะไม่ค่อยมาตอบแล้ว เพราะผมรู็สึกว่าความคิดตัวผมเองไม่ค่อยเหมือนกับคนอื่นๆในเวปนี้
ถ้ามีสิ่งใดไม่ถูกใจ ก็ขออภัยไว้ด้วยครับ..............................................................

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 22:35:38 »

พักหลังๆมีกระทู้แนวนี้บ่อยขึ้นแฮะ ไม่ได้จะว่าอะไรเพราะมันก็จริงอย่างที่ทุกท่านว่ามา
ตาม ตจว เลนขวาคือที่ที่ดีที่สุด สำหรับผมนะ เลนซ้ายถนนพังมาก บางทีรถก็ช้าเกินด้วย มอเตอร์ไซค์ก็จะเบี่ยงออกมาอีก แต่อยู่เลนขวาก็อาจจะเจอพวกขับแช่เลน
ไม่ก็ยูเทิร์นมาแล้วอยู่ขวายาวๆ ไม่ลงซ้ายซักที ถ้าเขาไปต่อเร็วก็ไม่ว่าแต่บางรายขับเหมือนงมเกียร์งมคลัตช์อยู่ หัวร้อนไปหลายทีละ 555555

ช้าแช่ขวาส่วนมากผมจะแซงซ้ายแล้วตบไฟบอกทีนึง ไมไ่ด้ด่า แค่เตือนว่าเราจะแซงซ้ายและกรุณาอย่าเข้าเลนซ้ายตอนนี้
แต่ 90% ก็ยังหน้าด้านอยู่ขวาต่อไป และก็โดนกระหน่ำแซงซ้ายเรื่อยๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 22:52:08 »
เพราะทุกคน เอาตัวเองเป็นที่ตั้งไงครับ

เคยมั๊ย???
ตอนเด็กๆ ทำไมเพื่อนบางคนทำการบ้านได้เร็วกว่า
พิมพ์ดีดได้เร็วกว่า
เล่นเกมเก่งกว่า

ครับ... เวลาขับรถ ก็มีคนที่มีความสามารถเยอะกว่า

พวกความสามารถน้อยก็แถไปเรื่อย คงเก็บกดมาจากตอนเด็กๆแหละครับ

เร็วกว่าไม่เร็วกว่ากันเท่าไหร่ มันไม่เกี่ยวหรอกครับท่าน

มันเกี่ยวว่าพอเก็บกดเสร็จก็เลยมาทำมารยาทแย่ๆแทน

ส่วนพวกเราก็ต้องทำใจครับ
วิ่งซ้ายรับความเสี่ยงเอง

อ่อ แต่ผมไม่ไปวิ่งซ้ายหรอกครับ
ผมล่อมันกลางเลนนี่แหละ แซกขึ้นไปแบบ ซิกแซกไปเรื่อยๆ เลนซ้ายผมปล่อยครับแต่.. เลนขวาผมปาดเลย

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 22:59:28 »
ใช่ครับบางทีเรามีเรื่องด่วนจริงๆจะรีบไป รพ งี้ผมก็ไม่ได้ขับเร็วมากแต่เจอแบบ60แช่ขวาไม่หลบเลย

แล้วตอนนี้ผมเจอพวกไฟตัดหมอกอีกเปิดแทบทุกคันแถวเครือสหพัตน ศรีราชา ไม่รู้เป็นอะไรกันด่านตำรวจก็มีแต่ไม่เห็นจับ

เปิดกันขนาดนี้ สรุปมันยังผิดกฏหมายไหมครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 23:11:18 »
ตรรกะแช่ขวาผมคงไม่เหมือนชาวบ้านร้านตลาด พิมพ์มากี่กระทู้ผมก็ยิ่งรู้สึกขัดๆ
แค่จะบอกว่า อยากให้แยกแยะคำว่าแช่ขวาให้ชัดเจน ก่อนวิพากษ์วิจารณ์ ก็แล้วกันครับ

คนสมัยนี้ขับรถกันเพี้ยนๆ เอะอะดัน กดขึ้นไหล่ทางขวา ยิงไฟ ทั้งๆ ที่แซงไปแล้วขับช้ากว่าผมเสียเฉยๆ ก็มี
แต่บอกเลยว่าที่ผมเกลียดที่สุดคือ ร้อยวันพันปีก็ขับเอื่อยๆ เห็นไฟเลี้ยวปุ๊บไนตรัสทำงานที่เท้าทันที
รองลงมาก็คือ พวกแทรกไม่ดูทิศทางหรือขับแบบคิดว่าตนเองเป็นเจ้าถนน
และสุดท้ายคือพวกเปิดเลนพิเศษโดยไม่ได้มีเหตุอันควรครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 23:18:07 »
เมื่อไหร่จะเลิกคุยเรื่องนี้ครับ มันไม่ทางแก้หรอก เพราะแค่ในนี้ยังมีคนไม่เข้าใจและไม่ยอมเข้าใจอีกมากมายหลายคน

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 23:22:02 »
มีอยู่ทีนึงผมขับรถอยู่เลนขวา ข้างหน้าเป็นทางโค้ง พอเลยโค้งไปจะมีสี่แยกไฟแดงซึ่งผมจะเลี้ยวขวาพอดี
พอผมเห็นป้ายไฟแดงก็เลยชะลอรถ แต่พอมองกระจกหลังก็เจอรถ SUV PPV ป้ายแดงที่ว่ากันว่าช่วงล่างดีที่สุดขับจี้ท้ายและเปิดไฟกระพริบไล่ 
ผมแตะเบรคเบาๆและเปิดไฟฉุกเฉิน 3 ทีเพราะอยากจะสื่อว่า เฮ้ยๆข้างหน้าเลยโค้งไปมันเป็นไฟแดงนะ ระวังนะ...
แต่รถคันนั้นก็ยังกระพริบไฟไม่หยุดแถมคราวนี้บีบแตรเพิ่มด้วย ผมชะลอรถให้ช้าเพราะกลัวว่าพ้นโค้งไปแล้วจะเจอหางแถวรถที่ติดอยู่ ซึ่งก็เจอจริงๆ
ปรากฎว่ารถ PPV คันนั้นหักออกซ้ายเร่งแซงผมไปแล้วไปชนเข้ากับท้ายรถเก๋งที่ติดไฟแดงเลนทางซ้าย ยังดีที่ชนไม่แรงเพราะจังหวะรถชะลอแล้ว

ท่าน จขกท.ขับรถลำบากขึ้นเพราะมีรถช้าแช่ขวา
ส่วนผม....ขับรถลำบากและอันตรายมากขึ้นเพราะมันมีคนที่ชอบขับรถแบบที่ผมยกตัวอย่างมาให้ดู

หลังๆผมแค่รู้สึกว่าบางส่วนในสังคมเรายังแยกแยะกันไม่ค่อยถูกว่าอะไรคือช้าแช่ขวา อะไรคือช่วงการจราจรคับคั่งรถเต็มถนน อะไรคือรถที่เตรียมจะเลี้ยวขวาข้างหน้า อะไรคือรถที่กำลังจะกลับรถเลยต้องชิดขวา
ถนนส่วนใหญ่ในบ้านเราก็ไม่ได้ออกแบบเหมือน Autobahn ที่เป็นถนนเส้นยาวๆโล่ง
เดี๋ยวก็มีที่กลับรถ เดี๋ยวก็เจอแยก เดี๋ยวก็เจอทางเลี้ยวขวาเข้าซอย มันเป็นไปได้ยากที่เลนขวาจะโล่งๆ เอาไว้เหยียบกันได้เพลินๆ

ยกเว้นว่าจะไปเจอพวกแช่ขวาจริงๆ ตามเลนขวาบนทางด่วนหรือถนนสายหลัก อันนั้นก็ด่าไปเถอะครับ....ผมเห็นด้วย  เพราะผมก็ด่า ด่าเสร็จก็ค่อยๆหาช่องแซงซ้ายไป

หลังๆถ้าเป็นหัวข้ออะไรแนวนี้ผมอาจจะไม่ค่อยมาตอบแล้ว เพราะผมรู็สึกว่าความคิดตัวผมเองไม่ค่อยเหมือนกับคนอื่นๆในเวปนี้
ถ้ามีสิ่งใดไม่ถูกใจ ก็ขออภัยไว้ด้วยครับ..............................................................

+100 ครับ ย่านชุมชนมันก้ยังวิ่งเร็วแช่ขวา   คนในเวบนี้ผมว่าการขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนดมันคือไม่ผิดที่เขาไปไล่ดันท้ายชาวบ้านเขาได้

ถนนหลายเส้นไม่น้อยที่เลนซ้ายพังมาก แบบสายตะวันออก รวมถึงมีรถบรรทุก  มอเตอร์ไซค์ชาวบ้าน ไฟแดงย่านชุมชนแต่ละตำบล ก็ยังเห็นคนขับเร็วไร้ความรับผิดชอบ  วิ่งกันเต็มถนน

ขับเร็วแช่ขวาก็สมควรโดนด่า ขับช้า ถ้าเขาอยู่ขวาเพราะหาที่กลับรถ  หรือขับเพราะเลนซ้ายมันแย่มาก ทั้งมอเตอร์ไซค์ทั้งรถบรรทุก  จริงๆควรจะเอื้อเฟื้อกันมากกว่านี้

ผมว่าปัญหาช้าแช่ขวา ขวางทางจะไม่เกิดเหมือนกัน ถ้าไม่มีคนขับเร็วกว่าคนที่เค้าขับถูกกฎหมายบนเลนขวา

เพราะที่นี่ไม่ใช่เยอรมัน ถนนมีแค่สองช่องทาง เลนขวาถ้าทางต่างจังหวัดผมกลับมองว่าให้รถทั่วไปวิ่งปกติ  เพราะจุดกลับรถก็มี ไฟแดงก็มี

ผมว่าควรมีการออกแบบกฎหมายจราจรใหม่สักที ให้มันเหมาะกับบ้านเรามากกว่านี้  บนมอเตอร์เวย์ผมเห็นด้วยว่าช้าวิ่งขวาผิด แต่ถ้าทางหลวง ตจว ผมมองว่ามันคือสองช่องทางที่รถทุกคันมีสิทธิเลือกใข้สัญจรได้ ไม่ได้มีไว้ให้พวกไร้สำนึกขับกันเร็วผิดกฎหมาย

ขับเร็ว พลาด เสียหลักไปชนคนขับรถอีกคันที่จอดอยู่เฉยๆ ติดไฟแดงอยู่ตาย  ใครผิด ก้ไอ้พวกขับเร็ว

แหกโค้งกระโจนข้ามฝั่งถนนไปชนรถที่วิ่งมาดีๆ ก้ ไอ้พวกขับเร็ว

ในเมืองนอก Speed Limit เขาจริงจังมาก มีที่ไทยนี่ละ ล้าหลัง
อย่าไปมองเยอรมัน ก้มีแค่ Autobahn นั่นละที่ไม่มีจำกัดความเร็ว เพราะถนนมันกว้าง ตรงยาวๆ ไร้จุดกลับรถ

คนเรา เห็นเค้าทำ ตูก้ทำบ้าง คนอื่นเร็วได้ ตัวเองก็เร็วได้ คนเราน่ะชินกันง่ายจะตายไป สุดท้ายก็เลยได้เห็น ขับเร็วตีนผีเต็มถนน หรือแม้แต่ขับช้ามากๆแช่ขวา ปาด แทรก เกลื่อนถนน

ถนนเมืองไทยเดี๋ยวนี้มันบ้านป่าเมืองเถื่อนจริงๆ ขับรถเหมือนออกสนามรบ ไร้วินัย กฎเกณฑ์ กฎหมาย

ชนมาเจ็บหนัก โทษรถ แต่ไม่เคยโทษตัวเองที่ขับเร็ว ไม่ระวัง  ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย

โทษทุกอย่างแต่ไม่เคยมองตัวเอง

ถนนไม่ใช่ที่แสดงความสามารถ อยากแสดงความสามารถเชิญสนามแข่ง  ถนนคือ "ทางสัญจรสาธารณะ"  เช่นเดียวกับ "ฟุตบาท"

ไอ้พวกวิ่งบนฟุตบาท กับ เดินช้าๆเอื่อยๆ ผมมองว่าไปรบกวนคนที่เขาเดินปกติทั้งคู่

วิ่งบนฟุตบาทไม่มีสิทธิมาไล่คนเดินปกติน่ะ ถ้าตามมารยาท คนเดินช้าก้ไม่ควรจะเดินขวางเกะกะเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 23:27:27 โดย Butterzai »

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 00:19:13 »

ผมเห็นด้วยกับท่านครับ และขอบอกว่าท่านเข้าใจผมแล้ว ถ้าเป็นในเมืองรถเยอะผมก็ไหลตามไปครับ มีช่องก็ไป แต่ถ้าทางตรงถนน 2 เลนโล่งๆ แต่ขับ 60 ตีคู่ขนานกันทั้งสองเลน ผมก็ไล่คันขวาก่อนครับ ทางโค้งถ้าไม่โล่งจริง หรือมองไม่เป็นทางหลังจากโค้งผมก็ไม่แซงไม่ไล่เหมือนกันครับ
ผมเชื่อว่าท่านสมาชิกส่วนใหญ่แยกแยะได้แน่นอนครับ ว่าแบบไหนควร ไม่ควร

ที่โพส ก็แค่อยากหาเพื่อนครับ อย่าคิดมากนะครับ  :-[ :-[ :-[ :-[ :-[
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 08:30:09 »
ใจเย็นๆครับ มีเลนให้แซงก็แซงไปไม่ต้องแสดงกิริยาอะไรไปต่อยอดอารมณ์กัน เปิดเพลงเพราะๆแอร์เย็นๆ เอารูปเมีย ลูก พ่อแม่มาติดไว้ที่ๆเหลือบมองได้ง่ายๆก็ช่วยได้นะ เวลามีอารมณ์ก็หันไปมองแล้วคิดว่าเราต้องอยู่ต่อไปเพื่อใคร
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 09:06:11 »
เมื่อเช้าสดๆ ร้อนๆ วิ่งอยุ่บนทางด่วน แท๊กซีมาจากทางรองวิ่งมาจะเข้าเลน ผมมาเร็วเลยหักออกเลนสอง

เพื่อที่เค้าจะได้เข้าเลนและผมจะได้ไม่ต้องเบรค ที่ไหนได้พี่เค้าไม่จบหักต่อมาปาดหน้าผมที่เลนสองอีก

ทนไม่ไหวอะไรฟะ เลยกดแตรยาวด่าไป 1 ที

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 09:21:09 »
ผมล็อคกระทู้ไปแล้ว กลับมาปลดล็อคได้ไงนี่ 55555

ส่วนใหญ่ผมก็พยายามจะไปในช่องที่ดูปลอดภัยทั้งตัวเองและคนรอบข้างน่ะครับ
ผมไม่สู้คน ไม่อยากรบกวนใคร
และก็เป็นคนหนึ่งที่อยากมีชีวิตเห็นลูกโต

ไม่อยากว่าเรื่องจิตสำนึกอะไรอีกต่อไปเช่นกันครับ เพราะคงจะแก้ไม่ได้
ผมแค่กลัวว่าวันนึงผมอาจจะกลายเป็นคนที่ขับถูกต้องแต่โชคร้ายโดนรถแซงซ้ายมาชนไหม
จะโดนรถที่หักหลบมอเตอร์ไซด์ย้อนศรมาชนไหม
การขับรถที่เคยสุนทรีย์ก็กลายเป็นความหวาดระแวง เป็นความเครียดที่ต้องคอยมองรอบด้านไปหมด

ถ้าทุกคนเข้าใจได้แบบท่านสมาชิกในนี้ อุบัติเหตุก็เกิดได้ยาก ความสูญเสียก็น้อย
ไม่ถูกใจท่านใดก็ปล่อยผ่านไปนะครับ ผมแก่แล้วแค่อยากบ่นไปเรื่อย  :( :( :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2017, 10:20:15 โดย Fong »

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 09:31:56 »
ขับรถบนถนนทุกวันนี้น่ากลัวมากกว่าแต่ก่อนเยอะเลย จอดไฟแดงก็ตายได้ วิ่งอยู่ในเลนก็โดนรถบินข้ามมาชนได้  ไหนจะโดนตัดหน้า เบียดเข้าเลนอีก เสี่ยงชีวิตทุกวัน

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 09:47:38 »
ถนนมี 3 เลน ผมวิ่งเลนกลางขับเรื่อย  ๆ ไม่เกิน 100    ชีวิตปลอดภัยดีครับ   ไม่อยากแช่ขวา  ไม่อยากแซงซ้ายอันตรายมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 10:34:24 »
ย้ายไปบ้านเมืองอื่นครับ อันนี้ไม่กวน แต่จริง

วันก่อนขับข้ามจังหวัด เห็นตร.ทล.ออกมาทำงาน ก็ถือว่าดีครับ แต่ก็ปราบพวกมันไม่หมดเสียที

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 11:37:49 »
ผมอยากจะเข้ามาตอบตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับแต่กระทู้โดนล๊อคไป

แค่จะบอกว่าผมเข้าใจท่าน จขกท.น่ะครับ ในฐานะที่เราๆท่านๆพยายามขับรถรถให้ถูกกฎ เลนขวาไว้แซง รถโล่งแล้วก็วิ่งทางซ้ายไม่เกะกะกีดขวางจราจรกัน พยายามไม่ขับเกินกฎหมายกำหนด
จากนั้นเราก็จะรู้สึกหงุดหงิดกับพวกรถช้าแช่ขวาบ้าง รถที่แซงซ้ายแบบซิ่งๆบ้าง คือพี่แกจะแซงกันแบบดีๆไม่เป็นรึไง การมีเพื่อนร่วมทางขับรถกันแบบนี้มันเลยทำให้เรารู้สึกไม่ปลอดภัย

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 12:13:05 »
ย้ายไปบ้านเมืองอื่นครับ อันนี้ไม่กวน แต่จริง

วันก่อนขับข้ามจังหวัด เห็นตร.ทล.ออกมาทำงาน ก็ถือว่าดีครับ แต่ก็ปราบพวกมันไม่หมดเสียที

ถ้าบ้านเมืองอื่นที่ว่าหมายถึงอเมริกา ก็เป็นแบบนี้ครับ เพื่อนผมบ่นประจำ  ;D

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 12:18:19 »

ตอบแบบไม่กวนเช่นกันครับ ถ้าย้ายง่ายๆ ก็ย้ายไปแล้วครับ
ตอนเด็กๆ พ่อแม่ส่งให้เรียนภาษาอังกฤษก็ไม่ยอมเรียน
ตอนนี้ภาษาไม่ดี จะย้ายหนีไปไหนก็ไม่ได้ เดี๋ยวอดตายครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 13:47:07 »
เท่าที่ผมอ่านความคิดคนรอบข้าง รวมทั้งตัวผมด้วย สรุปได้แบบนี้

คนไทยเดี๋ยวนี้ Level สูงขึ้นเยอะคับ ในการเลือกสิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต ไม่ว่ารถ คู่ชีวิต สภาพแวดล้อม การงาน ฯลฯ และใส่ใจว่าอะไรคือการไม่กลั่นกรอง สิ่งที่ออกมาจากความคิด จนกลายเป็นการกระทำ หรือเรียกว่า ไม่เกรงใจ

แต่ก็ยังมีนิสัยบางอย่างที่เป็นพื้นฐานไม่มากก็น้อยตามแต่ละบุคคล คือ
1.การทำอะไรที่ตามใจตัวแล้วแล้วเป็นการรบกวนคนอื่นบ้างบางครั้งเป็นเรื่องปรกติ
2.คนไทยไม่มุมานะทำตัวเองให้ดีที่สุดบางคนจึงได้แค่ดีระดับหนึ่ง
3.ไปติไปว่าไม่ได้ไม่ชอบน่ะคับ และก็จะมีคำพูดตอบกลับมาว่า แล้ว...ดีนักเหรอ

ผมไม่ได้ว่าคนไทยน่ะคับ เพราะตัวผมเองก็มีนิสัยแบบนี้ส่วนหนึ่งเหมือนกัน
แค่รู้แล้วก็ปรับปรุงตัวให้ดีขึ้น แสดงออกให้น้อยลง แล้วหลีกเลี่ยงการปะทะ น่ะคับ

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 17:26:12 »
เมื่อเช้าเจอพี่แกขับช้าวิ่งกลาง เราก้อโยกดู ข้างหน้าไม่มีรถนินา บ่นๆ จนถึงแยกแกชิดขวาเลี้ยวซะงั้น ทั้งทีก่อนหน้าเลนขวาก้อไม่มีรถเช่นกัน ฮ่วยยย  :'(

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 17:43:45 »
ขับไปทางไหน เสี่ยงๆทุกวัน ไม่รู้เจออะไรบ้าง ระวังตัวเอง ให้ปลอดภัยที่สุด ทำที่จะทำได้ และ ระหว่างเดินทาง
ทำใจ ปรง ปล่อยวาง ไม่รู้แก้ไขอย่างไงแล้ว อยู่ที่คน นิสัย อารมณ์ ได้ใบขับขี่มาง่าย มารยาทครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์