ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ใช้รถเปิดประทุน (Cabriolet) หลังคาผ้าใบครับ  (อ่าน 21215 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
รถเป็น Mercedes-Benz C300 Cabriolet ครับ ก่อนอื่นเลย ตอนแรกไม่ได้มองคันนี้ไว้เลย ด้วยเหตุที่รู้สึกว่าราคาแพงเกินไป และภายในที่รู้สึกแคบครับ ลองนั่งใน Motor Show ทุกคันแคบหมด ยกเว้นรถญี่ปุ่น กับ S-Class, Series 7 แต่เงินไม่พอครับ (ไม่กล้าซื้อกลัวราคาตกเยอะแล้วรับไม่ได้) ตอน E220d ออกก็เลยจองตัว AMG ไป ขอศูนย์รับรถคันแรกและจะเอา Active Brake Assist แต่พอรถมาจริงๆ แล้วผมไปเช็คล่วงหน้าก่อนรับ 1 วัน ปรากฏว่าไม่มี ผมเลยเรียกน้องสาวคนที่จะใช้รถที่จะซื้อเป็นหลักว่าไม่มีนะ โอเคไหม พอน้องมาเห็นรถโชว์ในโชว์รูมหลายรุ่นมากทั้ง GLC Coupe, E-Class, SLC, C-Class, S-Class ก็เลือกไม่ถูกครับ เดินไปดูรถในโชว์รูมอยู่เป็นชั่วโมง ลองนั่งทุกคันแล้วเลยตัดสินใจเป็น C300 Cabriolet

ตอนน้องผมตัดสินใจ ผมบอกว่าเปลี่ยนไปดู Porsche 718 รถเกรย์ไหม ราคาน่าจะแพงกว่าอีกเกือบล้านในรุ่นถูกสุด แต่น้องบอกว่าพอละครับ

พอรถมาถึง ผมเอามาใช้ก่อนเลยครับ ตอนนี้ขับได้น่าจะ 10 วันแล้ว ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองหรือเปล่าว่าขับไปไหนก็มีแต่คนมอง (ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ รุ่นเปิดประทุนยังไม่มี มีแต่คนออกรุ่น Coupe) เอาไปจอดที่ห้าง เดินกลับมาที่รถ ยังเห็นคนมาถ่ายรูปกับรถเราเลย ความพึงพอใจให้เต็มครับ ส่วนเรื่องความคุ้มค่าต่อราคาอาจจะไม่ค่อยโอเคสักเท่าไหร่ เพราะออฟชั่นหายไปเยอะเหมือนกันครับ แต่แลกมาด้วยการเปิดหลังคา อันนี้รับได้ ขับมาหลายวันก็มีคนถามถึงราคา จึงได้รับรู้ว่าคนที่ไม่ค่อยสนใจเรื่องรถ เขามองกันที่ Class (C, E) ของรถกับรหัสหลังรถมากกว่า รับรถมาชั่วโมงแรกเอามาจอดที่ตลาด มีคนทักว่าทำไมซื้อแค่ C300 ไม่ซื้อ C350 ขับเข้ากรุงเทพไปซื้อ Easy Pass พนักงานทางด่วนถามราคาว่าซื้อมาเท่าไหร่ เราก็ตอบว่าประมาณสี่ล้านต้นๆ เขาบอกว่าปกติมันสองล้านกว่าเองไม่ใช่เหรอ อย่างนี้ E-Class ราคาไม่ถึงหกล้านเลยเหรอ ผมก็ตอบว่าแพงเพราะนำเข้า ก็ประมาณนี้ครับ

แต่ที่จะมาแชร์วันนี้ เป็นสิ่งที่ผมได้อ่านและเข้าใจผิดมานาน เกี่ยวกับรถเปิดประทุนที่เคยอ่านคอมเมนต์มาเยอะเลย เช่น หลังคาแข็งดีกว่าหลังคาผ้าใบ เพราะหลังคาผ้าใบใช้กลางแดดแล้วร้อนมาก พอผมได้มาใช้งานจริง สำหรับรถคันนี้ไม่เลย ขนาดที่ขับกลางแดด เอามาจับหลังคาแล้วรู้สึกว่าไม่มีความร้อนลงมาที่หัวเลย ต่างจากรถ Subaru ที่ผมมีมาก แค่มีซันรูฟ ขับกลางวันรู้สึกร้อนที่หัว ความร้อนลงมาตรงที่เปิดปิด ส่วนเรื่องเสียงภายนอกเข้ามาที่ห้องโดยสาร มีนิดหน่อย ประมาณรถ Honda ยุคสัก 10 กว่าปีก่อน ถ้าติดไฟแดงอยู่มอเตอร์ไซด์พูดอะไรก็ได้ยินเข้ามาแบบนิดหน่อยครับ ตอนขับขี่ถ้าขับทางราบแล้วข้างบนมีทางด่วน เสียงจากรถข้างบนทางด่วนวิ่งจะลงมาที่รถค่อนข้างดังรำคาญครับ แต่หลักๆ คือเมื่อก่อนจำได้ขึ้นใจว่ามีแต่คนบอกว่ารถหลังคาผ้าใบร้อน ผมกลัวตรงจุดนี้มาก ตอนแรกเกือบไม่ซื้อ ส่วนเรื่องเสียงโอเค ตอนนี้เห่อของใหม่ ขับเปิดประทุนกลับบ้านตอนหัวค่ำทุกวันเลยครับ

อีกอย่างนึงคือเรื่องการขับขี่ ผมมีอคติกับ Benz พอสมควร พอดีขับรุ่นสมัยก่อนแล้วมันไม่ค่อยโอเค แต่พอขับคันนี้แล้วถือว่ารับได้ครับ ช่วงล่างไม่ได้แย่อย่างที่คิด เพียงแต่เข้าโค้งเร็วไม่ค่อยได้ และขับที่ความเร็วสูงยังไม่รู้สึกหนึบแน่นเท่า BMW ที่เคยใช้สมัยก่อน เรื่องความจัดจ้านของอัตราเร่ง รู้สึกว่าไม่ดึงเหมือน Subaru เครื่อง Turbo แต่ก็ไม่ได้อืดครับ เน้นขับเรื่อยๆ ปกติผมขับ Legacy GT จะขับเร็วมาก ขับต่างจังหวัดตอนดึกต้องมี 220-230 แต่พอขับคันนี้ขับแค่ประมาณ 160-180 ครับ ขับเร็วกว่านี้ยังรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจ อาจจะไม่ชิน แล้วก็ขับคันนี้นานๆ จนชินกับรถเตี้ยๆ วันนี้ให้คุณพ่อขับเปิดประทุนกลับบ้าน และไปขับ SUV (Forester) กลับบ้านเอง รู้สึกว่ารถสูง เวียนหัวเลยครับ

และส่วนที่ชอบที่สุดซึ่งหลายคนอาจจะได้ใช้มานานแล้ว แต่ผมเพิ่งได้ใช้คือไฟหน้าที่ปรับสูงต่ำอัตโนมัติ ผมขับกลางคืนได้ไฟหน้าที่ทำงานได้ดีแบบนี้รักหมดใจเลยครับ

ขอแชร์แค่นี้ครับผม

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

รถหลังคาผ้าใบนี่ ผมทำใจซื้อไม่ได้จริงๆ
กลัวร้อน , เสียงดัง และที่กลัวสุดๆ คือโดนกรีด
แต่จากที่ จขกท.เล่ามา ทำให้เกิดภาพบวกต่อ
หลังคาแบบนี้มากขึ้นครับ

ว่าแล้วก็เปิดหน้าต่างขับรับลมยามดึกไปพลางๆ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
อยากมีเงินออกรถที่อยากได้แบบนี้มั่งจังครับ 55

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
กันร้อนได้แต่เก็บเสียงจากทางด้านบนไม่ค่อยดี ถูกมั้ยครับ ถ้าวันไหนฝนตกรบกวนมาแชร์อีกรอบได้มั้ยครับ  :D

ออฟไลน์ MystogaN

อ่าว พลิกลอคมาก จาก E มา C Cab เฉยเลย

ออฟไลน์ Anvers30

ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยนะครับ เกมพลิกมาเป็น C-Cabriolet แต่รถสวยโดดเด่นมากๆ เผอิญผมชอบดีไซน์เบนซ์ตระกูลนี้หมดครับ เลยถูกจริตเป็นพิเศษ :-*

เอาไว้ขับชิลๆ ให้น้องสาวใช้เป็นหลัก ผมว่าเป็นตัวเลือกที่เหมาะเหม็ง รถตอบโจทย์ค่อนข้างครบ แต่เวลาจอดรถระวังนิดนึงนะครับ บ้านเราพวกมือบอน ขี้อิจฉาเยอะ โดนกรีดหลังคานี่งานงอกเลยครับ ต้องเลือกที่จอดกันหน่อย ;)

ออฟไลน์ เต๋า AV

สำคัญเรื่องที่จอด
ต้องจอดที่ที่มีหลังคาปังแดด บังฝน
จอดนอกชายคาวันฝนตก ค้างคืน ตอนเช้าเรียกรถสไลต์ รอเลย
ท่วม !!!

เสียงรบกวนอันนี้ต้องทำใจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยินดีด้วยครับ น้องสาวเลือกได้แจ่มจริง
ส่วนคนมองก็อย่างว่าละครับเค้าดูที่ซีรี่ของตัวรถมากกว่าจะดูว่าเป็น คาบิ คูเป้ หรือซีดานธรรมดา
ส่วนหลังคาผ้าA209 ผมว่าก็ไม่ร้อนนะ คันนี้ก็น่าจะทำได้ดีกว่าอีกเพราะใหม่กว่าเยอะ

ออฟไลน์ Turin

ใช่เลยครับ ก่อนใช้คิดว่าจะมีปัญหากับความร้อน เอาเข้าจริงก็ไม่เท่าไหร่ ... แต่เรื่องเสียง ถ้าใช้ในเมือง แอบน่าเบื่อเหมือนกัน ได้ยินแทบจะทุกอย่าง

ออฟไลน์ ps000000

แหล่มเลยครับ

แต่ผมกลัวโจร

jaesz

• บุคคลทั่วไป
....

เอาไว้ขับชิลๆ ให้น้องสาวใช้เป็นหลัก ผมว่าเป็นตัวเลือกที่เหมาะเหม็ง รถตอบโจทย์ค่อนข้างครบ แต่เวลาจอดรถระวังนิดนึงนะครับ บ้านเราพวกมือบอน ขี้อิจฉาเยอะ โดนกรีดหลังคานี่งานงอกเลยครับ ต้องเลือกที่จอดกันหน่อย ;)

จริงเลยครับ บ้านเราพวกเถื่อนๆไม่รู้จักเคารพคนอื่นมันเยอะมาก ช่วง CLK Cabrio ออกมาวิ่งป้ายแดง ผมเจอคันนึง จอดในIMAX  มีถุงลูกชิ้นกับไม้ล๔กชิ้นเสียบบนหลังคารถเลย .

ออฟไลน์ Auto

ผมเล่าปสก มั่งนะครับ    แต่ออกตัวก่อนนะผมยังไม่ได้ซื้อ 5555555    ผมมองตัว MX5  Roadster  ไว้

1. ที่ผมอยากได้หลังคาแข็งเพราะว่า   ภรรยาผมเขาต้องขับด้วย    บ้านเราอาจไม่ปลอดภัยเลยคิดว่าจอดรถปิดหลังคาแข็งไว้ดีกว่า   เวลามีเหตุอะไรตอนขับรถอาจปิดหลังคาแข็งไปเลย

2. หลังคาแข็งหรือไม่ก็หลังคาผ้าใบผมว่าการเก็บเสียงรถพวกนี้ยังไงก็สู้ซีดานไม่ไ่ด้อ่ะครับ      แต่ขึ้นกับรุ่นรถขณะนั้นด้วย   ถ้าเก็บเสียงมาดีก็ไม่มีปัยหาอาจลบภาพเก่า ๆออกไป 

3. หลังคาผ้าใบมันไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องการเปิดปิดหลังคาเพราะน้ำหนักเบากว่า      แต่ผมกลัวเรื่องจอดตากแดดตากฝน  เวลาต้องดูแลหลังคาที่เป็นผ้าแคนวาส       เขาต้องเคลือบหรืออะไรนี่ละ   ถ้าปล่อยฝุ่นมาก  โคลนเลอะมันจะไม่สวยไม่รู้ทำความสะอาดยังไง 

4. ผมเคยดูรถเทียบกันระหว่างโรดเสตอร์กับ Cabriolet    คือรถมันต่างกันด้วยบุคคลิกชัดเจน    โรดเสตอร์ขับสนุกกว่ามาก      ในขณะที่ Cabriolet  มันอาจดูเหมือนขับซีดาน                ผมเคยจะซื้อมือ 2 รถยุโรปเปิดประทุนรุ่นนึงเป็นรถของดาราสาวชื่อดังที่ขายออกมา   พอไปลองขับแล้วเปลี่ยนใจเลยครับขอขับโรดเสตอร์ 2 ที่นั่งดีกว่า

5. ผมตั้งใจจะซื้อ MX5   หลังคาแข็งอันนี้ความฝันเลย      แต่ฝันเล็ก  ๆ   อีกฝันนึงที่ไม่กล้าบอกภรรยา    คือผมต้องมี MX5  ถึง 2 คันในบ้าน  คือคันแรกหลังคาแข็งภรรยาขับไป      อีกคันอาจจะเป็น ND  หลังคาผ้าใบอันนี้ผมเอาไว้ใช้เองส่วนตัวภรรยาไม่เกี่ยว     ตอนนี้คือไม่มีเวลาขับต้องทำงานเก็บเงินไปก่อนรถใช้ประจำวันต้องเป็น Fortuner  เพราะต้องขนของหนักทุกวัน     จะหารถอื่นมาใช้งานก็ไม่ไ่ด้      ซื้อรถเปิดประทุนมาก็ไม่มีเวลาขับอยู่ดี  55555 

สุดท้ายนี้ยินดีกับ จขกท ด้วยครับ          มีรถเปิดประทุนแล้วก็เปิดไปเหอะไม่ต้องแคร์เสียงใคร   รถมันสวยและเท่ห์จะตายไป    ไม่ต้องไปสนใครจะว่าไงผมเห็นคนอื่นออกมาขับเปิดประทุนเล่นกันออกบ่อย  ผมไปส่องตามคลับ                 มีเงินก็ซื้อความสุขไปเลยครับ                หลายคนบอกเมืองไทยร้อนฝุ่นควันเยอะ  ปีนึงจะได้เปิดซักกี่ครั้ง                  ผมว่าคนซื้อมาก็มีโอกาสได้ใช้ละครับ     ตอนเปิดประทุนขับผมว่ามันฟินมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2017, 08:59:50 โดย Auto »

ออฟไลน์ Pegasus7700

สวยครับ เหมาะกับผู้หญิง.
หลัวคาแข็งเหมาะกับผุ้ชาย.

ไม่แน่ใจหนักกว่ากี่โลนะ.
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
แปลกตาดีครับ เปิดประทุนไม่ค่อยเห็นในบ้านเรา
แต่ชอบไฟท้ายของ C รุ่นนี้จริงๆ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
รถสวยครับผม รุ่นนี้ทรวดทรงเหมาะสมกับผู้หญิงมาก น้องสาวคุณOXYGEN2คงสวยและหุ่นดีเข้ากับรถแน่ๆ ไม่เหมือนเมียผมทุกวันนี้ยังขับw211อยู่เลย คนหาว่าเอารถป๋าที่ไหนมาขับ ไม่ยอมเปลี่ยนสักที
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ CJ.

เปิดประทุนดูแปลกตากว่ามากครับ

ผมนึกว่า convertible จะล้อลายเดียวกับ coupé ซะอีก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
รถเปิดหลังคาแบบนี้  ผมไม่เคยคิดจะซื้อเลย ..  เพราะผมไม่มีตังค์ .. :) :)
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
รถสวยมากครับ หาคนใช้จริงมารีวิวแบบนี้นานแล้ว ใช้รถเปิดประทุนแล้วเป็นเป้าสายตาแบบนี้ผมยอมครับ สร้างสีสันบนถนนดี ไม่งั้นประเทศนี้ก็มีแค่ซีดาน SUV กระบะ น่าเบื่อตาย แล้วถ้าได้ขับตอนฝนตกลองมารีวิวเพิ่มหน่อยนะครับ ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ   :)

ออฟไลน์ joa123

ปกติผมจะกรี๊ดมากเมื่อเจอรถหลังคาผ้าใบ >> ซึ่งส่วนตัวผมจะมองว่า คนใช้จะต้องอินดี้มากๆและ ที่สำคัญต้องมีรถสปอร์ตหลายคัน  เพราะผมเองก็เคยมอง e cab ไว้แต่สุดท้ายก็ได้ slk แล้วก็มาได้ e coupe ต่อจากแม่มาอีกที

แต่ถ้าตามต่างจังหวัด คนจะมองที่ รหัสท้ายรถกันจริงๆครับ ไม่รู้เพราะอะไร ทั้งๆที่ c cab ผมมองยังไงก็ดูพิเศษกว่า sedan(  มีเพื่อนผมคนหนึ่ง ซื้อ c coupe180 เค้าบอกต้องซื้อป้าย250 ใส่ก่อนเอาเข้าบ้าน ไม่งั้นแถวบ้านจะถามว่าทำไมไม่เอารุ่น250 o O เอาเข้าไป   

ออฟไลน์ Krongbun

8) อิจฉาแรง
เจอบนถนนของมองหน่อยน้ะครับ hahaha
ไม่ได้หาเรื่องแค่มองรถสวย

ออฟไลน์ shikimaru

หลังคาผ้าใบเอาไปเคลือบแล้วค่อนข้างจบเรื่องน้ำกับรอยเปื้อนนะครับยกเว้นเจอพวกผสมแปลกๆจริง ส่วนรอยกรีดนี่เคยแต่ฟังมา ไม่เคยโดนเอง ขนาดไปจอดที่แปลกๆในระยะ 2 ปี กว่าแล้ว เรื่องความร้อนมันมากกว่าหลังคารถทั่วๆไปแค่ 10-20% แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แปลกตาดีครับ เปิดประทุนไม่ค่อยเห็นในบ้านเรา
แต่ชอบไฟท้ายของ C รุ่นนี้จริงๆ

เห็นด้วยครับ สวยจริง ๆ ตะกี้ขับตามคันนึง มองไฟเพลินเลยครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

หลังคาผ้าใบของเบนซ์มันเป็นแบบคุณหนูผิวอ่อน หนาสามสี่ชั้น กันทั้งเสียง ทั้งความร้อน ทั้งความชื้น

ลองไปดูผ้าใบพวกญี่ปุ่นที่ราคาถูกกว่าดิ พวก MX-5 แม้แต่ตัว ND ก็ตาม ชั้นเดียว (สำหับรุ่นล่างๆ) หรืออย่างมากก็สองชั้น (สำหรับรุ่นท้อป) เสียงและความร้อนมันก็เข้าได้มากกว่า

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
....

จริงเลยครับ บ้านเราพวกเถื่อนๆไม่รู้จักเคารพคนอื่นมันเยอะมาก ช่วง CLK Cabrio ออกมาวิ่งป้ายแดง ผมเจอคันนึง จอดในIMAX  มีถุงลูกชิ้นกับไม้ล๔กชิ้นเสียบบนหลังคารถเลย .

>:(

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยครับ สวยงามน่าใช้จริงๆ ครับ  8)
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ IS2000

รถสวยมากครับ
ผมเคยใช้รถหลังคาผ้าใบเหมือนกัน ทุกวันนี้ยังอยากมีอีกสักคัน
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ J_Serie5

รถสวยดีครับ  :)

ออฟไลน์ bindee

• Jr. Member
  • **
  • XC90 T8 inscription (2018)
ยินดีด้วยครับ  :-*
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ No.94

• Jr. Member
  • **
มายืนยันอีกเสียงว่าหลังคาผ้าใบไม่ร้อนนะครับ ส่วนเรื่องเสียงที่เข้ามาก็ดังกว่าหลังคาแบบอื่นอยู่บ้างแต่ไม่มาก เปิดเพลงเบาๆก็กลบเสียงภายนอกได้หมด
แต่จุดนี้ตัวผมกลับชอบนะครับ ผมว่าคนรักรถหลังคาผ้าหลายๆคนจะชอบความรู้สึกที่แปลกๆไปจากรถอื่นทำนองนี้หละครับ ทุกวันนี้ถ้าจังหวะดีๆก็จะซื้อมาใช้อีก
ยังคิดถึงเวลาเปิดหลังคาขับเอื่อยๆแล้วโดนลมอุ่นๆมาลูบตามเนื้อตามตัว ฟังเสียงยางที่บดไปกับถนนสะท้อนขอบปูนมาเข้าหู เพลินเป็นที่สุด

ขอให้ที่ความสุขกับรถใหม่นะครับ รถสวยดีครับ

ออฟไลน์ SM.

ยินดีกับรถใหม่ครับ  ::) ::) ::)