ผู้เขียน หัวข้อ: การเล่นกับโมเมนตัม ไม่ใช่ดริฟท์ ไม่ใช่แรงเฉื่อย  (อ่าน 3749 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
อ่านเจอจากนิยายแข่งรถเรื่องนึงครับ

มีผู้รู้ท่านใดพอจะทราบ และอธิบายได้บ้างครับ

"การเล่นกับโมเมนตัม"
ไม่ใช่ดริฟท์ ไม่ใช่แรงเฉื่อย

การเล่นกับโมเมนตัม หากทำได้จริง

1. ต้องทำอย่างไร และจุดประสงค์ของมันเพื่ออะไรครับ

2. จะใช้ในสถานการณ์ไหนได้บ้างครับ (ท้องถนนทั่วไป, สนามแข่ง)
หรือมีคลิปประกอบคำอธิบายด้วย จักขอบคุณยิ่ง

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ kiwiwi

อย่าทำผิดกฏเจ้าของเว็ปเค้าเลยครับ

https://m.pantip.com/topic/36210246

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ตอบแบบบ้านๆ นะครับ

เล่นกับ Momentum = เล่นกับ Center of Gravity ถ่ายแรงอย่างไร ให้สมดุล

ไม่ได้ค้นคว้าอะไรเลย แค่แว่ปแรก รู้สึกแบบนี้
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ให้อยุ่ในนิยายต่อไป ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ paeybu

ลองนึกถึง feint drift ดูครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
อ่านเจอจากนิยายแข่งรถเรื่องนึงครับ

มีผู้รู้ท่านใดพอจะทราบ และอธิบายได้บ้างครับ

"การเล่นกับโมเมนตัม"
ไม่ใช่ดริฟท์ ไม่ใช่แรงเฉื่อย

การเล่นกับโมเมนตัม หากทำได้จริง

1. ต้องทำอย่างไร และจุดประสงค์ของมันเพื่ออะไรครับ

2. จะใช้ในสถานการณ์ไหนได้บ้างครับ (ท้องถนนทั่วไป, สนามแข่ง)
หรือมีคลิปประกอบคำอธิบายด้วย จักขอบคุณยิ่ง

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

นอกจากดริฟท์ นอกจากแรงเฉื่อย

1. http://community.headlightmag.com/index.php?topic=57369.0

2. Dog Real , Moose Test

ใช่ที่เจ้าของหัวข้อต้องการไหมครับ?

ถ้าไม่ใช่ รอท่านอื่นครับ  ::) ::) ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

บางตอนจากนิยาย

ผมพิมพ์ผิดด้วยครับ ในเรื่องพูดถึง Grip ไม่ใช่ Drift

เมื่อเคนกำลังเร่งทำความเร็วไล่ผู้ต้องสงสัย  แล้วจู่ๆ ก็มีรถบรรทุกพ่วง 2 ตอนเลี้ยวออกมาจากซอยอย่างกระทันหัน เลี้ยวตีวงกว้างจนกินเนื้อที่ของผิวถนน 2 เลนทั้งหมด

ไหล่ทางที่มีอยู่กว้างไม่เพียงพอสำหรับให้รถยนต์หลบ รถที่ขับมาด้วยความเร็วสูงถึง 240 กิโลเมตร/ชั่วโมง ทำให้เคนไม่มีเวลาคิดกระทั่งเรื่องของความกลัว ในสมองมีแต่เพียงเรื่องที่ว่าจะเอาตัวรอดอย่างไร

ตัดสินใจเหยียบเบรกอย่างแรงด้วยเท้าทั้ง 2 ข้างเพื่อลดความเร็วลงให้ได้มากที่สุดในขณะที่รถยังอยู่ในทางตรง มือซ้ายตบคันเกียร์โยกไปที่ตำแหน่งล่างสุดของเกียร์อัตโนมัติ พอความเร็วลดถึงตัวเลข 160 ก็หักพวงมาลัยไปทางซ้ายนิดๆ พอรถเริ่มเป๋เสียการทรงตัว ก็ถอนเท้าจากเบรก เปลี่ยนเป็นกดคันเร่งเต็มที่ ล้อหลังหมุนฟรี ส่งเสียงเอี๊ยดดังสนั่น กลิ่นยางไหม้คละคลุ้ง เข็มวัดรอบตีไปที่จุดสูงสุด รถสไลด์ขวางถนนแต่ยังคงเคลื่อนที่เอาด้านข้างเข้าหารถพ่วง ทว่าแรงเฉื่อยของความเร็วที่ส่งมายังคงมีสูงอยู่ ระยะทางกระชั้นมากเข้าจนพลอยที่นั่งมาด้วยกรีดร้องเสียงดัง

เคนสะบัดพวงมาลัยกลับไปทางขวาทันที เหยียบเบรกพร้อมกับดึงเบรกมือแรงๆ พอรถหัวทิ่มลงมากสุดก็ยกเบรกที่เหยียบอยู่ แต่ยังคงดึงเบรกมือไว้ จากเดิมที่รถกำลังสไลด์ไปทางขวา ก็เปลี่ยนทิศทางเป็นสไลด์มาทางซ้ายแทน ปล่อยเบรกมือลง และเหยียบคันเร่งลงสุดอีกครั้งเพื่อทำให้ล้อหมุนฟรี ขณะนี้เคนกำลังควบคุมรถจากโมเมนตัม ไม่ใช่จาก Traction ไม่ใช่ Grip อีกหนึ่งความสามารถที่แม้แต่โรงเรียนสอนขับรถแข่งชื่อดังก็ยังไม่มีการสอน
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ art_duron

ผมพิมพ์ผิดด้วยครับ ในเรื่องพูดถึง Grip ไม่ใช่ Drift

เมื่อเคนกำลังเร่งทำความเร็วไล่ผู้ต้องสงสัย  แล้วจู่ๆ ก็มีรถบรรทุกพ่วง 2 ตอนเลี้ยวออกมาจากซอยอย่างกระทันหัน เลี้ยวตีวงกว้างจนกินเนื้อที่ของผิวถนน 2 เลนทั้งหมด

ไหล่ทางที่มีอยู่กว้างไม่เพียงพอสำหรับให้รถยนต์หลบ รถที่ขับมาด้วยความเร็วสูงถึง 240 กิโลเมตร/ชั่วโมง ทำให้เคนไม่มีเวลาคิดกระทั่งเรื่องของความกลัว ในสมองมีแต่เพียงเรื่องที่ว่าจะเอาตัวรอดอย่างไร

ตัดสินใจเหยียบเบรกอย่างแรงด้วยเท้าทั้ง 2 ข้างเพื่อลดความเร็วลงให้ได้มากที่สุดในขณะที่รถยังอยู่ในทางตรง มือซ้ายตบคันเกียร์โยกไปที่ตำแหน่งล่างสุดของเกียร์อัตโนมัติ พอความเร็วลดถึงตัวเลข 160 ก็หักพวงมาลัยไปทางซ้ายนิดๆ พอรถเริ่มเป๋เสียการทรงตัว ก็ถอนเท้าจากเบรก เปลี่ยนเป็นกดคันเร่งเต็มที่ ล้อหลังหมุนฟรี ส่งเสียงเอี๊ยดดังสนั่น กลิ่นยางไหม้คละคลุ้ง เข็มวัดรอบตีไปที่จุดสูงสุด รถสไลด์ขวางถนนแต่ยังคงเคลื่อนที่เอาด้านข้างเข้าหารถพ่วง ทว่าแรงเฉื่อยของความเร็วที่ส่งมายังคงมีสูงอยู่ ระยะทางกระชั้นมากเข้าจนพลอยที่นั่งมาด้วยกรีดร้องเสียงดัง

เคนสะบัดพวงมาลัยกลับไปทางขวาทันที เหยียบเบรกพร้อมกับดึงเบรกมือแรงๆ พอรถหัวทิ่มลงมากสุดก็ยกเบรกที่เหยียบอยู่ แต่ยังคงดึงเบรกมือไว้ จากเดิมที่รถกำลังสไลด์ไปทางขวา ก็เปลี่ยนทิศทางเป็นสไลด์มาทางซ้ายแทน ปล่อยเบรกมือลง และเหยียบคันเร่งลงสุดอีกครั้งเพื่อทำให้ล้อหมุนฟรี ขณะนี้เคนกำลังควบคุมรถจากโมเมนตัม ไม่ใช่จาก Traction ไม่ใช่ Grip อีกหนึ่งความสามารถที่แม้แต่โรงเรียนสอนขับรถแข่งชื่อดังก็ยังไม่มีการสอน
เอ... เท่าที่ผมจำได้เรื่องแรงเสียดทานสถิตและแรงเสียดทานจลน์ การทำให้ยางไถลถูไปกับพื้น มันไม่ได้เป็นค่าแรงเสียดทานที่ดีที่สุดนะครับ
และอีกอย่าง Grip ของยางนั้นมีจำกัด เราต้องเลือกเอาว่าจะใช้ Grip กับเบรกหรือการเปลี่ยนทิศทางมากกว่ากัน
ดังนั้นวิธีที่จะเอาตัวรอดให้ดีที่สุดในสถานะการณ์ในนิยายคือ ตั้งรถให้ตรงแล้วกดเบรกให้สุดแรง แล้วให้ ABS คุมล้อไม่ให้ล็อก ส่วนถ้ารถไม่มี ABS ก็กดเบรกลงไปอย่างเร็วแต่อย่ากระโชกโฮกฮาก เพราะเดี๋ยวล้อล็อก แล้วค่อยๆ เพิ่มน้ำหนักเบรกไปเรื่อยๆ จนล้อเกือบล็อก

ออฟไลน์ Turin

อ่านแบบนี้ก็คือ drift สินะครับ  8)

ว่าแต่อ่านแล้วนึกภาพตามไม่ค่อยออกแหะ แถมรถอะไรหว่า 160 แล้วยังดึงเข้าเกียร์ต่ำสุดของเกียร์ออโต้ได้อยู่ (ให้พระเอกขับรถเกียร์ธรรมดาซะก็สิ้นเรื่อง)

ออฟไลน์ mothsan

เอ... เท่าที่ผมจำได้เรื่องแรงเสียดทานสถิตและแรงเสียดทานจลน์ การทำให้ยางไถลถูไปกับพื้น มันไม่ได้เป็นค่าแรงเสียดทานที่ดีที่สุดนะครับ
และอีกอย่าง Grip ของยางนั้นมีจำกัด เราต้องเลือกเอาว่าจะใช้ Grip กับเบรกหรือการเปลี่ยนทิศทางมากกว่ากัน
ดังนั้นวิธีที่จะเอาตัวรอดให้ดีที่สุดในสถานะการณ์ในนิยายคือ ตั้งรถให้ตรงแล้วกดเบรกให้สุดแรง แล้วให้ ABS คุมล้อไม่ให้ล็อก ส่วนถ้ารถไม่มี ABS ก็กดเบรกลงไปอย่างเร็วแต่อย่ากระโชกโฮกฮาก เพราะเดี๋ยวล้อล็อก แล้วค่อยๆ เพิ่มน้ำหนักเบรกไปเรื่อยๆ จนล้อเกือบล็อก
บางตอนจากนิยาย สามารถเอาตัวรอดจากอุบัติเหตุได้จริงๆ นะครับ ผมเคยผ่านเหตุการณ์เหมือนในนิยายมาแล้ว และก็ใช้วิธีการคล้ายๆกัน แต่ผมไม่ได้สนใจ Momentum หรอกครับ แค่สัญชาตญาณเอาตัวรอด
มันเป็นไปโดยธรรมชาติครับ
Step เหตุการณ์
1. ผมขับสายเอเชียเลนขวามาด้วยความเร็วเกิน 140 กม/ชม
2. รถสิบล้อออกมาจากข้างทาง จะตัดเลน เพื่อข้ามไปถนนอีกฝั่งเลย ผ่านเลน 3 เลน
3. สิบล้อได้หยุดที่เลนกลาง
4. ผมก็คิดว่าเค้าคงไม่มาต่อแล้ว
5. จึงเร่งความเร็วต่อ
6. แต่รถสิบล้อกับเคลื่อนมาขวางเลนขวาที่ผมเพิ่งเร่งเครื่องขึ้นไป
7. ผมตัดสินใจเหยียบเบรคเต็มแรง
8. แต่รถก็ยังพุ่งเข้าหาด้านข้างสิบล้อเรื่อย ดูเหมือนความเร็วไม่ได้หยุดเพียงพอที่หยุดทัน
9. ผมจึงเลิกเหยียบเบรค เพื่อเปลี่ยนมาสนใจการควบคุมทิศทางแทน เพื่อให้ยางได้เคลื่อนตามทิศทางที่ต้องการได้เต็มที่
10. ผมตัดสินใจหักพวงมาลัยทางด้านซ้ายอย่างเร็วและรุ่นแรง เพื่อให้รถเอาด้านข้างคนขับ เข้าหาสิบล้อแทน ทำให้รถเอียงข้าง จนล้อซ้ายทั้ง 2 ล้อ ลอยขึ้นจากพื้น
11. จากนั้นก็เร่งเครื่องเต็มที่ และทันใดนั้นก็หักพวงมาลัยทางขวาอย่างเร็วและรุนแรง เพื่อให้รถเสียการทรงตัว
12. รถได้เปลี่ยนจากเอาด้านคนขับเข้าหาสิบล้อเป็น ด้านคนนั่งเข้าหาสิบล้อแทน พร้อมๆ กับที่จุดกึ่งกลางรถอยู่มุมด้านท้ายรถสิบล้อพอดี เนื่องจากก่อนหน้านี้มีการเร่งเครื่องเต็มที่
13. รถได้เทน้ำหนักจากด้านขวาไปด้านซ้ายเต็มที่  ทำให้รถเอียงไปทางด้านซ้าย และล้อทั้ง 2 ล้อ ข้างขวาก็ลอยจากพื้นถนน
14. เมื่ออ้อมพ้นท้ายสิบล้อด้านซ้าย ผมก็หักซ้าย อย่างแรงอีกครั้่ง เพื่อถ่ายน้ำหนักจากซ้ายไปขวา ให้ล้อขวาสัมผัสถนน และตั้งลำกับมาตรงตามเลน และวิ่งต่อได้อย่างปลอดภัย เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

จากเหตุการณ์นี้ ประกอบจากสถาณการณ์ที่ตัวเองได้เจอ และเพื่อนที่ขับรถตามมาเล่าให้ฟัง
ปล. เพื่อนบอกว่าเมิงขับต่อได้ไงฟ่ะ ถ้าเป็นมันขับคงฉี่แทบราดต้องเข้าปั๊บทันที แค่มันขับตามมันยังขาสั่น ขับรถต่อแทบไม่ได้เลยด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 22:18:25 โดย mothsan »

คุณ mothsan
ใช้รถอะไรครับ และระบบช่วงล่างกับเบรค เป็นของเดิมๆ หรือปรับปรุงแล้วครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mothsan

คุณ mothsan
ใช้รถอะไรครับ และระบบช่วงล่างกับเบรค เป็นของเดิมๆ หรือปรับปรุงแล้วครับ
ขอบคุณครับ
ตอนนั้นใช้รถญี่ปุ่นธรรมดาๆ ครับ เบรค ช่วงล่างเดิม แต่มีระบบ TSC และ VSA ติดรถมาแล้ว สำหรับรถสิบกว่าปีที่แล้วครับ

ออฟไลน์ turbofever

ขับแบบสตั้นแมนไงครับ ไม่ดริฟ ไม่กริป ยกสองล้อข้างได้ หมุนกล้บไปกลับมาได้  หมุนแล้วหยุดก่อนถึงจะเกิดเหตุได้  8)