ผู้เขียน หัวข้อ: "แท็กซี่ที่จะจดทะเบียนใหม่ทั้งหมดจะต้องเป็นรถไฟฟ้า"..คิดว่าจีนจะทำได้จริงไหมครับ  (อ่าน 3037 ครั้ง)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

จริงครับ จีนนะครับ ไม่ใช่ไทย ประเทศเค้าล้ำหน้าไทยไปมากเกือบทุกทาง ยกเว้นห้องน้ำ

เค้ามีความพร้อมเรื่องรถไฟฟ้ามาซักพักแล้วครับ พอถึงช่วงเปลี่ยนจากรถสันดาปเป็นรถไฟฟ้า จีนจะกลายเป็นหนึ่งในผู้นำตลาดแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
รถไฟฟ้า BYD คันละเจ็ดแสนครับ ถ้ารัฐสนับสนุนงดภาษีและช่วยจ่ายบางส่วน หรือ อาจจะเพิ่มรายได้ห้คนขับจะได้มีเงินมา่อนโดยงดเก็บ vat จากค่าบริการ taxi ในจีน กดมิเตอมันจะออกบิลและบวก vat ในค่าโดยสารนะครับ
เอาแค่งดภาษีในราคาขาย และช่วยงด vat จากมิเตอร์ แถมค่าชาร์จถูกกว่าน้ำมัน แค่นี้คนเขาก็อยากจะซื้อ taxi ใมห่เป็นรถไฟฟ้ากันแล้วครับ
vat นี่ 17% นะครับ ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ meeuwarn

ด้วยระบบการปกครอง ผมว่าทำได้สบายๆ

ผู้คนค่อนข้างเชื่อฟัง ผู้นำประเทศ ครับ

ตอนเย็นๆเขาจะมีรายการคล้ายๆ คืนความxxx ของประเทศสาระขัน คนชอบฟังมากๆ

ออฟไลน์ 0%

เมืองไทยถ้าทำได้แบบจีนได้ก็คงดี ไร้วินัยกันมากๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าตอนนี้ เป็นห่วงแต่แร่ลิเทียมจะพอมั๊ย

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเป็นไปได้ครับ

ผมไปคุนหมิง-ลี่เจียง เมื่อ 3 ปีที่แล้ว รถมอเตอร์ไซด์ เมืองจีน เป็นรถไฟฟ้าเกือบหมดแล้ว
คือหามอเตอร์ไซด์ที่ใช้น้ำมันได้น้อยมาก นานๆ จะเห็นซักคัน

ออฟไลน์ prai

ผมว่าทำได้นะ ถ้าราคารถสามารถทำกำไรได้ ระบบโครงสร้างพื้นฐานพร้อม วิ่งได้ไกล

ออฟไลน์ Poj

• Full Member
รถไฟความเร็วสูงไงครับ

เมื่อ 10 ปี ก่อนยังออกข่าว ว่า รถไฟตกขบวน เป็นที่ขบขันของคนทั่วโลก

เดี๋ยวนี้เป็นไงครับ  จีนมีทางรถไฟความเร็วสูงที่ยาวที่สุดในโลก

ขายได้มากที่สุด

แค่เรื่อง แท็กซี่ ไฟฟ้า ผมว่า ง่ายมากเลย จึนผลิต ทุกอย่างเองอยู๋แล้ว ต้นทุนต่ำมาก

แต่พวก เมกา ไม่สนับสนุน เพราะตัวเองเป็นผู็ค้า น้ำมัน รายใหญ่

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นชื่อว่าจีน น่ากลัวจะทำได้จริงน่ะสิครับ โดยเฉพาะในตัวเมืองเศรษฐกิจของจีนที่มีการเติบโตอย่างรวดเร็วและมีการก่อสร้างตึกสูงๆนั้นก่อให้เกิดปัญหามลพิษอยู่ในปัจจุบัน ถ้าจะประกาศให้แท็กซี่ที่วิ่งในเมืองเหล่านี้(ตามข่าว)เป็นรถไฟฟ้าเพื่อรณรงค์ให้ลดมลพิษนั้นก็สมเหตุผลด้วยครับ ของแถมคือกระตุ้นให้มีการพัฒนาระบบไฟฟ้าให้กับรถยนต์ในประเทศ ในอนาคตอาจพัฒนาจนเป็นสินค้าส่งออกทำรายได้เข้าประเทศอีกต่างหาก

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ผู้นำจีนหลายคน ดีครับ

ใครที่บอกระบบการปกครองแบบจีนไม่ดี

ลองคิด ไม่ดีที่ตัวบุคคคล หรือ ไม่ดีที่ระบบ ?

ต่อให้ระบบที่ลงความเห็นส่วนใหญ่ว่าดีแค่ไหน ถ้าตัวบุคคลไม่ดี ก็ลงเอย แบบที่เห็นๆกัน

คนที่คิดค้น ระบบ สิ่งประดิษฐ์ ต่างๆ คนแรกๆ กลุ่มแรกๆ ผมมีความคิดลึกๆว่า เขาตั้งใจดี

แต่ คนที่เอาสิ่งที่คนคิดค้น มาใช้หาเงิน มาใช้หาผลประโยชน์ นี่ละครับ ที่ทำให้ ระบบ สิ่งประดิษฐ์ ต่างๆ เสียหาย มีปัญหา พัง

ไม่เป็นไปดังที่คนคิดค้น ตั้งใจ ไว้ตั้งแต่ต้น

อย่างนโนบายที่ให้ ร่วมทุน ไม่ใช่ ลงทุน

นโยบาย ประเทศเขา ทำให้ประเทศสามารถได้องค์ความรู้มา คัดลอก ดัดแปลง ต่อยอด

อย่างประเทศไทย ส่งเสริมให้ลงทุนๆ แทนที่คนไทยจะได้องค์ความรู้ใหม่ๆมา กลับได้มาเพียง เงิน กับ กองขยะ เมื่อหมดสภาพ

คนจบวิศวกรรมศาสตร์(จริงๆทุกศาสตร์?)ในไทยแทนที่จะได้ เป็น นักคิด นักดัดแปลง นักต่อยอด

กลับได้แค่ ทำตามสิ่งที่เขาวางไว้ให้ อยู่ในกรอบที่เขาตีไว้ให้ อยู่ในสิ่งที่เขาคิดไว้ให้

ทุนวิจัย งบประมาณสร้างสิ่งประดิษฐ์ งบประมาณเพื่อเริ่มระบบดีๆ

งบประมาณที่จะส่งเสริมให้คน คิด ดัดแปลง เปลี่ยนแปลง ต่อยอด
ขอไปเถอะ ยาก ติด นู่น นี่ นั่น ? ? ?

ครั้นพอมีเทคโนโลยีใหม่ๆเข้ามา(มีตัวเงิน,ผลประโยชน์ ทางอ้อม ที่จะได้รับในอนาคตสำหรับบางกลุ่ม) บอก อย่างมงาย อย่าไร้สาระ

จริง ควรได้ทดลอง ได้ใช้ ค่อยตัดสิน

แต่ ถ้าดูในประเทศที่เขาเป็น ผู้ประดิษฐ์ ผู้คิดค้น ผู้สร้าง ผู้ผลิต

เมื่อระบบที่เขาออกแบบมาเกิดความผิดพลาด มีข้อบกพร่อง มีปัญหา พัง

ภาครัฐเขาสามารถจัดการให้ผู้บริโภคส่วนใหญ่อาจจะทั้งหมดได้รับสิ่งที่เป็นธรรมคู่ควรสมควรได้

บางครั้งบางคน ผู้นำ ผู้ผลิต ก็ออกมายอมรับเอง

ประเทศไทยมี บุคคลแบบนี้ องค์กรแบบนี้ หรือไม่ ? ถ้ามี คิดเป็นจำนวน%เท่าไรจากทั้งหมด ?

ที่ไม่ต้องรอให้สืบหา ความจริง ที่มีเพียงหนึ่งเดียว ?

ประเทศไทย อยากได้ สิ่งที่เป็นธรรม สิ่งที่คู่ควรได้ สิ่งที่สมควรได้ ตั้งแต่ต้น นู่นๆ ไปฟ้องเอา ?

อ้างถึง
"แท็กซี่ที่จะจดทะเบียนใหม่ทั้งหมดจะต้องเป็นรถไฟฟ้า"..คิดว่าจีนจะทำได้จริงไหมครับ

ทำได้จริง หรือ ทำไม่ได้จริง ไม่ทราบครับ

แต่

ผู้ผลิตในจีน อย่าโกงแล้วผลิตของไม่ได้คุณภาพมาตรฐานออกมาครับ ทุกอย่างจะค่อยๆดีเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 22:41:39 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ O_o"

ทำได้ครับ ระเบียบต่างๆที่ออกมารองรับในอนาคตแบบนี้ แสดงถึงวิสัยทัศน์ การพัฒนาปรับตัว เข้ากับยุคสมัย ค่อยๆปรับแก้กันไป

หันมามองบ้านเรา ระบบขนส่งมวลชนต่างๆ ยังนิ่งอยู่กับที่ เหมือนรู้ปัญหา แต่ไม่ทำอะไร แล้วจะเป็นแบบนี้ไปอีกนาน

ออฟไลน์ SM.

ถ้าจีนทำ ทำได้ครับ

ถ้าบ้านเราจะทำบ้าง ต่อให้ออก กม. หมาย แต่ก็ให้ผ่อนผันไปก่อน แล้วก็ผ่อนไปเรื่อยๆ พอจะถึงเวลา ก็มาประท้วงกัน แล้วก็จบที่ ให้เวลาเพิ่ม ผ่อนผันกันไปก่อน ต่อไป

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ระดับจีนแล้วมีอะไรที่ทำไม่ได้เหลืออยู่บนโลกมากกว่า นี่เพื่อนคนจีนที่บ้าพวก จรวด อวกาศ ชอบมาโม้ให้ฟังว่าจีนมีบิ๊กโปรเจคจะทำโรงแรมอยู่บนอวกาศขึ้นลิฟต์จากบนโลกได้เลย ผมก็ฟังหูไว้หูแต่ไม่เคยดูถูกความสามารถคนประเทศนี้
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ bravo

ผมเชื่อว่าทำได้ครับ ด้วยองด้วยค์ประกอบหลายๆ อย่างที่จีนเขาพัฒนาไปไกล และด้วยระบบการปกครองของจีน( ประเทศไทยขยะล้นก็บ่น โรงไฟฟ้าจากขยะก็ไม่เอา )

ผมไปจีน ในบางเมือง ผมไม่เห็นมอเอตร์ไซค์ใช้นำมันเลยแม้แต่คันเดียว เห็นแต่จักรยานไฟฟ้า วิ่งรับจ้างเหมือนวินมอไซค์บ้านเรา เห็นมานานเป็นสิบปีแล้วครับ

รถ BYD ก็เคยได้นั่ง ความรู้สึกดีกว่าที่ผมคิดไว้(ก่อนจะเข้าไปนั่ง)

ออฟไลน์ MC Stradale

นี่กำลังพูดถึงประเทศจีนนะครับ
เมื่อประมานสี่ปีที่แล้วผมไปเรียนภาษาที่ปักกิ่งอยู่ปีหนึ่ง
บอกตรงๆเลยว่าเป็นเมืองที่มีกลิ่นเหม็นมาก (น่าจะเป็นกลิ่นตัวคนที่นั่นนะ)
เพราะคนจีนประหยัดน้ำมาก เขามักจะไม่ค่อยอาบน้ำกันซักเท่าไหร่ อาจจะด้วยอากาศด้วย
หรือแม้กระทั่งเวลาเข้าส้วม อย่างที่เราเห็นที่ไทยเป็นต้น
ขึ้นรถไฟฟ้าทีนี่ต้องทำใจ เพราะจะมีกลิ่นไม่พึงประสงตลอดเวลา
แต่ด้วยนโยบายรัฐที่ต้องทำให้เมืองสำคัญน่าอยู่มากขึ้น
เขาจึงได้จัดการย้ายโรงงานที่อยู่ที่นั่นไปอยู่ที่เมืองระแวกรอบด้านซะ เช่น เทียนจิน
อันนั้นก็เรื่องหนึ่งที่เขาทำสำเร็จ

แต่ที่ผมแปลกใจคือ ผมไปรับปริญญาที่ปักกิ่งมาเมื่อปีที่แล้ว คุณรู้ไหมว่ากลิ่นที่ผมเคยสัมผัสมันหายไปมาก
ผมยังแปลกใจอยู่ทุกวันนี้ว่าจีนเขาปฎิวัติสิ่งต่างๆตามที่เขาต้องการได้อย่างไร
แล้วผมก็คิดว่าถ้าอันนี้เป็นอีกเรื่องที่เขาจะทำได้มันก็ไม่ใข่เรื่องแปลก
แล้วอีกอย่างผมเห็นรถที่จีนจำนวนหนึ่งเป็นรถไฟฟ้าที่เขาผลิตเองแล้วด้วย ซึ่งส่วนใหญ่เป็นรถขนาดเล็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 20:49:21 โดย MC Stradale »

ออฟไลน์ J_Serie5

เรื่องเล็กสำหรับจีนครับ

ออฟไลน์ Krongbun

สบายๆครับ
แล้วใครว่าห้องน้ำเค้าไม่พัฒนา กลับไปดูใหม่น้ะครับ
เค้าไปไกลกว่าเรามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก แล้ว ;)

ออฟไลน์ Lancer

มันต้องมีคนเริ่มครับ  พี่จีนเรารุดหน้าไปไกลแล้ว อีกหน่อยคงเป็นผู้นำด้านรถไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ w212cdi

ได้ เพราะ หลายปีก่อน พวกเมืองใหญ่ในจีน กำหนดให้ รถมอเตอร์ไซค์ ต้องเป็นไฟฟ้าเท่านั้นถึงจดทะเบียนได้

ยกเลิกมอเตอร์ไซค์ใหม่ ที่ใช้นำ้มัน