ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีทุกๆ คนครับ เพิ่งมาใหม่สดๆ ร้อนๆ ตั้งใจว่าอีกสัก 2-3 ปี จะออกรถใหม่ครับ  (อ่าน 4124 ครั้ง)

ออฟไลน์ รถมือสาม

• Newbie
  • *
  • เดินทางปลอดภัยครับ
สวัสดีอีกครั้งครับ  :D

"ตั้งใจว่าอีกสัก 2-3 ปี จะออกรถครับ"

ถ้าจะออกรถในตอนนี้ คงเป็น Honda City ครับ คือได้ทั้งเรื่องราคาและความกว้างภายในของรถ
แต่อย่างที่บอกไว้ครับ คือมีแผนอีก 2-3 ปี แล้วค่อยออก

จึงอยากขอคำแนะนำหรือว่าแนวโน้มหน่อยนะครับ หรือว่าช่วยคาดการณ์ให้หน่อยนะครับ...

ในใจก็อยากได้รถที่ใหญ่กว่า City อีกนิดหนึ่ง เป็นไปได้ไหมครับที่ City เจนฯ ต่อไปจะใช้แพลตฟอร์มของ Civic (FD/FB)
ซึ่งโอกาสผมก็ว่าน่าจะเป็นไปได้ แต่ไม่รู้ว่าจะปีไหนหรือมีโอกาสเมื่อไหร่ มีท่านไหนพอจะทราบหรือว่าประมาณการณ์ได้บ้างไหมครับ
คือถ้าไม่รู้จริงๆ เดาๆ เอาเล่นๆ ก็ได้ครับ  (จะได้มีความหวังบ้าง 5555)

หรืออีกด้านหนึ่ง ถ้า City ไม่มีแผนขยายแพลตฟอร์มแล้ว ก็อาจจะเพิ่มเงินไปเล่น Toyota Altis รุ่นล่างๆ ดีไหมครับ
เนื่องจากรู้สึกมั่นใจในเรื่องของการซ่อมแซมในอนาคตครับ คือ กะซื้อแล้วใช้ไปจนมันพัง  :(    แต่!!!! ไม่อยากได้หน้าตาแบบตัวปัจจุบันนะครับ
อีก 2-3 ปีนี้ Altis จะมีเจนฯ ใหม่ออกมาไหมครับ

ขอเชิญทุกๆ ท่าน ช่วยตอบคำถาม ช่วยแนะนำ หรือวิพากษ์วิจารณ์ แผนของผมหน่อยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :) :) :)
คิดให้ได้ก่อน ก่อนที่จะรู้ตัวว่าเพิ่งคิดได้!!!

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ถ้าจะใช้จนพังก็รอ Altis เถอะครับ เจนใหม่อีก 2-3 ปีมาไทยแน่ๆ ครับเป็น TNGA ด้วย ทั้งทนถึก ขับดี หล่อ แพง

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
City ก็ไม่ได้ดูแลยากนะครับ ใช้จนพังได้ทั้งคู่แหละ
ถ้าใช้แต่ในเมือง City ก็พอแล้วครับ แต่ถ้าวิ่งทางไกลบ่อยก็เอา Altis เถอะ สบายกว่าพอสมควร

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คอยติดตามข่าวสารของทางรถยนต์ไปเรื่อยๆไม่ต้องคาดการณ์อะไรจะดีที่สุดครับ เมื่อถึงเวลาที่ต้องการเปลี่ยนรถก็แค่ไปทดลองนั่งทดลองขับรุ่นที่มีอยู่ในตลาดแล้วตัดสินใจ จะง่ายกว่าเยอะครับ เพราะจะมีข้อมูลจริงทั้งออฟชั่นและราคา บทความที่สื่อได้ทดสอบและลงความเห็นเกี่ยวกับรถรุ่นที่สนใจ รวมถึงตัวรถให้ทดลองนั่งทดลองขับอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ ismael

ยินดีต้อนรับ
ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
ผมดูจุดประสงค์การใช้งานตอนจะซื้อเลยครับ ลองหาข้อมูล ณ เวลานั้นดู เลือกรุ่นแล้วไปลองเทส
อีก2-3ปี คุณอาจไปซื้อsuvหรือกระบะ แทนรถซีดานทั่วไปก็ได้ครับ ดูรถที่ตอบโจทย์เราตอนที่จะซื้อดีกว่า

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ค่อยๆเก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Nott1959

V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่า อีกสองปี ตัวเลือกอาจจะเปลี่ยนไปเยอะครับ

ออฟไลน์ SM.

ยินดีต้อนรับครับ

ตอนนี้ ตั้งใจเก็บเงินไปก่อนครับ อย่าเพิ่งไปคิดอะไรเยอะ พอถึงเวลานั้น ค่อยมาตั้งคำถามใหม่ เพราะอะไรๆๆ มันคงเปลี่ยนไปเยอะครับ ทั้งตลาดรถ ทั้งความคิด จขกท

สมาชิกในนี้ ยินดีช่วยให้คำปรึกษากันทุกคนครับ

ออฟไลน์ blitzpao

ยินดีต้อนรับครับเว็บบอร์ดนี้อบอุ่นมากครับผมอยู่มา ๗ เดือนได้ความรู้เพียงสำหรับเรื่องรถนั้น

CITY ไม่มีทางใหญ่เท่า Civic แน่ๆครับ ส่วนหนึ่งที่ Civic ใหญ่เกือบเท่า แอคคอด เพราะต้องการเอาใจตลาดเมกา แต่ City ไม่ได้ขายในเมกาส่วนใหญ่จะขายใน อินเดีย ไทย พวกนี้ซึ่งก็โอเคว่ารสนิยมนิยมรถใหญ่เหมือนกันแต่ปัจจุบันผมว่ามันกว้างมากๆเลยนะ City เนี่ย

Altis เจนใหม่กว่าจะมาอีก๒ ปี ครับเก็บตังรอไว้ได้เลยซึ่งคงไม่ลดขนาดตัวถังหรอกแต่จะทำให้ดูหรูขึ้นขับสนุกขึ้นตามเทรน

ออฟไลน์ Stp

ถ้าคุณไม่ชอบหน้าตาของ Altis ตัวปัจจุบัน แล้ว Altis ใหม่เผยโฉมออกมา คุณอาจจะกลืนน้ำลายไม่ลงก็ได้นะ

แต่ถ้าคุณยินดีกับแนวการออกแบบของ TNGA ในยุคใหม่ อันนี้รอดีกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆ ท่านมากๆๆๆๆๆ สำหรับคำแนะนำ ความคิดเห็น หรือการต้อนรับครับ

อีก 2-3 ปี ตอนที่จะออกรถใหม่ อาจมาขอคำแนะนำอีกครั้งครับ  :) :) :) 

(ปกติจะเข้ามาอ่านทุกวันครับ เปิดดูเช้า สาย เที่ยง บ่าย เย็น มืดๆ จนรู้สึกว่ากระทู้ใหม่มันน้อยจังเลย อิอิ)

คิดให้ได้ก่อน ก่อนที่จะรู้ตัวว่าเพิ่งคิดได้!!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยินดีต้อนรับครับ

แฟลตฟอร์มเอฟดีเอฟบีผมว่ายาก
จุดประสงค์เพื่ออะไรครับ ถ้าขับคนเดียวในเมืองก็ไม่จำเป็นต้องเพิ่ม
ถ้าวิ่งตจว.บ่อย ขับไกลมีบ้างหรือขับทำงานรถไม่ติดมากอัลติสก็ดีครับ เพราะใหญ่นั่งสบายถุงลมรอบคัน
อีก2-3ปีถึงตอนนั้นตัวใหม่ก็ออกแล้วครับ รอเลย

ออฟไลน์ puo

ผมก็เคยคิดว่าจะใช้รถคนี้ที่ซื้อมาเมื่อ6-7 ปีก่อน ไปจนมันพัง แต่ปัจจุบันนี้ กิเลสเข้ามาอยากเปลี่ยนใหม่ อีกอย่าง พอมีครอบครัวต้องการ7ที่นั่งและอัตราเร่งของรถที่ดี ขับไม่อืดเหมือนปัจจุบัน เลยมีความคิดที่จะต้องเปลี่ยน แต่คงต้องรองบก่อนครับ ถ้าจะให้พร้อมจริงๆ ก็คงอีก2-3ปีเหมือน จขกท.

ปล. อีกอย่างถ้าเลือกรถที่จะใช้จนพังก็เลือกเผื่ออนาคตด้วยนะครับ ถ้ามีกำลัง... ถ้าถึกทน ถ้าเป็นรถถ้าเป็นเรื่องคุณภาพของรถ เก๋งก็พี่โตกับพี่ ฮอนละครับ ซื้อง่ายขายคล่อง แจ๊คพ๊อตน้อย บริการโดยรวมดีถึงดีมากครับ

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เห็นชื่อว่า "คนแก่อยากซิ่ง" 8)

ถ้าเดิมๆ ผมให้น้ำหนักไปที่ C-Segment มากกว่าครับ

ใน2-3ปี ค่อยๆเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ ถึงตอนนั้นแผนอาจจะเปลี่ยนก็เป็นได้ครับ ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Darkart

ร้อนๆ ตั้งใจว่าอีกสัก 2-3 ปี จะออกรถใหม่ครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 16:10:31 »
เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆไปก่อน ค่อยตัดสินใจยังทันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ rega

เข้ามาอ่านทุกวัน ออมเงินไปเรื่อย

ถึงวันนั้นอาจต้องการอัตราเร่งแซง 80-120 ที่ต่ำกว่า 5 วิ ก็เป็นได้ครับ

ยินดีล่วงหน้ากับรถคันใหม่ครับ
มีเงาไม่มีตน

• Newbie
  • *