ผู้เขียน หัวข้อ: โดนมอไซค์ชนแล้วหนี ขับตามกันไหม [ขอบ่นที]  (อ่าน 6211 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
เพิ่งโดนชนกระจกมองข้างด้านขวาสดๆ ร้อนๆ ครับ
มันก็รู้ตัวว่าชน ไม่แม้แต่หันมามองหรือขอโทษเลย
บิดหนีต่อหน้า ทะเบียนก็ติดแบบหันเงยๆ ติดให้บิดามันดูหรือไง

จบการบ่น เข้าสู่คำถาม

อยากถามว่าเจอกรณีแบบนี้ขับตามกันไหมครับ?

ออฟไลน์ paeybu

Re: โดนมอไซค์ชนแล้วหนี ขับตามกันไหม [ขอบ่นที]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 21:04:41 »
ตามก็ตามไม่ทันครับ ไม่รู้จะตามทำไม

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
Re: โดนมอไซค์ชนแล้วหนี ขับตามกันไหม [ขอบ่นที]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 21:11:48 »
ตามทันก็อันตราย เขาอาจมีปืน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 21:12:21 »
อย่าตามเลยครับ ไม่คุ้มครับ อีกอย่างคือตามไม่ทันครับ

ผมเห็นกับตา มอไซต์เด็กนักเรียนมัธยมซ้อน 3 ชนกลางลำสวิฟท์แถวๆแยกพระนครเหนือ เดินลงมางงๆซักพัก สติมันคงมา ทิ้งเพื่อนสาวอึก 2 คน ควบมอไซต์หนีแบบไม่คิดชีวิต รถมันก็เยอะ ขี่เร็วมากกกกก ผมเป็นห่วงครับกลัวเด็กคนนั้นจะตายมากกว่าครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 21:16:28 »
ไม่ต้องตามครับ แต่อย่างน้อยต้องจำทะเบียนให้ได้ครับ แล้วโทรแจ้งกับทางประกัน ถ้าประกันตรวจสอบกับคู่กรณีว่าเฉี่ยวชนรถเราจริง เราก็ยิ้มได้เลย (แต่ถ้าจะให้ดีควรมีกล้องติดรถที่สามารถบันทึกเสียงได้ชัดๆ ด้วย)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 21:22:05 »
เศร้าใจครับ ทำใจตามอีหรอบเดิม
เฮ้ออออออออออออ
 :'(

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 21:29:33 »
กล้องหน้าชัดๆ ช่วยได้ ในกรณ๊มีประกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 21:49:35 »
ถ้าวิ่งถนนโล่งต่างจังหวัดเป็นไงเป็นกันครับ แต่กรุงเทพนี่ จำทะเบียนให้ทัน กล้องบางทีไม่ช่วยอะไรติดคันหน้าเกินมองไม่เห็น ถ้าไม่ติดป้ายก็ซวยไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 22:07:04 »
ติดกล้องครับ แต่ต้องเอาไปแจ้งความ
ประกันบอกรับเคลม

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 22:13:29 »
ไม่มีทางตามทัน ชนแล้วก็ซิ่งหนี เห็นมาหลายคันแล้ว

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 22:20:55 »
เพิ่งโดนมาด้วยครับ มาล้มใส่ประตูข้างคนขับ ผมไม่ได้อยู่ พอคนรถผมลงไป ก้บิดหนีตอนนั้นเลยครับ
พวกนี้มันรอจังหวะให้คนลงก่อน แล้วหนีครับ กลัวจะขับตามแน่ๆ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 22:31:32 »
ถ้ารถเราไม่เสียหายก็ไม่ตามครับ ตามก็ไม่ทันหรอก มอไซค์มุดเร็วจะตาย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ firstime911

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 22:53:05 »
ผมเพึ่งโดนไปเองครับ ตรงอโศก
ตอนแรกก็โกรธ แต่พอมาดู พึ่งรู้ว่า ผมขับ ชิดเลนเกินไป เขาผ่านกันไม่ได้

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 23:03:28 »
ตามไม่ทันอะครับ รถในเมืองติด โดน 3-4 รอบแล้วเลียบด่วนตอนเช้าๆ

ตอนแรกก็โกรธ แต่พอมาดู พึ่งรู้ว่า ผมขับ ชิดเลนเกินไป เขาผ่านกันไม่ได้

ผ่านไม่ได้ก็ไม่ควรผ่านครับ การแทรกไม่ใช่สิ่งที่ถูก

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 23:12:08 »
เพิ่งโดนชนกระจกมองข้างด้านขวาสดๆ ร้อนๆ ครับ
มันก็รู้ตัวว่าชน ไม่แม้แต่หันมามองหรือขอโทษเลย
บิดหนีต่อหน้า ทะเบียนก็ติดแบบหันเงยๆ ติดให้บิดามันดูหรือไง

อยากถามว่าเจอกรณีแบบนี้ขับตามกันไหมครับ?

ชนกระจกมองข้าง ส่วนมากไม่ใช่อุบัติเหตุครับ

ถ้าเกิดตอนรถติด  ส่วนมากเกิดจากเจ้าของรถ  จอดรถไม่อยู่ตามแนวของรถคันหน้า

ไปขวางทางมอเตอร์ไซด์  ถ้าเจอพวกที่พร้อมจะมีเรื่อง  ก็จัดการตบสั่งสอนแล้วขี่หนีไปเลย   คันที่ขี่ตามๆกันมา  ก็จะช่วยบังให้  รถบางคันถึงกับโดนถีบจนรถบุบเลยก็มี   

มอเตอร์ไซด์เค้าขี่ตามๆกัน ในช่องว่างระหว่างเลนรถยนต์  เวลาเจอรถขวาง   เค้าก็ต้องเบรค แล้วหักไปแทรกแถวของอีกเลนนึง ที่ก็ขี่ตามกันมา  ทำให้อาจเกิดอุบัติเหตุกับเค้าได้

ทีนี้พอเจอรถแบบจอดกั๊กเลน   ก็มักจะเป็นที่ระบายอารมณ์ครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 00:57:21 »
ตามไม่ทันอะครับ รถในเมืองติด โดน 3-4 รอบแล้วเลียบด่วนตอนเช้าๆ

ผ่านไม่ได้ก็ไม่ควรผ่านครับ การแทรกไม่ใช่สิ่งที่ถูก

ผ่านไม่ได้ ก็ไม่ควรผ่าน

รอสักนิด พอไฟเขียว รถก็เคลื่อน  ไม่เข้าใจว่าทำไมมอเตอร์ไซค์หลายคัน จึงพยายามจะแทรกแล้ว แทรกอีก เพื่อจะไปรอด้านหน้าๆ

หลายคัน ทั้งที่เห็นรถเก๋งกำลังจะเลี้ยว กำลังจะสลับกันผ่าน ทางร่วมทางแยก กลับแทรกเข้ามาเฉยๆ เหมือนไม่ห่วงชีวิต!

ทางลอดใต้สี่แยก และสะพานข้ามแยก ก็เป็นอีกเรื่อง ที่ผมไม่เข้าใจว่า ทำไมยังมีมอเตอร์ไซค์ใช้อยู่

ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า ว่ากฎหมายห้ามไว้ หรือที่ใช้ๆ นี่คือลักไก่กัน
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 01:28:10 »
เคยฝนตกรถติดอยู่บนสะพาน มอไซต์มาล้มข้างๆ
เอารถขึ้นบิดไปหน่อยหันมาไหว้ ละหายยาว
ถ้ารถไม่ติด ผมตามแน่ๆ เอาทะเบียนไว้ก่อน(แต่เดี๋ยวนี้รถใหญ่รถเล็กไม่ติดป้ายกันเยอะมาก ถึงมีกล้องบางทีก็ไม่ช่วยอะไร ส่อเจตนาชัดๆ)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 06:27:45 »

ชนกระจกมองข้าง ส่วนมากไม่ใช่อุบัติเหตุครับ

ถ้าเกิดตอนรถติด  ส่วนมากเกิดจากเจ้าของรถ  จอดรถไม่อยู่ตามแนวของรถคันหน้า

ไปขวางทางมอเตอร์ไซด์  ถ้าเจอพวกที่พร้อมจะมีเรื่อง  ก็จัดการตบสั่งสอนแล้วขี่หนีไปเลย   คันที่ขี่ตามๆกันมา  ก็จะช่วยบังให้  รถบางคันถึงกับโดนถีบจนรถบุบเลยก็มี   

มอเตอร์ไซด์เค้าขี่ตามๆกัน ในช่องว่างระหว่างเลนรถยนต์  เวลาเจอรถขวาง   เค้าก็ต้องเบรค แล้วหักไปแทรกแถวของอีกเลนนึง ที่ก็ขี่ตามกันมา  ทำให้อาจเกิดอุบัติเหตุกับเค้าได้

ทีนี้พอเจอรถแบบจอดกั๊กเลน   ก็มักจะเป็นที่ระบายอารมณ์ครับ

คืออย่างนี้ครับ
รถทางซ้ายชะลอแทรกคิว ผมอยู่เลนกลาง ก็ชะลอแล้วก็เบรค ข้างหลังไม่มีรถ แต่เลนขวามีรถกำลังวิ่งมาและไม่ได้หักซ้ายขวาแต่อย่างใด พอคันข้างหน้าขยับแล้วผมก็เข้าเกียร์เตรียมออกตัว มอเตอร์ไซค์คันที่ชนนี่ขับมาบนเส้นประระหว่างเลนกลางและเลนขวาอย่างเร็วมาก แล้วก็ชนกระจกมองข้างดังกรึกก แล้วก็บิดหายไป เรื่องมันเป็นแบบนี้ครับ และนี่ก็เป็นอีกครั้งที่โดนมอไซค์ชนแล้วหนี :'(

หลายๆ ครั้งผมก็สงสัย ว่าเส้นเลนประระหว่างเลน มอไซค์ควรวิ่ง แล้วถ้าวิ่ง วิ่งแบบเร็วๆ ก็ได้หรือครับ เขาไม่เผื่อว่าอาจเฉี่ยวชนนแล้วขับเอื่อยๆ บ้างหรือ ส่วนมากที่ผมเจอคือรถจอดกันดีดี ก็เว้นไว้ให้มอไซค์วิ่ง แล้วก็จะมีมอไซค์พวกที่วิ่งแทรกขับเร็วมากกก แล้วก็สอยกระจกมองข้างรถไปเลย  :'(

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 07:06:51 »
กล้งหน้าไม่พอครับ สมัยนี้ต้องกล้องหลังด้วย เสียดายที่ผมดันไปติดแบบ ch1 มาน่าจะติดแบบ 2 กล้องด้วยเพราะโดนมอไซค์ชนท้ายแล้วหนีเหมือนกัน มีแต่กล้องหน้า
     เอาให้หนักสุดก็กล้องข้างด้วยครับ อันนี้เหมาะกับสังคมสมัยนี้ที่ยุยากขึ้นครับ

ออนไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 07:26:46 »
ไม่คิดจะตามครับ เพราะยังไงก็ไม่ทัน  :(

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 07:36:18 »
ติดกล้องครับ
ซูมแล้วเซฟภาพกับวีดีโอ ไปแจ้งความและเคลมประกัน

(แต่ถ้าตาม เรามีคำตอบมั้ย ว่าตามไปแล้วจะทำยังไงต่อในเมื่อเค้าก็ตั้งใจหนีแน่ๆ
เรียกให้หยุด ถ้าไม่หยุดละ
ขับชนให้หยุดเลยดีมั้ยละ
แล้วผู้ร่วมถนนจะได้รับอันตรายจากเหตุการณ์ไม่คาดฝันมั้ย)
นี่ละ ผมจึงเลือกสูดลมหายใจลึกๆแล้วไม่ต้องตามมัน

"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 07:37:30 »
ในกทม. ตามไม่เคยทัน หลังๆ เลิกตามละ ว่าจะติดกล้องบันทึกภาพ 4 ทิศทาง 555

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 08:05:35 »
ติดกล้องแล้ว แต่มอไซค์ (บิ๊กไบค์) คันนั้น มันติดป้ายทะเบียนแบบในรูปครับ แต่หันขึ้นยิ่งกว่านี้อีก เรียกว่าภาพจากกล้องเห็นแต่แผ่นขาวๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 08:10:16 »
ไม่ตามครับ ทำไจกันไป

กับพาหนะที่ไวที่สุดใน กทม. อย่าไปเสียเวลาตามเลยครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 08:13:42 »
ไม่ตามครับ ติดกล้องแบบที่ความคิดเห็นอื่นๆว่าไว้ดีกว่า ถ้าเกิดความเสียหายหนักกับตัวรถจริงให้ตำรวจตามตัวครับ  ถึงอยากจะตามก็คงไม่ทันในสภาพการจราจรหนาแน่น ถ้าต่างจังหวัดถ้ามันไม่ขี่บิ้กไบค์หนีเราไม่พ้นแน่ๆ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 08:46:49 »
ถึงถนนโล่งก็ไม่ต้องตาม เกิดไปเชี่ยวชน หรือไม่ชนแต่คู่กรณีรถล้มเอง แล้วประสบอุบัติเหตุเราจะซวยอีก  ยิ่งอารมณ์กำลังขึ้นด้วยเดี๋ยวจะทำเกิดกว่าเหตุ

ติดกล้องหน้ารถ  โทรเรียกประกัน หรือแจ้งความเป็นทางออกที่ดีกว่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 08:51:21 »
มอเตอร์ไซค์ที่ขับหนี ส่วนมากไม่มีประกันชั้นสามหรือชั้นไหนๆนอกจากพรบ .

พอตามได้ ก็จะเชิญญาติพี่น้องมาโอดครวญขอความเห็นใจว่าไม่มีเงิน บ้านยากจน รายได้น้อยนิด

ฟ้องแพ่งไปก็ผ่อนวันละ10บาท

เสียเวลามากมาย

อยากให้กฎหมายบังคับทำ ประกันชั้น3 ได้แล้ว นะครับ มันเยอะมากเลย ไม่ใช่แค่ระมอเตอร์ไซค์นะ รถยนต์ทุกประเภทนั่นแหละ

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 09:54:23 »
ผมไม่ตามครับเพราะตามไม่ทัน โดนชนตรงประตูมอไซรีบลุกขึ้นบิดหนีอย่างไว รถก็ดันติดผมก็ตามไม่ทัน :'(

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 09:56:38 »
ตามไม่ทันครับ 5555 
   ตอนนี้ใช้วิธีสังเกตุรถตามหลัง  ถ้ามีมอไซด์พยายามเบียดมาจะสังเกตุรถและทะเบียนให้ชัดเจน  ไม่ขับตามครับ  โทรแจ้งตำรวจโทรแจ้งประกันเลย        แล้วไปแจ้งความที่สน  ได้ใบเคลม

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 10:07:52 »
เคยโดนครับ รถติดไฟแดงอยู่ โดนเฉี่ยวกระจกข้างดังกึ๊ก!! แล้วพี่ท่านก็มุ่งหน้าแทรกต่อไปโดยไม่มีหันกลับมามอง
ผมเลยทำใจ พูดกับตัวเองว่า ... กทม. ถนน "มอไซค์ฯสำราญ"...