ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะ 4 ประตู จะใส่ฝาปิดกระบะ แบบไหน ยี่ห้อไหนดีครับ??  (อ่าน 19636 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
คือผมจะติดฝาปิดกระบะ แบบยกได้ระนาบ 180องศาสีเดียวกับรถ กับรถกระบะ 4 ประตู DMAX Blue 1.9 hilander
เรื่องรูปทรง รับได้หมดครับ
แต่เลือกไม่ถูกเลยครับ  คนรู้จัก ญาติ ที่เคยใช้ ก็มีทั้ง
1. TOP UP  ดีคือราคาถูก หมื่นปลายๆ  มีราวแร็ค แต่มันโยกได้เยอะไปหน่อย การขึ้น-ลง หนักและยากนิดนึงเมื่อเก่าไปแล้ว  ระบบแมนนวล มือยก
2. MAX Cover ราคาช่วง 2 หมื่นปลาย แบบมีราวแร็ค สีเดียวกับรถ แบบแมนนวลมือยก แต่ระบบกลไก ดูแข็งแรงกว่า top up
3. Super Up  อันนี้ระบบมอเตอร์เฟืองยกไฟฟ้าพร้อมโช็คทั้ง 4 ต้น(หน้า-หลัง) ราคา 3 หมื่นหน่อยๆ ข้อดีคือ สบาย ไม่ต้องมือยก และปรับระดับได้อิสระ

ยี่ห้ออื่นไม่เคยสัมผัส แต่แนะนำมาได้ครับ

คิดไม่ตกเลย ว่า อันไหนจะคุ้มสุดครับ
งบประมาณ มีได้สูงสุด 4 หมื่นครับ
เลยอยากถาม สมช.ว่าใช้อะไรกัน แนะนำอันไหนดีครับ

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
ผมเลือกผ้าใบปิดกระบะ ไม่ต้องเจาะ เบาด้วย งบแค่ +/- 2,500. หากจะบรรทุกของใหญ่ๆ เช่น ตู้เย็น จยย. ฯลฯ แค่เปิดผ้าใบ อายุใช้งาน 5 ปี น่าจะได้ แต่เสียอยู่อย่างนึง คือ ใส่ของมีค่า ต้องคอยระวัง

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ฝากถามผู้รู้เพิ่มอีกนิดนึงคับ พวกนี้มันถอดๆใส่ๆ บางครั้งบางคราวเองสะดวกมั้ยคับ

ผมเลือกผ้าใบปิดกระบะ ไม่ต้องเจาะ เบาด้วย งบแค่ +/- 2,500. หากจะบรรทุกของใหญ่ๆ เช่น ตู้เย็น จยย. ฯลฯ แค่เปิดผ้าใบ อายุใช้งาน 5 ปี น่าจะได้ แต่เสียอยู่อย่างนึง คือ ใส่ของมีค่า ต้องคอยระวัง

ตอนนี้ ผมใส่ผ้าใบปิดกระบะแบบ 3 คาน แปะตีนตุ๊กแกะอยู่ครับ   ที่อยากเปลี่ยนเพราะ เวลาเดินทางคนเต็มรถ  ต้องเอากระเป๋าต่างๆ รองเท้า ของใช้อื่นๆ มาไว้หลังกระบะแทน และของหลายหลายมีราคามาก เช่น รองเท้า หรือ กระเป๋า ฯลฯ เวลาจอดแวะทำธุระ หรือไปเที่ยวไกลๆ ต้องลงเที่ยวกันทั้งรถ ต้องคอยยกของเข้าเก็บหน้ารถ พอจะออกรถที ก็ต้องยกมาไว้หลังรถ บ่อยๆมาก  เลยเป็นเหตุผลให้อยากหาพวกฝาบิดแบบล็อคได้แบบนี้ครับ   ส่วนเรื่องขนย้ายมอเตอร์ไซค์ ตู้เย็น หรือของใหญ่ ผมไปยืมรถพ่อ รถญาติขนได้เป็นครั้งคราวครับ ปีๆนึง แถบจะไม่ได้ขนของใหญ่เลยครับ

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
แนะนำแบบสไลด์ครับ เผื่อเวลาใส่ของทรงสูง จะได้ใส่ได้
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ HLRx

รุ่นใหนก็ได้ครับที่ไม่มีไฟฟ้า เพราะไฟฟ้าใช้ได้สูงสุดไม่เกิน 3ปี เสียทุกเจ้า ผมใช้ topup รุ่นถูกสุด 3ปีกว่าแระ กลไกยังปกติ แต่สีอ่ะ ปูดเป็นเม็ดๆตั้งแต่ครบ 2 ปี ตอนนี้ผมว่ายี่ห้อทีเปิดได้แบบปีกนก น่าใช้สุดแล้ว บรรทุกของสูงๆก็ได้ แต่จำชื่อยี่ห้อไม่ได้

ออฟไลน์ tommaris

แบบสไลด์ครับ เวลาขนของที่สูงกว่าหลังคารถก็ยังทำได้อยู่
ของในนี้มี 2-3 เจ้าแล้วมั๊ง ราคาไม่แรงเหมือนสมัยศูนย์ฟอร์ดนำเข้าแล้วครับ

ออฟไลน์ ps000000

Revo 4 ตู ยกสูงของผม

ผมเคยเล็ง ฝาทึบของ Max Cover ไม่ใช่ไฟฟ้า

สองหมื่นฝ่า แต่ ป่วยมะเร็งซะก่อนเลยไม่มีตังก์ไปติด

พวกผ้าใบ บางทีจอดตากฝน (ต่อให้มีคาน3เส้น) บางทีฝนขังกลาง ตกท้องช้าง
ขอบไลเนอร์มันง้างงับเข้ามาบรรลัยจักร

ออฟไลน์ Push in Boost

ต้องระวังฝนตกด้วยครับ
จอดไว้ค้างคืน เช้ามา น้ำขังเป็นท้องช้างเลย

ออฟไลน์ J_Serie5

ติดหลังคาไฟเบอร์ทีเดียวจบครับ ในอนาคตถ้ามีคนนั่งมากขึ้นก็ติดแอร์หลังเพิ่ม ดีกว่าไปติดแค่ฝาปิดกระบะครับ
http://www.carryboy.co.th/download/IsuzuDmaxRT50_ThaiBrochure.pdf

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยเล็ง ฝาทึบของ Max Cover ไม่ใช่ไฟฟ้า

สองหมื่นฝ่า แต่ ป่วยมะเร็งซะก่อนเลยไม่มีตังก์ไปติด

พวกผ้าใบ บางทีจอดตากฝน (ต่อให้มีคาน3เส้น) บางทีฝนขังกลาง ตกท้องช้าง
ขอบไลเนอร์มันง้างงับเข้ามาบรรลัยจักร

5555 บรรยายได้เห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ pee1818

ผมใช้ผ้าใบปิดกระบะแบบสามคานอยู่นะครับเจอฝนหนักๆ ไม่มีปัญหา แต่ก็เคยเห็นของรถ
ยี่ห้ออื่นที่ไลเนอร์ง้างมาบ้างเหมือนกัน แต่ของอย่าว่าแต่ง้างเลย จะสอดพลาสติกเผื่อติดตีน
ตุ๊กแกยังเล่นเอาเจ็มมือไปนาน เพราะไลเนอร์หนาจริงและแข็งมากด้วย

ออฟไลน์ No Trespassing

แนะนำแบบสไลด์ครับ เผื่อเวลาใส่ของทรงสูง จะได้ใส่ได้

+1 ครับ ผมก็ชอบแบบนี้นะ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ผมได้ตัดสินใจแล้ว และได้ไปมัดจำแล้ว สรุปคือ ได้ ฝากระบะแบบไฟฟ้า 100% Super Up สีตามตัวรถ พร้อมราวคาน ครับ ราคา 3 หมื่นกลางๆ

เพราะ ศรีภรรยาชอบ อันอื่นไม่เอา จะเอาอันนี้ คำว่าแพงจึงถูกในทันทีครับ 555

ออฟไลน์ ps000000

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ผมได้ตัดสินใจแล้ว และได้ไปมัดจำแล้ว สรุปคือ ได้ ฝากระบะแบบไฟฟ้า 100% Super Up สีตามตัวรถ พร้อมราวคาน ครับ ราคา 3 หมื่นกลางๆ

เพราะ ศรีภรรยาชอบ อันอื่นไม่เอา จะเอาอันนี้ คำว่าแพงจึงถูกในทันทีครับ 555

จบทุกทางเลือกครับ

เชื่อเมียแล้วชีวิตดรี๊ดรี จริงครับ