โพลล์

เบรคมือไฟฟ้า
24 (32%)
เบรคมือที่เท้าเหยียบ
8 (10.7%)
เบรคมือคนโยก
43 (57.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 69

ปิดการโหวต: เมษายน 07, 2017, 19:51:19

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความชอบครับ ระหว่างเบรคมือไฟฟ้า กับ เบรคมือที่เท้าเหยียบ และ เบรคมือคนโยก  (อ่าน 15796 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittimasak

• Jr. Member
  • **
จากประสบการณ์แล้ว ผมชอบเบรคมือไฟฟ้ามากกว่า รู้สึกไฮเทคดี
ในการเลือกซื้อรถ เพื่อนๆ ชอบระบบเบรคมือแบบไหนเป็นพิเศษป่าวครับ
ระหว่าง เบรคไฟฟ้า กับ เบรคมือที่ใช้เท่าเหยียบ (รวมถึงแบบมือดึงด้วยก็ได้นะครับ)

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
เอาแค่ความชอบ ผมชอบแบบไฟฟ้าครับ
เอาจากประสบการณ์ ขอเลือกแบบมือดึงหรือเท้าเหยียบ ไม่เอาไฟฟ้าเด็ดขาด

XJ ปี 05 ผมเจอบ่อยมากที่แบตอ่อนจนปลดเบรคมือไม่ได้
ระยะหลังๆนี่จอดรถไม่เคยใช้เบรคมือเลยซักคัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออนไลน์ Stp

ถ้าจะเป็นเบรกมือไฟฟ้า ขอให้มากับ Brake Hold เท่านั้น

ไม่งั้นเบรกมือแบบปกติก็พอแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ bubball

เบรคมือไฟฟ้าครับ เพราะส่วนตัวรู้สึกว่ามันประหยัดเนื้อที่ไปได้เยอะ อีกทั้งยังดูสวยงามกว่าด้วยครับ
เวลาใช้งานก็สะดวกกว่านิดหน่อยตรงที่เราดึงขึ้นอย่างเดียวไม่ต้องดึงลง แค่เหยียบคันเร่งมันก็ปลดเบรคมือให้เอง

แต่ถ้าถามว่า รถคันต่อไปจำเป็นต้องได้เบรคมือไฟฟ้าไหม ? ตอบว่าไม่จำเป็นครับ  :-X

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมชอบเบรคมือดึง เวลาฉุกเฉินใช้งานได้ง่ายกว่า

ส่วนเบรคเท้า ใน G9 บางครั้งก็ปลดไม่ได้ พอกดซ้ำก็ยิ่งลึกกันไปใหญ่ ไม่เหมือนพวกเบนซ์สมัยก่อน กดด้วยเท้าแต่ปลดด้วยมือ

ส่วนเบรคมือไฟฟ้ามันก็ดีครับ แต่ด้วยคำว่าไฟฟ้า ยังไงผมก็ไม่ไว้ใจอยู่ดี

ออฟไลน์ M@<>Ne

• Newbie
  • *
แบบมือเถอะครับ ผมค่อนข้างไม่ไว้ใจพวกไฟฟ้าทั้งหลายเลย :(

อันนี้อาจจะไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้ แต่ขอบ่นหน่อย คือเรื่องจอสัมผัส :-\

ผมว่ามันไม่โอเคมากๆเลยนะครับ เพราะเวลาขับรถเนี่ยตาเราควรจะมองถนน  :D

ซึ่งจริงๆแล้วของพวกนี้มันควรจะเป็นปุ่ม จะได้ใช้สัมผัสจากมือได้ ::)

ผมว่าเดี๋ยวนี้ขับชนท้ายกันบ่อยๆเพราะจอนี่แหละ กว่าจะกดโดนแต่ละทีมันต้องละสายตาจากถนนมา >:(

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
ชอบเบรคมือไฟฟ้าอยู่ 2 อย่างคือ
1. ประหยัดพื้นที่ ทำให้ console กลางสวยขึ้น
2. กระดิกนิ้วทีเดียวเบรคขึ้นสุดเลย

ที่ไม่ชอบคือ ปกติไม่ว่าจะจอดราบหรือจอดบนเนินผมจะขึ้นเบรคมือไว้ทุกครั้งก่อนเข้า P
แต่ด้วยความที่มันเป็นไฟฟ้า ทำให้กังวลเวลาจะขึ้นเบรคมือตอนจอด กลัวมันจะปลดไม่ได้เนื่องจากปัญหาบลาๆๆ ทำให้เดี๋ยวนี้จะใส่เบรคมือเฉพาะตอนจำเป็นเท่านั้น
อีกเรื่องคือหมดความสนุกในการเล่นกับเบรคมือ แต่ไม่ค่อยซีเรียสเพราะชาตินึงจะได้เล่นซักที

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
มือดึงครับ ไม่ได้ลำบากใช้งานมากมาย + ปัญหาน้อย +ถ้าเป็นรถขับหลังตอนจะดริฟ กระชากเบรคมือนี่ดูเท่ดี
อันที่ไม่ชอบเลยคือเอาไว้ที่เท้า กะน้ำหนักยาก ท่าทางตอนจะเหยียบใช้งานก็แปลกๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ชอบเบรคไฟฟ้าแบบมี Brake Hold ครับ ถ้าไม่มีผมขอแบบมือดีงดีกว่า ใชั้ทั้ง 3 แบบอยู่ ชอบแบบมี Brake Hold ที่สุด
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

แบบมือเถอะครับ ผมค่อนข้างไม่ไว้ใจพวกไฟฟ้าทั้งหลายเลย :(

อันนี้อาจจะไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้ แต่ขอบ่นหน่อย คือเรื่องจอสัมผัส :-\

ผมว่ามันไม่โอเคมากๆเลยนะครับ เพราะเวลาขับรถเนี่ยตาเราควรจะมองถนน  :D

ซึ่งจริงๆแล้วของพวกนี้มันควรจะเป็นปุ่ม จะได้ใช้สัมผัสจากมือได้ ::)

ผมว่าเดี๋ยวนี้ขับชนท้ายกันบ่อยๆเพราะจอนี่แหละ กว่าจะกดโดนแต่ละทีมันต้องละสายตาจากถนนมา >:(

เรื่องจอผมเห็นด้วยสุดๆเลยครับ
ตอน HR-V ออกผมชอบมากกกกกกก คิดว่าล้ำมาก ได้ระบบสัมผัสทั้งหน้าจอและส่วนควบคุมระบบแอร์
ปรากฎว่าพอใช้จริงไปสักพักเริ่มรำคาญการที่ต้องละสายตาไปมองทุกครั้งที่ต้องปรับแอร์มากๆ เลิก want ในรถคันต่อไปแน่นอนครับระบบสัมผัส 555555

ออฟไลน์ lay

+++1

ออฟไลน์ Impulse

แบบมือโยกครับ ไฟฟ้ามันดูติ๋มมาก

ออฟไลน์ lay

เรื่องจอผมเห็นด้วยสุดๆเลยครับ
ตอน HR-V ออกผมชอบมากกกกกกก คิดว่าล้ำมาก ได้ระบบสัมผัสทั้งหน้าจอและส่วนควบคุมระบบแอร์
ปรากฎว่าพอใช้จริงไปสักพักเริ่มรำคาญการที่ต้องละสายตาไปมองทุกครั้งที่ต้องปรับแอร์มากๆ เลิก want ในรถคันต่อไปแน่นอนครับระบบสัมผัส 555555

+++2

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เคยใช้แต่เบรคมือดึงกับเบรคมือเหยียบที่เท้าครับ ยังไม่เคยใช้เบรคมือไฟฟ้า แต่อยากลองมาก Brake Hold ด้วย

จริงๆชอบเบรคมือดึงธรรมดาครับ รู้สึกมันใช้งานง่ายดี เวลาเกิดเหตุฉุกเฉินแล้วต้องใช้ มันน่าจะสะดวกกว่าที่เท้า

**** อันนี้ผมสงสัย รถที่ใช้เบรคมือไฟฟ้านี่ยังสามารถจอดขว้างให้เข็นได้มั้ยครับ หรือดับเครื่องแล้วมันขึ้นเบรคมือเองเลยครีบ *****
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เบรกมือไฟฟ้า คือการทำของง่ายๆ ให้กลายเป็นของยาก (แค่ออกแรงดึง/เหยียบ มันจะเสียเหงื่อไปกี่หยดเชียว)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ชอบมือดึงมากกว่า มันดึงดริฟได้ เบรคมือไฟฟ้าทำไม่ได้

ออฟไลน์ TRcdi

ไม่ซีเรียสเลยซักแบบ แต่เลือกแบบไฟฟ้าไป
ทุ่นแรง + เกร๋ดีครับ

แต่มีข้อเสีย คือ รถที่ใช้ประจำ 2 คัน
เป็นแบบไฟฟ้า   แต่คันนึงเบรคโดยกดลง 
คันนึงเบรคโดยดึงออก  งงตลอดเวลา

ปล. เห็นปัญหาที่คุณ Cartoon J บอกเวลาแบตอ่อน
ชักจะอยากกลับไปใช้แบบมือดึงแฮะ 
ผมติดชอบใช้เบรคมือตลอดเกือบทุกครั้งที่จอด

เคยใช้แต่เบรคมือดึงกับเบรคมือเหยียบที่เท้าครับ ยังไม่เคยใช้เบรคมือไฟฟ้า แต่อยากลองมาก Brake Hold ด้วย

จริงๆชอบเบรคมือดึงธรรมดาครับ รู้สึกมันใช้งานง่ายดี เวลาเกิดเหตุฉุกเฉินแล้วต้องใช้ มันน่าจะสะดวกกว่าที่เท้า

**** อันนี้ผมสงสัย รถที่ใช้เบรคมือไฟฟ้านี่ยังสามารถจอดขว้างให้เข็นได้มั้ยครับ หรือดับเครื่องแล้วมันขึ้นเบรคมือเองเลยครีบ *****

ขว้างได้ครับ เราต้องดึงมันขึ้นเท่านั้นมันถึงจะทำงานเหมือนเบรคมือปกติครับผม ส่วนถ้าจะจอดแบบให้มันใส่เบรคมือไว้ก็ให้ดึงมันขึ้นก่อนที่จะดับรถครับ เบรคมือก็จะยังทำงานค้างไว้อยู่

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เคยใช้ทั้งเบรคมือแบบดึงและไฟฟ้าครับ ถ้าเอาสวยงามและเรียบง่ายชอบแบบไฟฟ้าครับ แต่ผมจะเล่าอะไรให้ฟังตั้งแต่ใช้เบรคมือไฟฟ้ามา

มีข้อดีคือ
1.สวยงาม
2.ใช้ง่าย แค่กระดิกนิ้ว
3.กดแล้วเบรคมือดึงสุดเลย เข้า D ยังไม่ไปครับ

ข้อเสีย
1.มีเสียงอื้ดดด ตอนมันทำงาน ไม่ใช่ปัญหาอะไรแต่เงียบกว่านี้จะดีครับ
2.***ถ้าดับเครื่องแล้วมันกดปลดไม่ได้ครับ ดึงขึ้นได้แต่ปลดไม่ได้ ลำบากกับชีวิตมากๆครับ เวลาขึ้นเบรคมือละจะปลดต้องมากดพุชสตาร์ทให้ on ให้ไฟมาเลี้ยง รำคาญมากครับเวลาจะเข็น
3.มันไม่แน่นอนถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินครับ เบรคมือแบบดึงมันคุมได้ครับ แบบไฟฟ้ากดแล้วมันเบรคเลย ทำให้คาดเดายากครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ tatum0022

ที่บ้านมีทุกแบบ ถ้าเอาไฮเทคแน่นอนไฟฟ้าเอาไปกิน ส่วนรถที่ขับอยู่ประจำเป็นแบบเบครเท้าแต่ปลดมือใช้ลำบากสุด 555 ผมชอบแบบมือโยกที่สุดล่ะ เดิมๆ เบๆ นี่แหละ รถแบตหมดไฟมีปัญหาก็ยังทำงงานได้ และเวลาฉุกเฉินก็เอามาใช้ได้ง่าย และคุมง่ายสุด ความเห็นส่วนตัวนนะครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ yod artstu

ที่บ้านมีแบบเท้า 2 คัน ไม่ชอบเลย
ชอบแบบมือดึงมากกว่า ฉุกเฉินทำงานได้ทันใจ
ก้านใหญ่เกะกะหน่อย ไม่เป็นไรครับ
: )

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ HHHsung

ไม่ชอบเบรคมือไฟฟ้าครับ ดูขั้นตอนมันยุ่งยาก แต่เรื่องความปลอดภัยมันดีกว่าเบรคสายธรรมดา

อย่างตอนใช้ฟังก์ชั่น auto break hold พอผมปลด seat belt เบรคมือไฟฟ้าทำงานทันที

ออฟไลน์ slimer

• Newbie
  • *
สามแบบนี้ แบบไหนก็ได้ตรับ
ยังไงก็ใช้ง่ายกว่าเบรคมือที่อยู่ใตัพวงมาลัย :D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ชอบแบบมือโยกครับ

แต่ก็ชอบแบบเ้าเหยียบแบบใน Accord G9 เหมือนกันครับ เพราะทำให้คอนโซลกลางดูเรียบร้อยดี

ไม่อยากได้แบบไฟฟ้าครับ กลัวลูกกดเล่นระหว่างขับ
เวลาเด็กนั่งหน้านี่กดไปทั่วครับ แอร์ออโต้นี่ของชอบเลยครับ กดกันมันส์
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ผมเด็กยุค 90..ขอเบรคมือเท่านั้น มันมั่นใจกว่าเยอะ 8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ชอบเบรคมือไฟฟ้าที่มีระบบ hold ครับ แต่ตอนนี้ใช้แบบมือดึงและเท้าเหยียบ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
โหวตเรียบร้อยครับ "เบรคมือคันโยก"  :-*

เป็นหัวข้อโหวตที่สามารถจิ้มโหวตได้เลย  8)

เบรคมือไฟฟ้า มโนถึง ตอนลงเขาแล้วเกิดเครื่องดับ  :o  ???

เครื่องดับยังใช้ได้ ให้ผ่าน แต่การควบคุมปริมาณยังทำได้ยาก ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ SM.

มือดึงครับ เวลาฉุกเฉิน ไม่ต้องก้มหา ดึงได้เลย ถนัดกว่า