ผู้เขียน หัวข้อ: [Clip] การตัดสินใจแบบนี้ ถือว่าเป็นการแก้ปัญหาเวลาขับขัน ที่ดีหรือไม่?  (อ่าน 7097 ครั้ง)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
ถนนวิวสวยๆแบบนี้แฝงอันตรายไว้เยอะนะครับ เห็นหลายทีแล้วชนกันที่6-7คันเลย เหตุการณ์ในคลิปผมเคยเจอเส้น สุพรรณกำลังมุ่งหน้ากลับ กทม。
จัํมสะพานลงมาเจอNissan Almera ขับช้าแช่ขวาอยู่ตีนสะพาน ผมเบรคตัวโก่งเบ้ออกซ้ายแบบในคลิปเช่นกัน เกือบลงไปเจอกับต้นไม้ข้างๆเพราะเป้นถนน2เลนไม่มีที่เผื่อมากขนาดในคลิป  นิสสันเห็นผมเบรคแกรีบเปลี่ยนเลนมาขับเลนซ้ายทันที
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ HHHsung

เสี้ยววินาทีแบบนี้ ถ้าเป็นผมๆ ก็หักออกครับ จะโชคดีไม่โชคดีก็แล้วแต่ดวง

เป็นการแก้ปัญหาที่ดีมั้ย ผมมองว่าไม่ดี เพราะหักออกมีความเสี่ยงที่จะได้รับอันตรายมากกว่า

เพราะคันข้างหน้าอยู่นิ่งหมดเแล้ว ชนยังงัยก็เจ็บไม่เยอะ แต่หักออกไปอย่างนั้น

ถ้ามีคันหลังมา จะโดนชนท้ายอย่างแรงเพราะรถเราช้า จะเจ็บเยอะกว่า หรือทำให้คนอืนที่เค้ามาดีๆ

หักหลบกระทันหัน ที่ความเร็วสุง รถพลิกหมุนแน่ครับ มีโอกาสตายได้เลย

ออฟไลน์ reyeshenry

เป็นแคมรี่ตัวไมเนอร์เชนส์แต่คาดว่าคงไม่ใช่ตัว ไฮบริด
ตัวไฮบริด จะมีระบบเบรคอัตโนมัติ  แต่ถึงเบรคให้ได้จริง คันมีกล้องคงจะชนตูดแคมรี่แน่ๆ

ออฟไลน์ alpha14

ใครมาเชียงใหม่บ่อยๆจะเห็นภาพแบบนี้เยอะครับ เพราะไฟแดงบนทางหลักถื่มากช่วงลำพูนเข้าเชียงใหม่ จะเห็นร่องรอยสีเปรย์พ่นมากมายไปหมด บางรอยนี่4-5คันต่อกันเลยนะ เคยนับได้เยอะสุด6คัน ทุกไฟแดงจะมีรอยทั้งนั้นแถวนี้ คิดว่าคงเป็นนักท่องเที่ยวไม่ใช่คนพื้นที่แน่นอน ข้บมาเพลินๆเจอรถติดไฟแดงท้ายยาวมากข้างหน้าก็เบรคไม่ทัน ใครไปเชียงใหม่ช่วงสงกรานต์ก็ระวังให้มากนะครับ อย่าเหม่อเด็ดขาดขนาดผมวิ่งบ่อยยังเกือบตั้งหลายที

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
รถดูช้ามาก ขนาดในคลิปที่ปกติจะดูไวกว่าความเป็นจริง ยังดูแล้วรู้สึกช้า แล้วมันเกิดเหตุการ์แบบนั้นขึ้นได้ไงครับ เล่นโทรศัพท์กันอยู่หรือยังไงครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เค้าก็ไม่ได้จี้นะ แต่จังหวะนั้นดูเหม่อไปหน่อย

ไม่รู้ว่าเค้าได้ทันมองกระจกหรือเปล่า อันนี้เจ้าตัวเท่านั้นที่รู้ครับ อิอิ

ถ้าเป็นผมคงแซงซ้ายไปก่อนแล้ว คงไม่เกิดจังหวะแบบนี้ครับ

ซึ่งเท่าที่ดู เค้าเบรคช้าไป ถ้าไม่หักออกน่าจะชน

ออฟไลน์ tee_inc

• Newbie
  • *
เจอแบบนี้บ่อยครับ ขับตามคันหน้าที่สูงๆที่ไม่เห็นข้างหน้าก่อน
โดยปกติจะเบรคสุด มองซ้าย (เผื่อออกได้) ตบไฟเลี้ยวซ้ายเลี้ยวขวารัวๆ เตือนคันหลัง

แต่หลังๆจะไม่ค่อยหลบซ้ายหนี แล้ว  เพราะคันต่อท้ายจะเบรคไม่ทัน  เพราะเขาไม่เห็นก่อน

ออฟไลน์ HLRx

ประโยชน์ของเบรคอัตโนมัติใน S80 เคยพาผมรอดหวุดหวิดแบบกรณีนี้มาครั้งหนึ่ง สาเหตุคือเหม่อครับ ระบบทำงานก่อนคนขับจะรู้สึกตัวด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Darkart

หักออกไวขนาดนั้น ไม่มองกระจกซ้าย มีชนกับเลนกลางแน่ๆ  ไม่มีรถมาก็ดีไป
เจอแบบนี้ รถตามๆกัน มองซ้ายบางครั้งบางคราว เผื่อรถข้างหน้าเบรค จะได้หักหลบไว้เนิ่นๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ blitzpao

เคยครับตอนนั้นขับสายเอเชียป้ายแดงอยู่เลย ขับตามกระบะส่งของเว้นระยะพอสมควรอยู่เลนขวาสุดขับมาประมาณ 70 กระบะหักหลบรถรอกลับรถผมก็ไม่รู้พอมันหักเลยเห็นท้ายรถข้างหน้าในเสียววินาทีนั้นมองช้ายไม่มีรถหักเลยทันทีเปิดไฟเลี้ยวทันด้วยฮ่าๆ ภูมิใจตัวเองมากแต่หลังจากนั้นก็ไม่ขับตามหลังกระบะส่งของอีกอีกเลยพวกรถยกสูงด้วยเพราะเวลาขับพวกนี้ ผมใช้หลักมองลอดกระจกหลังเพื่อดูระยะห่างคันหน้าด้วยอันนี้พ่อสอนมา แต่พักหลังคนติดฟิล์มดำเยอะขึ้นมองยากมาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมว่ามันเป็นสัญชาตญานนะครับ ที่ต้องหลบไว้ก่อน มันแค่เสี้ยววินาทีด้วย

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเขาไม่ได้เหม่อนะ
อารมณ์เหมือนมองกระจกซ้ายอยู่หาจังหวะจะออก
แล้วคันหน้าดันเบรกกะทันหันพอดี

แต่กรณีผมมันห่างกว่านี้เยอะ เพราะผมเว้นเยอะถ้ามองไม่เห็นข้างหน้า
แต่มันจะไปใกล้เพราะผมเร่งความเร็วจะเข้าเลนกลางไม่ให้ตัดหน้า
แล้วคันหน้าเบรกแรง

ถ้าเหม่อผมมั่นใจว่าชนตูดแน่ ถ้าหักหลบก็เอาข้างเข้า ไม่ทันหักพวงมาลัยมากขนาดนั้นหรอก
ยิ่ง Camry ระยะหมุนยาวๆ ด้วย

ออฟไลน์ starlight

มาดูอีกที

แคมรี่ อ่านซ้ายไว้แล้ว และเดาว่า เค้ากลัวจะโดนอัดท้ายมากกว่า เลยหักออกแบบนั้น   มิเช่นนั้นแล้ว ชนท้ายกันระนาวเลย เหตุการณ์นี้

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
ถ้าคนขับรถเป็นเค้าจะมองซ้ายเผื่อไว้แล้วครับ

ออฟไลน์ SLuang

ถ้ามีระบบเตือนการชนด้านหน้า คงไม่ขนาดนี้

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
สมัยนี้ เวลาเบรค ผมมองกระจกหลังตลอด กลัวโดนอัดตูด  :-\

ออฟไลน์ Buffy

เหตุนี้ เวลาผมวิ่งเส้นหลักหลักหรือทางหลวง จะเว้นพื้นที่ประมาณ สองช่วงรถเสมอ

แต่จะมีคันตามหลังไม่พอใจ เหมือนว่า เอ็งทำไมไม่ขับจี้ตูดคันหน้ามากกว่านี้แล้วแซงขึ้นมาอยู่หน้าผมตลอด

ออฟไลน์ Newhang

เป็นผมเบรคเต็มที่ ทันไม่ทันก็ค่อยว่ากัน ไม่ทันก็ชน

ผมเป็นคนขับรถอ่านเกมล่วงหน้าตลอด แต่ว่าตามๆกันมามันต้องเบรคให้ทัน คันหน้ายังทัน คันผมต้องทันสิ
บางทีแคมรี่อาจจะควรเบรคสักพักแล้วก็ได้นะ แต่รถมันบังเราเลยเห็นว่ามันไว