ผู้เขียน หัวข้อ: รถพวงมาลัยซ้ายขับในบ้านเราลำบากมากไหม  (อ่าน 7059 ครั้ง)

ออฟไลน์ ww

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากวันนี้นั่งอยู่ในรถ เห็นวีโก้ประเทศลาวจอดเลนตรงข้าม แล้วคนขับขึ้นรถทางซ้าย เลยงง พอมองพวงมาลัยก็เข้าใจ เพราะ วีโก้คันนั้นพวงมาลัยซ้าย เลยสงสัยว่ารถพวงมาลัยซ้ายมาขับในบ้านเราลำบากมากไหม

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
Re: รถพวงมาลัยซ้ายขับในบ้านเราลำบากมากไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 19:24:40 »
ถ้าเคยขับมาอยู่แล้วและรู้กฎจราจรก็ไม่ยากครับ ยกเว้นขับถนนสองเลนแล้วต้องแซงออกขวากับจ่ายค่าทางด่วน (ในกรณีไม่มี Easy Pass) และรับบัตรจอดรถตามลานจอดต่างๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ps000000

Re: รถพวงมาลัยซ้ายขับในบ้านเราลำบากมากไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 19:54:34 »
ผมเห็นคนจ่ายค่าทางด่วน ไม่มี อีซีพาส

เอาตะกร้า พันกับปลายไม้ไผ่ ค่อยๆ โผล่ออกมา คันหลังก็งง ทำไม จ่ายเงินนานจุง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 20:40:14 »
ไม่เคยขับพวงมาลัยซ้ายที่บ้านเราครับเคยขับที่บ้านเขา บอกเลย ขับยากครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 23:00:43 »
ผมไม่เคยขับนะครับ แต่เคยเห็นเวลาจะเข้าห้องต้องรับบัตร หรือกดเอาบัตรผ่านประตูเวลาเข้าห้างนี่ อื้อหือ เอื้อมกันสุดชีวิตเลยครับ และการแซงซ้ายน่าจะง่ายขึ้นจากทัศนะวิสัย แลกมากับการแซงขวาที่ยากขึ้น (เด๋วนี้เลนซ้ายมันเร็วกว่าเลนขวาด้วยสิ)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 23:24:41 »
แซงซ้าย ง่ายและปลอดภัยดีครับ

ที่เหลือลำบากหมดครับ โดยเฉพาะตอนรับบัตรต่างๆ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 23:29:55 »
รถพ่อผมมีอยู่คันนึงครับ เป็น E-class W123 Made in Stuttgard ขับแรกๆอย่างเดียวที่สบายคือ เวลาจอดข้างทาง เทียบฟุตบาทง่ายดี แต่ที่เหลือลำบาก ไม่ว่าจะเป็นตอนแซง ต้องให้คนนั่งช่วยดูให้ หรือตอนจ่ายตังทางด่วน หรือรับบัตรตามห้าง ต้องเอื้อมกันสุดมือ
แต่พอชินแล้ว ก็ไม่ได้ลำบากอะไรครับ ขับได้ปกติ ลำบากแค่ตอนแซงถนนสวนกันสองเลน ต้องคอยแหย่ออกไปดู

แต่ข้อดีที่เห็นชัดๆเลยคือ ขับไปไหนมีแต่คนมอง ติดไฟแดงทีนี่เขินเลย แถมรถก็ไม่ได้ติดฟิล์มอีก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 23:56:54 »
ผมเห็นคนจ่ายค่าทางด่วน ไม่มี อีซีพาส

เอาตะกร้า พันกับปลายไม้ไผ่ ค่อยๆ โผล่ออกมา คันหลังก็งง ทำไม จ่ายเงินนานจุง

;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 09:17:37 »
รถพ่อผมมีอยู่คันนึงครับ เป็น E-class W123 Made in Stuttgard ขับแรกๆอย่างเดียวที่สบายคือ เวลาจอดข้างทาง เทียบฟุตบาทง่ายดี แต่ที่เหลือลำบาก ไม่ว่าจะเป็นตอนแซง ต้องให้คนนั่งช่วยดูให้ หรือตอนจ่ายตังทางด่วน หรือรับบัตรตามห้าง ต้องเอื้อมกันสุดมือ
แต่พอชินแล้ว ก็ไม่ได้ลำบากอะไรครับ ขับได้ปกติ ลำบากแค่ตอนแซงถนนสวนกันสองเลน ต้องคอยแหย่ออกไปดู

แต่ข้อดีที่เห็นชัดๆเลยคือ ขับไปไหนมีแต่คนมอง ติดไฟแดงทีนี่เขินเลย แถมรถก็ไม่ได้ติดฟิล์มอีก

เท่ห์ดีครับ ทำให้รถบ้านกลายเป็นรถที่ดูพิเศษในทันที
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 09:40:12 »

นึกภาพตาม ขำก๊าก  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 10:55:14 »
รถจีน ข้ามมาแถวเชียงใหม่ อุบัติเหตุบ่อยมาก เพราะเขาไม่ชินกับของเรา รถลาวข้ามมาอีสานก็อุบัติเหตุบ่อยๆ ไปดู เฟสกูภัยในพื้นที่สิครับ

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 11:55:53 »
ที่จันทบุรีมีเยอะมากครับ รถกัมพูชาข้ามเข้ามาซื้อของ หาหมอฝั่งไทย และคนไทยซื้อรถทะเบียนกัมพูชาแล้วเอาเข้ามาใช้ในบ้านเราครั้งนึงไม่เกิน 30 วัน (ครบกำหนดก็เอาข้ามแดนไปแป๊บนึงแล้วเอากลับเข้ามาใหม่)  เห็นเขาขับกันสบายๆ

เคยขับรถพวงมาลัยซ้ายจากชายแดน ไปพระตะบอง ศรีโสภณ เสียมเรียบ ตอนออกจากซอยครั้งแรก โดนรถฝั่งนู้นบีบแตรใส่เลย เพราะจะวิ่งชิดซ้าย สักพักก็ปรับตัวได้ อีกอย่างคือเวลาจะวิ่งเข้าวงเวียนเพราะจะเข้าแบบบ้านเรา ต้องคิดว่าเอาด้านที่เป็นคนขับชิดในวงเวียน

ขากลับเข้ามาวิ่งที่ไทยทางสี่เลนก็ปกติดีครับ ขับเลนขวาสบายเลย

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 12:20:46 »
เดี๋ยวนี้บ้านเรา ต้องแซงซ้ายกันแล้ว

จากความเชื่อที่ว่า ผู้ดีวิ่งขวา  ขี้ข้าวิ่งซ้าย 

ผู้ดีขับ 60 วิ่งขวายาวๆๆๆ       ชาวพวงซ้ายสบายเลย

ออฟไลน์ au8ust

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 13:49:06 »
เคยขับแถวอุดร หนองคาย ขับง่ายครับ ยกเว้นแค่ตอนจ่ายพวกด่านอะไรพวกนี้แหละครับ ต้องเอื้อมๆ หน่อย

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 10:34:40 »
ไม่เคยขับรถพวงมาลัยซ้ายในบ้านเราครับ แต่เคยเอารถขับข้ามไปลาว ถ้าถนนโล่งๆ ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเป็นเลนสวน ถ้าจะแซงต้องให้คนนั่งข้างช่วยดูให้
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2