ผู้เขียน หัวข้อ: [Clip] การตัดสินใจแบบนี้ ถือว่าเป็นการแก้ปัญหาเวลาขับขัน ที่ดีหรือไม่?  (อ่าน 7079 ครั้ง)

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
คิดว่า Camry ตัดสินใจถูกต้องไหมครับ ที่หักออกซ้ายหมดตัว ดูแล้วอันตรายมาก ถ้าเกิดสมมุติ มีรถในเลนซ้ายตามหลังมา คงชนหนักน่าดู

ถ้าหากเกิดเบรคไม่ทันแบบเหตุการ์ณในคลิป และรู้ตัวว่าเบรคไม่อยู่และน่าจะสอยตูดคันหน้า เราควรแก้สถานการณ์อย่างไรดีครับ

1.ยอมสอยตูดคันหน้า โดยการเบรคสุดตัว เพื่อลดการปะทะจากการชน (แต่ความเสี่ยงก็คือรถที่ถูกชน ก็จะไปชนคันหน้าต่อ ลามเป็นโดมีโน่)

2.วัดดวงเหมือนแคมรี่ในคลิป (เหตุการ์ณแบบนี้ ผมเชื่อว่าไม่มีใคร ได้ทันมองกระจกด้านซ้ายแน่ๆ)

3.หักออกขวา ลงตรงช่องว่างที่กั้นทาง (ถ้าทำได้นะ)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
camry สุดยอดมากๆครับ ที่หักหลบได้แต่ดูเหม่อไปหน่อยนะครับ เป็นผมไม่รู้จะหักหลบทันไหม เร็วมากๆ

ถ้าผมเป็นคัน camry ผมคงหลบแบบนั้นครับ เพราะเบรคไม่ทันแน่ๆ หลบขวามองไม่เห็นอีกว่ามีเหล็กกั้นไหม แต่ camry เปิดไฟเลี้ยวด้วยนะ

ถ้าเป็นคันมีกล้องก็เกือบเบรคไม่อยู่เหมือนกันครับ ผมเห็นละว่าถ้าเบรคอาจจะไม่อยู่ คงลงขวาครับตรงนั้นมีช่องพอดี แต่ไม่ได้ลงไปในร่องนะ

คงเล็งว่าจะออกขวาแล้วแฉลบเข้าข้าง march แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 20:41:49 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
เป็นผม ผมหักขวาลงดงนะ หักซ้ายเสียวรถเลนกลาง ในคลิปเลนกลางโล่งด้วย เสี่ยงมากที่รถจะวิ่งมาเร็วๆ ถ้าชนคือรถเราพังเเน่ คนชนเจ็บตัว เราเจ็บอีก เเถมรถกระเด็นไปโดนรถที่จอดต่อเเถวอีก ถ้าไม่ตายก็คงโดนลงคลิป โดนประจารทั่วเน็ตเเน่ๆ อับอายยันลูกหลาน ถ้าลงดงก็เเค่กันชนอาจจะเเตก หรือถ้าซวยตรงดงมีต้นไม้ก็พังคนเดียว เจ็บคนเดียว เเต่ถ้าลงดงเเล้วไถลๆไปเลนตรงข้ามนั้นก็น่าคิดเหมือนกัน ลาโลกเเน่ๆ

จะชนคันหน้าก็ไม่รู้ว่ามันเร็วเท่าไหร่ เขาจะคอหักหรือเปล่า หรือรถเขาไถลไปทิ่มกันเป็นโดมิโน่ โดนด่ายาวๆ

ออนไลน์ starlight

camry เป็นมือเก่า ประสบการณ์สูง จังหวะนั้นคงเหม่อไปนิดนึง

ขับรถ ไม่ว่าจะช้า หรือเร็ว สิ่งที่ควรทำอยุ่ตลอดเวลาคือ กวาดสายตามองกระจกให้รอบคัน  เพื่อประกอบการตัดสินใจในเสี้ยววิ ว่าจะออกซ้าย ขวา หรือ กดเบรค อันไหนมันเซฟที่สุด

ออฟไลน์ I-PULSE

ถ้าป็นผม ผมกดบรกเต็มตีนและจับพวงมาลัยให้แน่น พร้อมรับแรงปะทะครับ คือผมมีระกันชั้นสาม ก็แค่ซ่อมรถตัวเอง
กดเต็มแล้ว คงเสียหายไม่มากดีกว่าหักซ้ายหรือขวาความเสี่ยงในวินาทีนั้นประเมิณยากมากครับ คิดไม่ทันหรอก

ออฟไลน์ paeybu

เบรคเต็มเท้าครับ ถ้ามีจังหวะมองซ้ายทันก็คงหลบซ้ายเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ProVaMed

สมมุติว่า Camry เบรคทัน ผมว่าคันมีกล้องชนตูด Camry แน่ๆเมื่อดูจากระยะเบรค จนถึงจุดหยุดนิ่ง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
โอ้.... camry คันนั้นมี vsc ด้วยหรือป่าว หักหลบได้เนียนโดยที่ท้ายไม่ปัดเลย (แต่หน้าดื้อออกไปเกือบสองเลน)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Sunny37

คิดว่าเค้าน่าจะมองเพื่อออกซ้ายอยู่เเล้วครับ เเล้วหันมามองข้างหน้าอีกทีคือคันหน้าเบรคเเล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมรอดมาได้เพราะหักหลับแบบนั้นหลายครั้งแล้วครับ เพราะติดนิสัยกลัวโดนชนท้าย แต่ส่วนใหญ่จะไม่ขับจี้เด็ดขาดถ้าอยู่เลยขวา หรือการจราจรแบบในคลิป
มันเป็นการขับรถที่เครียดที่สุดแล้ว การจราจรแบบในคลิปสำหรับผม  ช้าก็ไม่ช้ามาก จะเร็วก็ไม่เร็ว รถเยอะตามเป็นแถว มีชนท้ายแน่ๆไม่คันใดคันนึงกับจราจรแบบนี้

ผมมักจะขับเลนกลาง หรือเลนซ้ายถ้ามีไหล่ทางยิ่งดี แต่ถ้าอยู่ขวา จะพยายามเว้นเยอะๆเพราะเคยถูกชนท้ายมาแล้ว การจราจรแบบนี้แหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
แล้วถ้าจังหวะนั้นมีรถมาทางซ้ายละครับ แคมรี่ก็ออกไปชนเลยนะครับ แคมรี่ทำท่าเบี่ยงออกซ้ายอยู่แล้วด้วย จังหวะแคมรี่จริงๆก็เบรคทันครับ แต่เหมือนจะตั้งใจออกซ้ายอยู่แล้วเพื่อไม่ให้ติด อันตรายมากครับ ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่าง ถึงครั้งนี้จะไม่เกิดอุบัติเหตุขึ้นก็ตาม แต่เสี่ยงมากครับ เลยไปถึงเกือบเลนซ้ายสุด

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ต้องบอกว่า CAMRY มีฝีมือ เชื่อว่าดูซ้ายแล้ว ออกได้ครับ จังหวะแบบนี้ เคยเห็น ชนที 6-7 คันเลย

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้ามองกระจกมาเป็นระยะแล้วรู้ว่าว่างหักออก ก็ดีไป
ถ้าไม่ใช่แล้วหักมางั้น วัดดวงว่าหักไปเจอมอไซค์
ได้จ่ายค่าทำศพแน่ๆ แต่ถ้าหักไปเจอสิบล้อก็กลายเป็นรับค่าทำศพ กดเบรคตรงๆอย่างมากเปลี่ยนรถครับ

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
ให้ทาย ถึงแม้จะเป็นแคมรี่ป้ายแดง แต่ไม่น่าใช่มือใหม่แน่นอน

เพราะส่วนใหญ่กลุ่มลูกค้าเค้าไม่ใช่วัยรุ่นหรือเด็กซื้อรถคันแรก ....อย่างเช่นพ่อผมเป็นต้น
ก่อนหน้านี้ขยับจากไมตี้เอ็กซ์ มาวีโก้ตัวแรก จนมาเป็นแคมรี่ไฮบริด ก็ยังขับเหมือนเดิม คือ เว้นห่างคันหน้ามากๆๆๆๆๆ
เข้าไฟแดงเอามือมาจับหัวเกียร์ตอนชะลอความเร็ว เวลาเบรคก็จะมองกระจกหลังก่อนเลยว่าหักออกได้มั้ย รถคันหลังจะจิ้มตูดเรามั้ย

คำพูดที่ได้ยินประจำคือ "ระบบมันเยอะก็จริง แต่พ่อก็ไม่ไว้ใจมันซักนิด" .....พ่อออออออ
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมก็หักแบบนี้นะครับ ^^

สัญชาติญาณจริงๆนะครับ

จากความประสบการณ์ของผม บอกได้คำเดียวว่าแอบเหม่อ แต่ยะงเหม่อไม่เยอะ

ผมเองเวลาขับช้า เป็นแบบนี้ทุกที

ออฟไลน์ Seasons

• Newbie
  • *
ขับตามพวกมีนิสัยเหมือน camry ในคลิปทีไร ด่าตามหลังพวกนี้ตลอด จากเราเผื่อระบะเบรคดีๆ กลายเป็นหักหลบเอาตัวรอดไปคนเดียว เดือดร้อนเราที่ขับตามหลังต้องเบรคเผื่อระยะหน้าหลังอีก

ออฟไลน์ keamgladnan

ถ้าเบรคแล้วคิดว่าไม่ทัน ผมก็ต้องออกครับ แต่ถ้าข้างหน้าเบรคแบบนี้ ผมจะมองซ้ายเผื่อไว้แล้วหากมันกระทันหันแล้วซ้ายว่างก้ออกเลยไม่เบรคให้เสี่ยงชน

ปล  เกิดอุบัติเหตเพราะเลนขวาที่ควรจะเป็นเลนที่เร็วที่สุด ดันมีอะไรมากีดขวางแล้วทำให้รถหยุดนี่แหละ เส้นไหนเร็วๆแล้วเลนขวาเป็นแบบนี้ บอกได้เลยว่าชนกันมานักต่อนักแล้ว

ออฟไลน์ axister

ผมเดาว่าแคมรีจะออกซ้ายอยู่แล้ว แต่มัวจ้องกระจกมองข้างอยู่คันข้างหน้าเบรคละหันกลับมาเลยรีบหักหลบ

ออฟไลน์ Terng

เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้เลยครับ แต่มองซ้ายแล้วออกไม่ได้ ผมเลยหักหลบลงขวาไปเนียนๆ แต่ยังไม่ลงถนนนะ ไปจอดอยู่ข้างๆรถคันด้านหน้าตรงพื้นที่ว่างระหว่างไหล่ทางกับแบริเออร์ ส่วนรถที่ตามผมมา ชนตูดคันหน้าผมแทน (และชนต่อๆกันมาอีก 2 คันหลังจากนั้น) ทั้งแถวมีคันผมที่รอดคันเดียว

ในคลิป ผมคิดว่าแคมรี่น่าจะไม่ได้เหม่อครับ อาจประเมินแล้วขวาซ้ายว่าง เพราะมีจังหวะรอก่อนหักออกไปนิดนึง คงคล้ายๆกรณีที่ผมเคยเจอ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ tarahlm

มองเช่นเดียวกันว่าผู้ขับแคมรี่ไม่ได้เหม่อลอยครับ

คิดว่าเตรียมพร้อมจะออกซ้าย น่าจะคาดการณ์ล่วงหน้าไว้บ้างแล้ว
แต่อาจทิ้งระยะห่างคันหน้าที่ระดับความเร็วนี้ น้อยไปนิด จึงต้องหักอออกแบบนั้น

ถ้าเกิดเผลอพลาดทิ้งระยะน้อยไป แล้วเหม่อลอยเจอเหตุการณ์นี้เข้า
คงต้องเหยียบเบรกอย่างเดียว แล้วหักพวงมาลัยไปขวานิดๆเผื่ออาจมีช่องให้ลอดยาวขึ้น
แต่หักซ้ายจะเสี่ยงมากกว่า จากการโดนชนแบบไม่ได้มองหลังของเลนที่จะหักเข้าไป

ที่เหม่อตัวจริงน่าจะเป็นเจ้าของกล้องนี่แหละ ทิ้งระยะห่างน้อยไป ถ้าแคมรี่ไม่ออกชนท้ายแน่นอน

ออฟไลน์ Spada_Valess

ผมเคยเป็นแบบแแคมรี่ หลายครั้งอยู่ครับ มีครั้งนึงทางโค้งขวามา เจอรถติดเบรดเอียดผมหักหลบ คันหลังที่ตามมาหลบไม่ทัน ชนคันที่เบรค
รู้สึกผิดเลย  :'(

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้ามีชนสักคันคงมีต่อเป็นขบวนแน่นอน  เด๋วนี้ขับรถมองคันหน้าคันเดียวไม่พอแล้วครับต้องมองไปไกลๆ   คันที่ติดกล้องเจอแคมรี่เหม่อพาเอาระยะเบรคหายไปทั้งขบวน

ออฟไลน์ Aggressor

• Jr. Member
  • **
  • Be CLASSIC
เคยเจอแบบนี้แล้วน่าโมโหมากครับ คือตัวต้นเหตุอยู่เลนขวาสุดขับจนจะเลยทางออก ตกใจเหยียบเบรกแรงมากๆจนแทบจะจอดเลย แล้วก็เปลี่ยนเลนแบบน่าเกลียดสุดๆเพื่อจะออกทางคู่ขนาน ข้างหลังก็ชนกันระนาวส่วนตัวต้นเหตุขับหายไปอย่างสบายใจ

ออฟไลน์ Carrera

มีตบไฟเลี้ยวรอก่อนด้วย ไม่น่าจะเหม่อ คิดว่ามองด้านข้างแล้ว

คันหน้าก็จ่อชิดไปนิดนึงอิงจากความเร็วควรจะเว้นระยะให้ไกลกว่าอีกนิด    เพราะจ่อท้ายจนมองไม่เห็นว่ามีรถจอดติดเลนขวา
แถมไฟเบรคแคมรี่ก็ติดยาวมาพักนึง น่าจะกดเบรคตามเพื่อรักษาระยะห่างไว้หน่อย

เพราะกล้องมุม wide หรือเปล่าเลยทำให้ดูเหมือนเว้นระยะ

เว้นห่างๆ + มองไกลๆ จะช่วยได้ครับ

ปกติผมชอบเว้นเยอะหน่อย เห็นคันหน้า และเห็นคันถัดไปไกลๆ จะได้มีเวลาตัดสินใจ ไม่ใช่จะมารอเบรคตามคันหน้าอย่างเดียว มันเสี่ยง  การมีระยะเยอะ ทำให้เบรคได้นิ่มลง ลดความเสี่ยงที่จะเสียอาการ หรือใช้บริการ ABS , VSC ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2017, 00:09:18 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าคนขับ camry ไม่มองกระจกซ้ายแล้วหักออกเลย = อันตรายมาก / เคสแบบนี้เกิดบ่อยแถวพระราม2ขาออก รถเลนขวามักจะเบรคกะทันหันแล้วติดยาวแบบผิดสังเกต พอแซงขึ้นมาก็ไม่เจออะไร

วิธีแก้ ( trick ส่วนตัว )
1 การขับรถบนถนนทุกสาย ให้ขับเยื้องขวาและมองไปข้างหน้า 100 m+ เสมอ และยิ่งขับรถด้วยความเร็วสูงยิ่งต้องมองให้ไกลที่สุด
2 ขับรถอย่างรู้จัก limit รถของตัวเอง ถ้ามั่นใจว่าทำเบรคและช่วงล่างมา ก็หักหลบให้สุด เลี่ยงการเกิดอุบัติเหตุให้มากที่สุด
3 ศึกษาพฤติกรรมการขับรถของคนจังหวัดนั้นๆให้ดี จะช่วยได้มากเพราะบางจังหวัดขับรถแย่กว่ากรุงเทพก็มี
4 ซื้อรถโดยเน้นโครงสร้างความปลอดภัยและสมรรถนะเป็นหลัก พวก eco car และ b seg ถ้าเลี่ยงได้ควรเลี่ยงให้มากที่สุด อย่างน้อยเลือกซื้อ c seg ก็ยังดีเพราะเวลาเกิดอุบัติเหตุจากหนักจะได้กลายเป็นเบา 

ออฟไลน์ Anvers30

ล่าสุดผมก็เจอตรงเลียบด่วนขาเข้า เลยทาวน์อินทาวน์มานิดนึง มันจะมีเนินขึ้นข้ามอะไรซักอย่าง ถ้าเบี่ยงขวาจะขึ้นทางด่วนได้ ลงเนินมาเจอติดเป็นแพนิ่งสนิท เฉพาะเลนกลางกับขวา จากที่โล่งมาตลอดทาง ตอนนั้นน่าจะประมาณทุ่มนึงได้ ขับเฉลี่ย 70-90 ประเมินแล้วถ้าเบรคไปตรงๆ น่าจะชนแน่นอน ผมหักออกซ้ายทันที ด้วยความที่มาเร็วกว่าคันอื่นนิดหน่อย ไม่มีใครตามมาแน่นอน ก็ถือว่ารอดแบบพอมีสติครับ ถ้าขับมาเรื่อยๆ ขนานชาวบ้านไปตามการจราจร ผมคงเสี่ยงชนท้ายไปเลยครับ แต่กระทืบเต็มแรงวัดดวงไป

ส่วนเหตุการณ์ทำนองนี้ ผมจะเลี่ยงโดยการเว้นระยะให้พอเหมาะ หมั่นมองรอบด้าน มองไกล ขับเยื้องคันหน้านิดๆ เพื่อประเมินแรงเบรค ยกเว้นจะเจอแบบเหตุการณ์ข้างต้น อันนี้ถ้าหลบได้ คงต้องเอาตัวรอดครับ อย่างน้อยเซฟทั้งเรา เซฟทั้งคันอื่นในแถว ส่วนคันหลัง ก็ต้องหาทางแก้ไปล่ะครับงานนี้ สุดวิสัยจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เจอมากับตัวแบบนี้เป๊ะๆเส้นเดียวกันด้วย แต่ผมหักออกซ้าย
ขับตามกระบะเชฟตัวเตี้ย แต่สงสัยคันหน้าโน้นเบรกกระทันหันเลยเบรกตามๆกันไป
ผมเหลือบซ้ายว่างเลยหักออกเลย ไม่งั้นก็ชนแน่นอน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมก็หักนะ เคยเจอด้วย หักเอง ทำทุกอย่างแบบ อัตโนมัติ แต่ทุกครั้งที่ผมเลี้ยว หรือหัก ผมมองกระจกก่อน แล้วค่อยตัดสินใจ

ออฟไลน์ ps000000

มีสิทธิ์เหวี่ยงไปเจอคันอื่นในเลนกลางกับซ้ายได้ครับ ไม่รู้ดีกว่าชนท้ายชาวบ้านหรือเปล่า

ออฟไลน์ SM.

เส้นนี้อันตรายจริงๆ บางคนขับตามมานานๆ มันเหม่อได้ง่ายๆ