ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] นี่ผมขับรถห่วย หรือผมโดนแกล้ง หรือทั้งสองอย่างครับ?  (อ่าน 9961 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ผมชอบขับรถสนุก และมักจะขับให้เร็วกว่าชาวบ้านอยู่นิดหน่อย

ไล่แซงไปเรื่อย ๆ แต่ขับไม่เร็วมาก จำกัดตัวเองไว้ที่ 120

ใครมาเร็วกว่านี้ ผมจะตบไฟเลี้ยวเข้าซ้ายหลบให้

ด้วยความโลกสวยของผม จะไม่ฝ่าไฟแดง ไม่ปาดหน้า ไม่คร่อมเลน แต่อาจมีจี้ท้ายแป๊บเดียวเพื่อรอแซง

และทุกการขยับซ้ายขวาของผมจะมีไฟเลี้ยวล่วงหน้าตลอด

เบนซ์คันนี้ไม่ทันเห็นผมจริง ๆ หรือหมั่นไส้แกล้งซะ หรือขับแบบไม่แคร์ชาวโลกอยู่แล้วก็ไม่ทราบได้

จังหวะแรกไม่เป็นไรดูปกติดีเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้

จังหวะสองตอนผมจะแซงซ้าย ผมตัดสินใจไม่แซง เพราะอาจจะไม่ทัน หรือถ้าทันแล้วต้องปาดหน้า ผมก็ไม่อยากปาดใครนะครับ แต่ผมกลับโดนเบรคใส่

อีกจังหวะนึง ผมจะแซงซ้าย ก็เปิดไฟเลี้ยวบอกตั้งนานแล้ว เค้าก็เบรคใส่อีกทั้ง ๆ ที่น่าจะเห็นผมแล้วถ้าไม่ได้เล่นมือถืออยู่หรือทำอย่างอื่นอยู่ในรถ

เล่นเอาเกือบเบียดเสาซะแล้ว

สุดท้ายผมนี่อยากเห็นหน้าคนขับจริง ๆ รอซักพักก็ยังไม่ยอมออกจากรถ

แต่เดี๋ยววันหลังผมก็คงเจอเค้าอีกนั่นแหละ ไม่เป็นไรครับก็ค่อย ๆ ศึกษากันไปก่อน  8)

ถ้าเจอตัวจะบอกว่า "อย่าเอาความเก๋ามาลงที่ฉัน"

https://www.youtube.com/watch?v=fAsQc_ZuiVM&feature=youtu.be

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2017, 08:33:21 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ ps000000

ผมนี่รีบเข้ามาเลย

แต่ดูไม่ได้เออเร่อ

ออฟไลน์ CarameLon

รถเยอะและถนนแคบนะ แซงแบบนี้ค่อนข้างเหนื่อยอยู่
ทำไมไม่ขับสบายๆ เปิดกูเกิ้ลแมบว่าเส้นทางไหนรถโล่ง อ้อมหน่อยก็ได้
ในรถสมัยนี้เขามีปืนกันหลายคัน อย่าไปจอดลองใจแบบนั้น น่ากลัวอยู่ครับ 
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Smith686

ผมดูแล้วก็เป็นการขับตามปกตินะ  ถ้าจะเอาเรื่องกันก็คงเกินเหตุ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เขาเล่นด้วยครับ เขาไม่ได้แกล้งคุณหลอก

แค่จะบอกว่ากรูไม่ให้แซง จะทำมายยยยยยย
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Carrera

เขาเล่นด้วยครับ เขาไม่ได้แกล้งคุณหลอก

แค่จะบอกว่ากรูไม่ให้แซง จะทำมายยยยยยย

+1 5555

แต่ผมว่าขับเร็วนะ  ยิ่งเป็นย่านชุมชนด้วย  เกิน 120 หรือเปล่าไม่สำคัญ แต่ผมว่าเร็วไปสำหรับย่านชุมชนที่มีมอเตอร์ไซค์วิ่งซ้าย ปริมาณรถ เยอะๆ และ มีโอกาสที่คนจะข้ามถนน รถออกจากซอย  จุดกลับรถ  อื่นๆอีก   ถ้าเกิดเหตุตัดหน้า ความเร็วแบบนี้  ระยะเบรคไม่พอแน่ๆ  แถมถ้าชน คนโดนน่าสาหัสอยู่ 

ขับรถเอาสนุก บนถนนในเมือง ย่านชุมชน ผมไม่เห็นด้วยน่ะ อยากให้คำนึงถึงความปลอดภัยของคนอื่นด้วย  เวลาพลาดขึ้นมา มันมีเรื่องความรับผิดชอบต่อส่วนรวมเวลาไปชนอะไรเค้าเสียหายด้วย

ถนนมีให้สัญจรเป็นหลักมากกว่าจะหาความสนุกบนถนน   ผมว่ามันไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่  แต่ถ้าถนนนอกเมืองที่ไม่มีคน  ยังพอโอเคอยู่ ตอบนี้ผมขอเฉยๆละกันครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2017, 22:25:34 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เจอแบบนี้ผมก็เบื่อ ตรงที่เค้าค่อมเลนนี่แหละฮะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

glaเป็น ญ. ไม่ชำนาญทาง เปิดmapไปขับไป
เจอรถขับดุดัน อาจจะกลัวน่ะ

เดา ::)
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
ผมว่าไม่ได้แกล้งนะ แค่เป็นคนขับรถบื้อๆมากกว่า ขับรถไม่สนใจโลก เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว (ที่รู้สึกว่าบื้อเพราะสังเกตตั้งแต่เลี้ยวขวาไฟแดงแรกแล้ว เลียเบรคตลอด)
จังหวะแรกที่คุณบอกว่าเบรคใส่ ผมว่าเป็นอาการของคนขับรถไม่คล่องหรือไม่ชินระยะรถตัวเองมากกว่า ดูเหมือนเบรคเพื่อชะลอเพราะกำลังจะขันผ่านคันข้างหน้า สังเกตว่าเค้าขับชิดไปทางขวามากขึ้น
ส่วนจังหวะที่สองเนี่ย เค้าขับตามตูดคันหน้าค่อยๆเบี่ยงเข้าซ้ายเพื่อจะเลี้ยว ด้วยความบื้อของคนขับ อาจจะไม่ได้สังเกตเห็นรถคุณที่เปิดไฟเลี้ยวอยู่เลยด้วยซ้ำ
ด้วยความเคารพ ผมว่าจังหวะนี้คุณไม่น่าแทรกซ้ายเข้าไปเลยด้วยซ้ำ มันทำให้เหมือนคุณเอาตัวเองไปอยู่ในจุดที่จะโดนเบียดเองมากกว่า

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
เดี๋ยวนี้เจอเยอะครับ ที่ขับแบบคู่กรณีจขกท. เหมือนบื้อๆ ขับแบบเหมือนคันหลังไม่มีตัวตนอยู่ในโลกนี้เลย พี่เค้ามองไปข้างหน้าอย่างเดียว

ด้านข้าง-ด้านหลัง เพื่อนร่วมทาง ไม่อยู่ในระบบของเค้า-คนขับรถแบบนี้

แต่ก่อนโมโหเหมือนกันครับ แต่สุดท้ายมีเยอะจัด เลยขออยู่ห่างๆ ยอมช้าลง เพื่อให้เขาไปห่างๆ ให้คนที่ศีลเสมอกันไปจัดการกันเอง
คิดว่าเหตุผลเรา เขาก็คงไม่เข้าใจหากต้องคุยกันจริงๆ ...เลยห่างๆดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2017, 22:59:46 โดย arlao »

ออฟไลน์ Stp

น่าจะเป็นพวกสไตล์ป้ายแดง หรือไม่ก็เอะอะก็แตะเบรก เจอบ่อยรถข้างๆ ไม่ได้เกี่ยวกับเลนตัวเองเลย แตะเบรกไฟติดอยู่นั่นแหละ เดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบรก ขับตามแล้วจะสติแตกกลัวว่ามันจะเบรกจริงเมื่อไร
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่าgla อาจจะมือใหม่  ผมเห็นบางจังหวะเหมือนเค้าจะหลบซ้ายให้คุณแต่คุณก็ไปแทรกซ้ายซะงั้น 
ผผมว่า จขกท ใจร้อนไปนิดครับ

ออฟไลน์ MystogaN

ไม่มือใหม่ ก็คนแก่อะคับ เบรกแบบนี้ เจอบ่อยๆ รำคาญมาก

ออฟไลน์ GRB0999

• **
เจอบ่อยครับ ขับรถคร่อมเส้นตลอด ไม่รู้ว่าจะไปทางไหน เป็นพวกที่แค่ขับรถได้

ออฟไลน์ Sit: )

ไม่บังเอิญก็ุือว่าบังเป็น
เขาอยู่ตำแหน่งได้เปรียบตลอด
ขับรถก็แค่นี่หละ วันนี้เราถูกไลน์
พรุ่งนี้ผิดไปหมด แต่ตามกันไปไงเจอกันได้
ต่างคนต่างอยู่ดีกว่า

ออฟไลน์ axister

ดูจังหวะเบรกละคิดว่าเป็นมือใหม่เหมือนกันครับ ถ้าแกล้งมันต้องจงใจกว่านี้

อันนี้เหมือนเห็นอะไรก็ตกใจไปหมด เหมือนมีคนบอกว่ายังไงถ้าตกใจให้เบรกไว้ก่อน

ออฟไลน์ Fly to dream

หาดใหญ่นี่นา  ;D ;D ;D

GLA นั่นขับไม่เก่งครับ สั่งเกตุได้เงอะงะมาก เบรกทุกการแซง ผมว่าเปล่ยนเลนไม่ดูหลังมากกว่า ไม่มีอะไรครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CNX

MB GLA รุ่นนี้ ไม่่มีสัญญาณไฟเลี้ยว ใช่ไหมครับ?

หรืออาจจะ มือซ้าย คนขับพิการ ทำให้เปิดไฟเลี้ยวไม่ได้?

นั่งรถอดีตเจ้านาย 525D แกไม่ให้สัญญาณไฟเลี้ยวเลย
ไม่เข้าใจ ตรรกกะ ของคนเหล่านี้จริงๆครับ

เห็นหลายคันเลย เป็นแบบนี้ ขับรถ ไม่ให้สัญญาณไฟ

อย่างนี้เมือ่ไหร่บ้านเมืองไทย เจริญก้าวไกล ทัดเทียมทัน
นานาประเทศ ดังคำขวัญ ที่เขียนเอาไว้สวยดี

ขออภัย มีดราม่า อยากเห็นสังคมไทย มีวินัย ไม่เห็นแก่ตัว  ;D :D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ saimoto

• Newbie
  • *
    • kidrock-tour
ผมเจอประโยค ผมเสียภาษี นี่ถนนผม T_T

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รถใหม่ป้ายแดง น่าจะกะระยะซ้ายขวาไม่ค่อยถูก ค่อยๆไปแบบนั้นสำหรับผมถือว่าถ้าเจอก็เป็นเรื่องปกติครับ ใช่ว่าทุกคนบนถนนจะขับได้คล่อง อาจเป็นมือใหม่ก็มีโอกาสจะใช่ด้วยก็ได้  ถ้าผมเจอก็คงใจเย็นๆแล้วค่อยๆตามไป ถ้ารีบๆไปจี้กดดันเขามากๆคันหน้าจะเครียดแล้วทำอะไรพิลึกๆมากกว่าเดิม ใจเขาใจเราครับแบบนี้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
MB GLA รุ่นนี้ ไม่่มีสัญญาณไฟเลี้ยว ใช่ไหมครับ?

หรืออาจจะ มือซ้าย คนขับพิการ ทำให้เปิดไฟเลี้ยวไม่ได้?

นั่งรถอดีตเจ้านาย 525D แกไม่ให้สัญญาณไฟเลี้ยวเลย
ไม่เข้าใจ ตรรกกะ ของคนเหล่านี้จริงๆครับ

เห็นหลายคันเลย เป็นแบบนี้ ขับรถ ไม่ให้สัญญาณไฟ

อย่างนี้เมือ่ไหร่บ้านเมืองไทย เจริญก้าวไกล ทัดเทียมทัน
นานาประเทศ ดังคำขวัญ ที่เขียนเอาไว้สวยดี

ขออภัย มีดราม่า อยากเห็นสังคมไทย มีวินัย ไม่เห็นแก่ตัว  ;D :D

เห็นด้วยครับที่ว่าอยากให้มีวินัยบนท้องถนนมากขึ้น แต่ความจริงในตอนนี้ก็คือเราไม่สามารถคาดเดาการขับของรถทุกคันบนถนนได้ และไม่สามารถคาดหวังว่าทุกๆคันที่เจอบนถนนจะขับแบบมีวินัยได้เปะๆ ดังนั้นสิ่งที่เราสามารถควบคุมได้คือการขับขี่ของตัวเอง ก็แล้วแต่จะพิจารณาว่าอันไหนควรทำอันไหนไม่ควรครับ

ออฟไลน์ korkongzz

อยู่หาดใหญ่หรอครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าข้องใจมากจังหวะสุดท้ายเค้าจอดอยู่ทำไมไม่ลงไปถามล่ะครับ มาถามในนี้จะได้ประโยชน์อะไร ถ้าอยากได้ความคิดเห็น คุณหัวร้อนไปนิดนึง อยากแซงใจเย็นๆรอจังหวะให้ดีกว่านี้ก็ไม่น่ายากอะไร รถแยอะขนาดนี้แต่ยังกล้าขับเร็วแปลว่าชำนาญทางพอสมควร ควรรู้ว่าจุดไหนน่าจะแซงได้

ปล ผมไม่มาดราม่าเรื่องขับเร็วหรือแซงซ้ายหรอก ไร้สาระ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ไฟเลี้ยว ต้องเปิด  :(

ยิ่งขับแบบนี้ ยิ่งต้องใช้ไฟเลี้ยวให้คล่องๆ :D

อ้างถึง
[คลิป] นี่ผมขับรถห่วย หรือผมโดนแกล้ง หรือทั้งสองอย่างครับ?

ช่วงขับเลยรถขนส่งไป

ถ้าไม่ใช่ลักษณะการขับรถป้ายแดง

ก็เป็นลักษณะการขับรถที่... :o  ::)

เรื่องไฟเลี้ยว

ถ้าขับรถญี่ปุ่นมาตลอด แล้วเพิ่งมาขับรถยุโรป

ในช่วงแรก อาจสับสนพอสมควร ต้องค่อยๆปรับตัว

ต้องค่อยๆฝึก ถ้าไม่ฝึกเลย จะเป็นแบบในคลิปไปเรื่อยๆ ;D

ตอนผมขับรถญี่ปุ่นครั้งแรก ช่วงแรกๆ สับสนมากๆ ครับ ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ paeybu

ไม่ได้แกล้งหรอกครับ ดูเหมือนขับไม่แข็ง

คุณก็ไม่ได้ขับดีสักเท่าไร ใจร้อน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดูเผินๆจะบอกว่าGLAกวน...แต่ลองดูดีๆนะครับ

1.40 เบ้นเลี้ยวขวาเข้าเลน2แต่เลน1รถใหญ่จอดอยู่
อาจจะด้วยความที่รถจอดคันใหญ่ ตัวเองมือใหม่+รถก็ไม่เล็กเลยต้องแซงขวาไปเลน3

2.04 เลน3รถติดแล้วแยกต้องเลี้ยวขวาแต่เบ้นจะเลี้ยวซ้ายเลยแซงซ้ายออกเลน2เพื่อจะเข้าเลน1
แต่ จขกท.ก็แซงซ้ายขึ้นมาเลน1 แล้วเลน1มีมอไซต์เค้าคงเห็นว่ายังไงจขกท.ก็ไปไม่ได้ต้องชะลอเพราะติดมอไซค์ เบ้นเลยเบียดเข้ามาเลน1แค่นั้นแหละ

เบ้นผิดที่ไม่เปิดไฟเลี้ยวบอกห่าอะไรเลย แค่นั้น

ออฟไลน์ J_Serie5

น่าจะมือใหม่หัดขับมากกว่า ถ้าแกล้งคงต้องเบียดแบบชัดเจนกว่านี้

ปล. วันหลังอย่าไปจอดจี้ตูดรอหาเรื่องแบบนั้น รถยุโรปถ้าไม่ใช่ผู้หญิงขับ %มีของเยอะกว่ารถทั่วไปครับ เด๊วจะเป็นข่าวซะเปล่าๆ

ถ้าข้องใจมากจังหวะสุดท้ายเค้าจอดอยู่ทำไมไม่ลงไปถามล่ะครับ มาถามในนี้จะได้ประโยชน์อะไร ถ้าอยากได้ความคิดเห็น คุณหัวร้อนไปนิดนึง อยากแซงใจเย็นๆรอจังหวะให้ดีกว่านี้ก็ไม่น่ายากอะไร รถแยอะขนาดนี้แต่ยังกล้าขับเร็วแปลว่าชำนาญทางพอสมควร ควรรู้ว่าจุดไหนน่าจะแซงได้

ปล ผมไม่มาดราม่าเรื่องขับเร็วหรือแซงซ้ายหรอก ไร้สาระ

ผมแค่อยากเห็นหน้าคนขับเฉย ๆ ครับ  ไม่ได้จะไปต่อว่า เพราะไม่ได้โกรธขนาดนั้นครับ

ผมพร้อมจะให้อภัยทุกคนครับ ชาว HLM ให้อภัยผมด้วยนะครับ

และผมชำนาญทางครับ ขับอยู่ทุกวี่วัน

ตรงที่ผมอยากแซงเบ็นซ์ก็เพราะผมรู้ดีว่า พอถึงจุดนี้รถส่วนใหญ่จะขับช้าเพื่อรอติดไฟแดงแล้วตรงไปครับ

แต่ผมจะเลี้ยวซ้ายครับ ทุกวันผมจะแซงขวา ให้เลยจุดที่รถออกจากห้างโลตัสมา แล้วก็เลี้ยวซ้ายผ่านตลอดออกไป

ซึ่งอาจมีเสียวบ้างเนื่องจากเลนซ้ายจะแคบผิดปกติ แล้วก็ได้เสียวจริง ๆ ครับ  :-X

ผมรู้นิสัยคนที่นี่ดี ยกเว้นเบ้นซ์คันนี้ครับ ผมคิดว่าเค้าจะวิ่งตรงเหมือนคันอื่น ๆ ซะอีก

ถ้าเค้ามีไฟเลี้ยวซักหน่อยจะไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ

เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยวนี่ที่จริงผมเจอบ่อยมาก แต่ก็แค่จังหวะเดียว

แต่คันนี้บังจนผมแปลกใจ ว่าถ้านางไม่ใช่นักแข่งรถ super GT ก็ต้องเป็นมือใหม่ไปเลย ประมาณนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2017, 07:46:21 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ bindee

• **
  • XC90 T8 inscription (2018)
อย่ามีอคติต่อกัน เพื่อนร่วมถนน บางคนขับเร็วบางคนขับช้า ความคิดเห็นคงไม่ตรงกันหรอก เอื้ออาทรกันไว้ดีกว่า ขับรถแซงกันไม่ได้คงไม่ถึงกับต้องดูหน้าหรอกนะผมว่า มันจะกลายเป็นเรื่องน้ำผึ้งหยดเดียว

[คลิป] นี่ผมขับรถห่วย หรือผมโดนแกล้ง หรือทั้งสองอย่างครับ?

จากคำถาม พิจารณาจากคลิปส่วนตัวผมมีความคิดเห็นดังนี้ 1.ไม่มีใครตั้งใจจะแกล้งคุณ  2.คุณไม่ได้ขับรถห่วย คุณขับเก่งทีเดียว แต่อยากให้คำนึงถึงความปลอดภัยในที่ชุมชนกว่านี้อีกนิด ถ้าต้องการขับสนุกต้องไม่ใช่เขตชุมชนครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2017, 08:12:18 โดย bindee »
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

อยู่หาดใหญ่หรอครับ

ใช่แล้วครับ พื้นเพไม่ได้อยู่ที่นี่แต่ตอนนี้อยากอยู่ถาวรแล้วเพราะอยู่สบาย และผมชอบทะเลครับ

เรื่องอุบัติเหตุ จะโทษคู่กรณีอย่างเดียวไม่ได้

ส่วนใหญ่มักจะเกิดจากความประมาทของเราด้วย ที่ไปอยู่ในจุดเสี่ยงเองครับ

สรุปว่าหัวข้อกระทู้ที่ถาม ผมมีคำตอบในใจแล้วครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ