ผู้เขียน หัวข้อ: อาการรถของผมอืดแบบนี้ เกิดจากอะไรครับ (แก๊ส LPG)  (อ่าน 18144 ครั้ง)

ออฟไลน์ Woradorn

• Jr. Member
  • **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์
Re: อาการรถของผมอืดแบบนี้ เกิดจากอะไรครับ (แก๊ส LPG)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 20:05:04 »
ของผม fortuner เปลี่ยนหัวเทียนหายครับ
ตอนแรกนึกว่าเครื่องไปหละ ฮา
(ทำแค่นี้จริงๆ ตอนแรกช่างยังงงๆกับอาการเหมือนกัน พอเปลี่ยนเท่านั้นหละ จบครับ)

หัวเทียนจะไปเร็วกว่าปกติครับ ลองดูหัวของหัวเทียนดูครับน่าจะเห็นชัดว่าสึกไปเยอะ
กับล้างปีกผีเสื้อให้คันเร่งฉับไวเหมือนเดิม

ตอนนี้เปลี่ยนหัวเทียน บ่าวาล์ว กรอง สายแวคคั่ม ตั้งหัวฉีดแล้ว
รถกลับมาวิ่งเหมือนตอนปกติแล้วครับ แต่สงสัยจะมีเรื่องกล่องไม่ตรงรุ่นแถมมาด้วย --"

ยินดีด้วยครับที่กลับมาปกติเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือเจอสิ่งที่ยังทำให้แรงได้อีก อิอิ  ;D

ของผมอาการเต็มๆ ที่เจอคือเครื่องมันแรงตกไปมาก
เหยียบไม่ค่อยขึ้นเหมือนเดิม ถึงเติมคันเร่งแบบไหนก็ตาม
อยู่ดีๆก็ตันที่ 140 พอดีขับต่างจังหวัดช่วงเร่งแซง
เปลี่ยนน้ำมันก็อาการคล้ายๆกัน

อีกวันไปตันที่ 130 เข้ากรุงพอดีโทรนัดหมายช่างที่รู้จักกัน
วันไปหาช่างตันที่ 110 ทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน

จากวิแคะส่วนตัว ลองไล่สิ่งที่ไม่ได้เซอร์วิสรถตัวเองมาสักระยะ
ก็คิดว่าเป็นหัวเทียนอย่างแรกเลยนี่หละครับ เพราะทั้งแก๊สทั้งน้ำมันเป็นทั้งคู่
เลยตัดประเด็นแก๊สไปก่อน

โชคดีเปลี่ยนแล้วหายเลยก็ได้ปสก.กันไปทั้งผมทั้งช่าง  :)

ตอนนี้จะเริ่มแก้ไขเป็นสเต็ป ๆ ไป เคยแต่ออกตัวเรื่อย ๆ
ไม่เคยรู้สึกว่ามันอืด จนมาหลัง ๆ จับเวลาเทียบกับรถที่สมบูรณ์ 0-100
รถคนอื่น 10 วิ / รถตัวเองล่อไป 20 วิ TT