ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] นี่ผมขับรถห่วย หรือผมโดนแกล้ง หรือทั้งสองอย่างครับ?  (อ่าน 9967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
MB GLA รุ่นนี้ ไม่่มีสัญญาณไฟเลี้ยว ใช่ไหมครับ?

หรืออาจจะ มือซ้าย คนขับพิการ ทำให้เปิดไฟเลี้ยวไม่ได้?

นั่งรถอดีตเจ้านาย 525D แกไม่ให้สัญญาณไฟเลี้ยวเลย
ไม่เข้าใจ ตรรกกะ ของคนเหล่านี้จริงๆครับ

เห็นหลายคันเลย เป็นแบบนี้ ขับรถ ไม่ให้สัญญาณไฟ

อย่างนี้เมือ่ไหร่บ้านเมืองไทย เจริญก้าวไกล ทัดเทียมทัน
นานาประเทศ ดังคำขวัญ ที่เขียนเอาไว้สวยดี

ขออภัย มีดราม่า อยากเห็นสังคมไทย มีวินัย ไม่เห็นแก่ตัว  ;D :D

+1,000,000 เลยครับ แค่เปิดไฟเลี้ยวยังไม่คิดจะเปิดกันเลยคนพวกนี้ ไม่รู้คิดอะไรกันอยู่ ตรูอยากเลี้ยว เมิงจะทำไมกับตรู มีตาขับตามก็มองเอาดิ เจริญจริงๆ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
อย่าไปคิดมากแทนพี่เบนซ์เลยครับ
ตัวเราเองจะกลายเป็นทุกข์เพราะความคิดของเราเองครับ

เหตุการณ์ต่างๆเกิดได้เสมอต้องไม่ประมาทครับ
และถึงแม้เราจะขับดี ขับปลอดภัย แล้วก็ตาม
ความไม่แน่นอนก็ยังคงมีอยู่นะครับ (อย่าไปยึดติด)
เพียงแต่ตัวเราได้เคลียร์ตัวเองว่าเราไม่ประมาท และทำในสิ่งที่ควรแล้วครับ

ปล.
ขอให้มีความสุขและความปลอดภัยในการขับรถครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
น่าจะมือใหม่หัดขับมากกว่า ถ้าแกล้งคงต้องเบียดแบบชัดเจนกว่านี้

ปล. วันหลังอย่าไปจอดจี้ตูดรอหาเรื่องแบบนั้น รถยุโรปถ้าไม่ใช่ผู้หญิงขับ %มีของเยอะกว่ารถทั่วไปครับ เด๊วจะเป็นข่าวซะเปล่าๆ

ไม่เสมอไปนะครับที่ว่ารถยุโรปถ้าไม่ใช่ผู้หญิงขับจะไม่มีของ เพื่อนแฟนผมขับCLSสามีเธอให้พกLady smith ลงทุนเจาะใต้คอนโซลเย็บซองปืนไว้ใต้คอพวงมาลัยเลย เหตุผลที่ผมถามมาคือ สามีเธอกลัวจะมีอันตราย เพราะเธอไม่ชอบรถฟิล์มดำเลยเลือกติดฟิล์มใสแทน คนอื่นมองผ่านได้ง่ายขับคนเดียวไกลๆกลัวมีอันตราย   สังคมสมัยนี้อยู่ยากครับผู้หญิงหันมาเล่นปืนกันเยอะขึ้น
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ h22a

GLA ขับรถแย่ครับ ไม่เปิดไฟเลี้ยวล่วงหน้า
สมมุติถ้าเฉี่ยวกันขึ้นมา อย่างนี้จะโดนประมาทร่วมมั้ยครับ แบบว่าต่างคนต่างซ่อม  :o

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมว่าเจอคนขับแบบมึนๆมากกว่า แนวกรุไม่สนใจโลก
มีเยอะครับสมัยนี้ ที่น่าเบื่อคือไฟเลี้ยวแม่มไม่เปิดเลยซักดอก
เบื่อมากพวกนี้ แต่ท้ายๆคลิปผมว่าคุณไม่ควรจอดในแบบนั้นนะ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ valent

ลองเปลี่ยนแนวเพลงเป็นเพลงช้าๆ สบายๆ หน่อยดีมั้ยครับ จะได้เย็นลงบ้าง 
บางทีจังหวะเพลงเร็วที่คุณฟังจะพาคุณของขึ้นง่ายเกินไปนะ
ทั้งที่บางทีคันข้างหน้าอาจไม่ได้มีเจตนาอะไร
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
ดูจนจบคลิปครับ

1. จขกท. ใจร้อนครับ แน่นอน ถ้าไม่มีเหตุใครเจ็บป่วยเร่งด่วน มันไม่ควรขับรถเร็วขนาดนั้นในเขตชุมชนครับ
บางจุดอันตรายมาก จขกท. ยังพยายามจะแซงซ้ายอีก ทั้งๆที่น่าจะคาดเดาได้ว่ารถเลนซ้ายเขาขับกันช้า ออกจากซอยบ้าง มอร์ไซด์บ้าง เด็กวิ่งเล่นริมถนนบ้าง นี่ในย่านชุมชนนะครับ ขับอย่างนี้มีแต่โดนด่าครับ
ผมยังไม่เห็นเหตุผลที่จขกท.จะต้องพยายามแซงเบนซ์คันนั้นเลย เพราะเบนซ์ไม่ได้ขับช้ามากมายขนาดนั้น มีรถช้ากว่าเบนซ์เยอะ แถมมันย่านชุมชน ขับเร็วก็อันตรายต่อทั้งตัวเองและผู้อื่น ถ้าโล่งๆมอร์เตอร์เวย์ จะไม่ว่าเลยครับ แล้วจะมองได้ว่าเบนซ์คันนั้นอาจจะแกล้งคุณ
แต่นี่ย่านชุมชน เป็นไปได้ที่เบนซ์จะไม่รู้ทาง เดี๋ยวซ้ายเดี๋ยวขวา หรืออาจมือใหม่หัดขับ
ดังนั้น จขกท.อย่าไปถือโทษโกรธเขาเลยครับ โทษตัวเองดีกว่าที่ใจร้อนไป

2. ถ้าเบนซ์มันหมั่นไส้ล่ะครับ มองกระจกหลัง ขับมาอย่างเร็ว เห็นจขกท.พยายามแซงที่คับขัน เข้าซ้าย เข้าขวาเป็นว่าเล่น เขาเลยจะสั่งสอนจขกท.บ้าง จะได้ไหม
แต่ถ้าเป็นผม ผมไม่เล่นด้วยหรอก ป้ายแดงขนาดนั้น ราคาก็แพง ซ่อมมาก็ไม่คุ้มที่จะเล่นด้วย

3. เอาเป็นว่า จขกท. ปรับปรุงตัวเองก่อนครับ
ดูตลอดคลิปนี่ ผมลุ้นแทบตาย กลัวจะชนมอร์ไซด์เลนซ้าย กลัวกระบะออกมาจากซอยชนเอา กลัวรถรอในวงเวียนพุ่งมาชน (คือจุดที่รถคันนั้นจอดรอในวงเวียน ถ้าผมเห็นเค้าจอดรออยู่นานอยู่ก่อนแล้วแบบนี้ บางทีผมก็ให้เขาไปก่อนนะ ทั้งๆที่จริงๆ เขาต้องให้รถทางขวาในวงเวียนไปก่อนก็ตาม เพราะอะไร เพราะผมเดาใจเขาไม่ออก เกิดเขาเห็นว่า รอนานละ ไม่ได้ไปซะที ไม่มีใครหยุดให้เลย เกิดพรวดพราดออกมาจะเป็นเรื่อง ถ้าคันหลังผมว่าง+ไม่มีรถในวงเวียนจอดรอ ไม่มีรถตามมาเร็ว ผมให้เขาไปก่อนเลยครับ)

4. ไม่เข้าใจว่า ตอนสุดท้าย เจอเบนซ์จอดอยู่ เราจะจอดต่อตูดเขาทำไมถ้าเราไม่ได้มีธุระร้านเดียวกับเขา
แบบนี้ ถ้าผมเป็นเบนซ์นะ ผมคิดแล้วว่า "นี่ไม่จบ ไม่จบใช่ไม๊ จะเอาใช่ไม๊" คือจะหาเรื่องรึเปล่า
อะไรแบบนั้น

สรุป ดีที่ไม่มีเรื่องมีราวกัน
ขับรถใจเย็นๆครับ บนท้องถนนมีแต่ใครไม่รู้ที่เราไม่รู้จัก มีปืน มีอารมณ์เป็นยังไง ก็ไม่รู้ เราอย่าเอาตัวเองไปเสี่ยงเลยครับ
ฝากไว้ครับ หวังดีครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2017, 11:14:38 โดย TNN »
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ Barracuda

มองว่าไม่ได้แกล้งหรือหาเรื่องอะไรหรอกครับ เจอคนประเภทไม่สนใจโลกสะมากกว่าจะทำแบบนี้มีอะไรมั้ยขับไม่เกิน 90 อยู่ขวาตลอด รถเยอะ ข้างหน้าเบรค สารพัดจะอ้าง ตรูไม่ผิด เจอแบบนี้ต้องทำใจครับ ถ้าเป็นผมขับทางไกลประจำเจอแบบนี้เข้าปั๊มรอเปลี่ยนกลุ่มเพื่อนร่วมทางครับ เจอกันบนถนนไม่กี่นาที แยกย้ายกันไปดีกว่าครับ ให้เค้าไปรับกรรมที่ก่อข้างหน้าเองดีกว่า

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
ทำไมผมดูก็เหมือน GLA ขับปรกติ หรือผมขับแต่ในกทมจน ชิน ชา ด้านไปแล้ว 555

ออฟไลน์ bravo

MB GLA รุ่นนี้ ไม่่มีสัญญาณไฟเลี้ยว ใช่ไหมครับ?

หรืออาจจะ มือซ้าย คนขับพิการ ทำให้เปิดไฟเลี้ยวไม่ได้?

นั่งรถอดีตเจ้านาย 525D แกไม่ให้สัญญาณไฟเลี้ยวเลย
ไม่เข้าใจ ตรรกกะ ของคนเหล่านี้จริงๆครับ

เห็นหลายคันเลย เป็นแบบนี้ ขับรถ ไม่ให้สัญญาณไฟ

อย่างนี้เมือ่ไหร่บ้านเมืองไทย เจริญก้าวไกล ทัดเทียมทัน
นานาประเทศ ดังคำขวัญ ที่เขียนเอาไว้สวยดี

ขออภัย มีดราม่า อยากเห็นสังคมไทย มีวินัย ไม่เห็นแก่ตัว  ;D :D

ตรรกะของคนที่ไม่เปิดไฟเลี้ยว(บางคน) เขาบอกว่า ถ้าจะเปลี่ยนเลน อย่าเปิดไฟเลี้ยว
เพราะถ้าเปิดไฟเลี้ยว รถที่อยู่ข้างๆ(บางคัน) จะเร่งขึ้นมาเพื่อกัน ไม่ให้เข้า(ซึ่งคนคนแบบนี้ มีจริงๆ ผมก็เคยเจอกับตัวเองหลายครั้ง แต่ผมก็ยังคงเปิดไฟเลี้ยวทุกครั้ง)

ออฟไลน์ liversa

• Jr. Member
  • **
มอ.หาดใหญ่นี้หว่า ตรงไฟแดงที่ช่องเขาก็ไปตัดหน้ารถเครื่องอีก

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ดูจากการการขับไป เบรคไป ผมว่ามือใหม่หัดขับมากกว่าครับ

ออฟไลน์ FD7530

• Newbie
  • *
ผมว่ามือใหม่ หัดขับ ยังขับไม่ค่อยคล่องครับ
สังเกตุว่าไปเลี้ยวไม่เปิด แตะเบรคเป็นระยะ
2010- Honda Civic FD 1.8
2015- Honda Jazz GK 1.5
2019- Mitsubishi Triton Double Cab 2.4 GT-P

ออฟไลน์ toffyearn

สำหรับผมนะคับ อาจจะไม่เหมือนความคิดของคุณ

การขับรถก็เหมือนการเดินบนทางเท้าทั่วไป คือจะมีพื้นที่ส่วนตัวเล็กน้อยที่เราสามารถมีอิริยาบถได้ ซึ่งถ้าคนแปลกหน้าใครเข้ามารุกล้ำ ผมถือว่าเสียมารยาท หรือ อาจเดาว่าเป็นการจงใจจะคุกคามบางอย่าง ซึ่งรถคันนั้นอาจมองว่า คุณไปรบกวนพื้นที่ส่วนนี้หรือเปล่า

แต่สำหรับการขับรถ มันก็มีเรื่องมารยาทอื่นเหมือนกัน เช่น ถ้าเราขับช้ากว่าหรือเราไม่ได้รีบร้อนแต่รับรู้ได้ว่าคนอื่นรีบก็ควรจะให้เขาแซงไป เพราะเค้าอาจมีธุระอะไรที่สำคัญก็ได้ แล้วมันคือที่สาธารณะ ที่ต้องใช้ร่วมกัน

สำหรับผมจึงมองว่าคุณอาจเห็นช่องที่จะแซง จึงรีบเข้าไปอยู่ในเลนนั้นๆ ซึ่งเค้าก็อาจจะกำลังจะใช้ช่องทางเดียวกัน ถ้าเป็นผมเห็นก็จะหลีกให้ไปก่อนนะ เพราะก็อย่างที่บอกคนอื่นอาจมีธุระเร่งรีบก็ได้ แต่คันหน้าคุณอาจไม่เห็นในจังหวะนั้น(แต่ผมคิดว่าเห็นแล้วจงใจ และกวนคุณกลับมากกว่า) ซึ่งก็ผมมองว่าก็เป็นการขับรถที่แย่อย่างหนึ่งเหมือนกัน

เพราะสำหรับผม การขับรถสิ่งที่สำคัญอันดับแรก คือ ความปลอดภัยคับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่เปิดไฟเลี้ยว ขับคร่อมเลน

พวกนี้แย่มากๆ

ออฟไลน์ SLuang

ผมว่าเขาไม่ได้เล่นกับคุณด้วยนะ

จังหวะที่เขาเบรค คันหน้าก็เบรคจริงๆ ด้วย
ส่วนจังหวะที่คุณเบี่ยงซ้าย เขาก็คล่อมเลนมาทางซ้าย นั่นเพราะ เขาไปตามคันข้างหน้า ซึ่งก็ขับลักษณะเดียวกัน เพราะ เลนขวาจอดเพื่อเลี้ยว เลนกลางมีมอไซด์ และแยกหน้าเขาเลี้ยวซ้าย
จังหวะคล่อมเลน เพราะเบียงหลบมอไซด์ครับ

ออฟไลน์ korkongzz

อยู่หาดใหญ่หรอครับ

ใช่แล้วครับ พื้นเพไม่ได้อยู่ที่นี่แต่ตอนนี้อยากอยู่ถาวรแล้วเพราะอยู่สบาย และผมชอบทะเลครับ

เรื่องอุบัติเหตุ จะโทษคู่กรณีอย่างเดียวไม่ได้

ส่วนใหญ่มักจะเกิดจากความประมาทของเราด้วย ที่ไปอยู่ในจุดเสี่ยงเองครับ

สรุปว่าหัวข้อกระทู้ที่ถาม ผมมีคำตอบในใจแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ช่วงนี้เข้าสู่ฤดูร้อนแล้ว ทะเลสงขลาสวยมากครับ