ผู้เขียน หัวข้อ: // NEW Honda CR-V Gen5 เตรียมเปิดตัวในไทย 24 มีนาคมนี้ ฝาท้ายไฟฟ้าทุกรุ่นย่อย //  (อ่าน 152008 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
ตอนเห็น CRV ที่เมืองนอกเปิดตัวผมเฉยๆน่ะ เพราะคิดว่ามาไทยคงไม่ต่างจากเดิม ที่ไหนได้โคตรว้าว ออปชั่น เครื่อง เกียร์ จัดเต็มมาก CX5 คงไม่ค่อยสะเทือนมาก เพราะกลุ่มลูกค้าคนล่ะกลุ่มแต่ X trail ตอนนี้กลับไปอยู่ในสภาพแบบรุ่นเดิมได้เลย เผลอๆยอดอาจลงไปพอๆกับเทียน่า ถ้ายังอยู่เฉยๆ ไม่ทำอะไร

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
หลังจากที่บ้านไม่ยอมให้ซื้อ X-Trail สีเขียวเพราะไม่ใช่เครื่องดีเซล ตอนนี้อยากได้ 1.6 2WD สีเขียวเข้มค่ะ แต่ทำไมต้องเป็นเกียร์กดๆด้วย เราว่ามันใช้ยากยังไงก็ไม่รู้ค่ะ  :'(

ปล. แถวสามจะพับเรียบได้ไหมคะ หรือจะเป็นแบบห้อยข้างๆเหมือน Fortuner
คิดว่าเกียร์แบบนี้  น่าจะใช้งานง่าย  ป้องกันการเข้าเกียร์ผิดด้วย แต่ถ้าเสียราคาไม่ถูกแน่ๆ

ออฟไลน์ llUUTop

• Newbie
  • *
สีเขียวดูในรูปเฉยๆนะครับ
แต่พอใน Youtube มันเหมือนซื้อรถ 1 คันได้ 2 สี เขียวด้วย ดำด้วยสวยมาก
สีเขียว Dark Olive Metallic ดูดีพอสมควรเลยครับ

It's Me

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
น่าจะทำหัวเกียร์ไฟฟ้าดีกว่า ยังชอบแบบนั้นมากกว่า ปุ่มกดไม่โอ แถมไม่สวยด้วย

เบาะแถวสองปรับเลื่อนได้ ปรับเอนได้

แจ๋วเลยครับ

อยากทราบเรื่องการเก็บเสียง มันจะก๊อกแก๊กแบบ honda อยู่มั้ย

ส่วนเรื่องช่วงล่างไม่เน้นอยู่แล้ว ขับไม่เร็วเท่าไหร่ อย่างมากเปลี่ยนโช๊คน่าจะจบ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ออฟชั่นอำนวยความสะดวกมาเต็มเลย อันที่แปลกใหม่ก็ดูหรูหราเช่นเกียร์ เป็นจุดขายของฮอนด้าจริงๆ ดูดีมากๆ สเปคทำมาดีเหลือเชื่อ เหลือแค่รอราคาเปิดมาล่ะครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 17:47:39 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ก่ะเอาให้cx5สะเทือน x trail คงไร้ที่ยืน ถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่นะครับ ฮอนด้ามาเต็มมาก ขอ ลุ้น sensing ถ้าใส่มา คือจบ เพอร์เฟคเลย แล้วก็ถุงลม 6ใบด้วยในทุกรุ่นนะครับ ลุ้นมูนรูฟตัวท็อป อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 23:39:36 โดย Harley Quinn »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จัดเต็มวุ้ย...

ออฟไลน์ MUK

ขอบคุณครับ
ชอบเลยครับ ชอบขึ้นไปอีกขั้นที่มี 7 ที่นั่ง อย่างน้อยเวลาจะใช้ ก็เพิ่งพาได้พอสมควร (สมัยก่อนคนนั่งในแค็ป ก็ยังนั่งกัน นี่เบาะนะ) มาแบบครบๆเลย
ผมว่า PPV มียอดลดลงแน่ เพราะ นั่งได้เท่ากัน แต่ว่า การขับขี่ CRV น่าจะสบายกว่า(หรือเปล่าน้อ) ถ้าราคาไม่กระโดดไปไกลกว่า PPV ผมคงเลือก CRV ครับ

แล้วผมสงสัยว่าทำไม รูปแบบเกียร์ถึงต้องแตกต่างครับ (ไม่รู้จริงๆ ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 19:44:49 โดย MUK »

ออฟไลน์ CHANOM

หลังจากที่บ้านไม่ยอมให้ซื้อ X-Trail สีเขียวเพราะไม่ใช่เครื่องดีเซล ตอนนี้อยากได้ 1.6 2WD สีเขียวเข้มค่ะ แต่ทำไมต้องเป็นเกียร์กดๆด้วย เราว่ามันใช้ยากยังไงก็ไม่รู้ค่ะ  :'(

ปล. แถวสามจะพับเรียบได้ไหมคะ หรือจะเป็นแบบห้อยข้างๆเหมือน Fortuner
คิดว่าเกียร์แบบนี้  น่าจะใช้งานง่าย  ป้องกันการเข้าเกียร์ผิดด้วย แต่ถ้าเสียราคาไม่ถูกแน่ๆ

เหมาะกับคนใช้รถไม่นาน เปลี่ยนรุ่นใหม่ก่อนเกียร์จะเสีย คนใช้รถนานอย่างเรา อยากได้คันเกียร์แบบโบราณมากกว่าค่ะ  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ seeker

Memory seat กับซันรูฟ จะมาไหม

ออฟไลน์ Terng

ทีแรกมองมันไม่สวยเอาซะเลย แบบรุ่นปัจจุบันยังดูสวยกว่า แต่ภายในน่าใช้ดีจริงๆรุ่นนี้

ตอนนี้มองออพชั่นมองสเปค ชักรู้สึกว่ามันน่าใช้มากๆแฮะ ถ้าไม่คิดมาเรื่องหน้าตาด้านนอกมัน เหลือก็แค่เรื่องราคาละครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
เกียร์แบบปุ่มกด มันก็คือสวิตซ์แบบ push button ดีๆนี่เอง  เผลอๆต้นทุนถูกกว่าแบบคันโยกอีก เพราะแบบคันโยกกลไกลน่าจะเยอะกว่า
คล้ายกับ ปุ่มสตาร์ทเครื่องกับบิดกุญแจสตาร์ทนั่นแหละ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
เกียร์แบบปุ่มกด มันก็คือสวิตซ์แบบ push button ดีๆนี่เอง  เผลอๆต้นทุนถูกกว่าแบบคันโยกอีก เพราะแบบคันโยกกลไกลน่าจะเยอะกว่า
คล้ายกับ ปุ่มสตาร์ทเครื่องกับบิดกุญแจสตาร์ทนั่นแหละ

เชื่อไหมครับ มีหลายคนคิดแบบนี้ไม่ได้ บางคนคิดว่า เกียร์ปุ่มกด = เกียร์ไฟฟ้า จริงแบบมีคันโยกก็คือเกียร์ไฟฟ้าได้ มันไม่ได้ต่างอะไรกับสวิทช์ไฟหรอกครับ มีขั้วอยู่ข้างใต้กดก็ติด

ออฟไลน์ O_O

เกี่ยร์แบบโยก ไม่ต้องละสายตามาดู  ใช้มือจับโยกได้เลย

เกียร์กด ดูดี แต่ตอนใช้คงต้องมองนิดนึง

ผมกลับคิดว่าเกียร์โยกบางคร้งต้องดูที่หน้าปัดว่าเกียร์อยู่ตำแหน่งไหน บางครั้งเข้าD แต่อยู่R เพราะมันเลื่อนขึ้นๆ ลงๆเหมือนกัน แต่ปุ่มกดผมว่าสะดวกนะ ปุ่มมันคนละปุ่ม กดได้เลย ไม่ต้องโยกเลื่อนไปมา
และเชื่อเกียร์ปุ่มกดมันจะมาพร้อมกับPaddle shiftที่พวงมาลัย ซึ่งชอบมาก แต่แปลกใจว่าทำไมAccord HBที่ขายไทยก่อนหน้านี้ไม่เอาเกียร์ปุ่มกดพร้อมPaddle shiftเข้ามา มันเลยกลายเป็นแรงม้าแรงแต่เล่นกับตำแหน่งเกียร์ชิฟไม่ได้

ส่วนCRVหากPanoramic Sunroofไม่มาก็จบกัน คงต้องมองหารุ่นอื่นแทน เพราะคิดไว้ว่าSUVที่จะซื้อใหม่ต้องมีSunroofแน่นอนเพราะชอบขับเปิดลมที่ต่างจังหวัด

ออฟไลน์ jenglor

• Newbie
  • *
ก่ะเอาให้cx5สะเทือน x trail คงไร้ที่ยืน ถ้ายังเป็นแบบนี้อยู่นะครับ ฮอนด้ามาเต็มมาก ขอ ลุ้น sensing ถ้าใส่มา คือจบ เพอร์เฟคเลย แล้วก็ถุงลม 6ใบด้วย ลุ้นมูนรูฟตัวท็อป อิอิ
ใช่เลย +1 ครับ ^ ^

ออฟไลน์ Xyclop

มาถึงตอนนี้ในเฟสยังมีคนฝันหวานว่าราคาจะเริ่ม 1.3 แล้วจบ1.6 กว่าเหมือนรุ่นปัจจุบันอีกเหรอ
ผมฟันธง เริ่ม 1.5 ++ จบที่1.79 ++แน่นอน. เค้าดันราคากันมาสร้างgapไว้แล้วตั้งแต่ accord minor เริ่ม 1.4กว่า
Civicใหม่จบ 1.2
Hrv ถ้า minor แตะ 1.1แน่นอน
แล้วจะให้ขายcrv 1.3นี่นะ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 23:30:06 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ off_033

สีเขียวดูในรูปเฉยๆนะครับ
แต่พอใน Youtube มันเหมือนซื้อรถ 1 คันได้ 2 สี เขียวด้วย ดำด้วยสวยมาก
สีเขียว Dark Olive Metallic ดูดีพอสมควรเลยครับ

เขียวแบบนี้สมัยนึงฮิตมาก  หวังว่าจะกลับมาฮิตอีกสวยดี

ออฟไลน์ Automotive Innovations

เกี่ยร์แบบโยก ไม่ต้องละสายตามาดู  ใช้มือจับโยกได้เลย

เกียร์กด ดูดี แต่ตอนใช้คงต้องมองนิดนึง

ผมกลับคิดว่าเกียร์โยกบางคร้งต้องดูที่หน้าปัดว่าเกียร์อยู่ตำแหน่งไหน บางครั้งเข้าD แต่อยู่R เพราะมันเลื่อนขึ้นๆ ลงๆเหมือนกัน แต่ปุ่มกดผมว่าสะดวกนะ ปุ่มมันคนละปุ่ม กดได้เลย ไม่ต้องโยกเลื่อนไปมา
และเชื่อเกียร์ปุ่มกดมันจะมาพร้อมกับPaddle shiftที่พวงมาลัย ซึ่งชอบมาก แต่แปลกใจว่าทำไมAccord HBที่ขายไทยก่อนหน้านี้ไม่เอาเกียร์ปุ่มกดพร้อมPaddle shiftเข้ามา มันเลยกลายเป็นแรงม้าแรงแต่เล่นกับตำแหน่งเกียร์ชิฟไม่ได้

ส่วนCRVหากPanoramic Sunroofไม่มาก็จบกัน คงต้องมองหารุ่นอื่นแทน เพราะคิดไว้ว่าSUVที่จะซื้อใหม่ต้องมีSunroofแน่นอนเพราะชอบขับเปิดลมที่ต่างจังหวัด

moonroof พอลุ้นได้ครับ แต่ panoramic roof มันไม่มาแน่นอนครับ เพราะที่อเมริกาเองก็ยังไม่มี รอลุ้นครับ ฮอนด้าทำไรที่เราไม่คาดคิดเสมอแหละ แค่เครื่องดีเซล กะเกียร์ รวมถึงเบาะ 7ที่นั่ง เตะตูดให้ฝาท้ายเปิดแค่นี้ ผมก็เซอร์ไพร์สมากแล้วครับ แล้วผมเขื่อมีไรอีกดีๆอีกแน่นอน เพราะดู honda ตั้งใจกะตัวนี้เอาไว้มาก ผมจะรอดูครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ตัว G4 รุ่น 2.4 ขับสอง ราคาเริ่มที่ 1.53 ล้าน
ตัว G5 ที่วางรุ่น 2.4 ขับสองเป็นตัวเริ่มต้น คาดว่าราคาคงไม่ต่ำกว่าเดิมแน่นอน
เพราะฉนั้น ตัวเริ่มต้นอาจเริ่มที่ไม่ต่ำกว่า 1.55 ล้านเป็นแน่
- เบนซิน 2.4 CVT 2WD  1.55-1.58 ล้าน
- ดีเซล 1.6 T 9AT 2WD  1.60-1.64 ล้าน
- เบนซิน 2.4 CVT 4WD  1.65-1.67 ล้าน
- ดีเซล 1.6 T 9AT 4WD  1.70-1.73 ล้าน
คิดว่าราคาน่าจะขี่ CX5 2.2 Diesel อยู่ 4-6 หมื่น ทั้งขับ2และ4
ลองเดาเล่นๆ...
ทำไมพอดูราคาที่คาดเดาแล้วรู้สึกว่าแพง เมื่อก่อนจำได้ว่า 1.2 ล้านตัวเริ่มต้น ตัวท๊อปน่าจะล้านสี่กว่าๆ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Wen

• **
ควรมีเบาะเบจมาเป็นตัวเลือกด้วยนะครับ

ตัวLOW ขอจอทัช ราคาไม่เกิน1.35

ออฟไลน์ rattypor

• Newbie
  • *

ใช่ครับ ขนาด Auto brake hold  นานๆทีใช้ ผมยังต้องเหลือบมองเลย เกียร์แบบกดคงต้องซ้อมก่อนขับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

moonroof พอลุ้นได้ครับ แต่ panoramic roof มันไม่มาแน่นอนครับ เพราะที่อเมริกาเองก็ยังไม่มี รอลุ้นครับ ฮอนด้าทำไรที่เราไม่คาดคิดเสมอแหละ แค่เครื่องดีเซล กะเกียร์ รวมถึงเบาะ 7ที่นั่ง เตะตูดให้ฝาท้ายเปิดแค่นี้ ผมก็เซอร์ไพร์สมากแล้วครับ แล้วผมเขื่อมีไรอีกดีๆอีกแน่นอน เพราะดู honda ตั้งใจกะตัวนี้เอาไว้มาก ผมจะรอดูครับ

Panoramic Sunroof มีใน CR-V เวอร์ชั่นแคนาดาครับ และ การอ้างอิง
จากเวอร์ชั่นอเมริกาคงใช้ไม่ได้อีกต่อไป เพราะ CR-V เวอร์ชั่นไทย
เบาะ 3 แถว, เครื่องดีเซล, เกียร์ปุ่มกดไฟฟ้า อเมริกาก็ยังไม่มีครับ

แต่เท่าที่ทราบ ไม่ว่าจะ Sunroof, Moonroof, Panoramic Sunroof
ก็ " ไม่น่าจะมี " ใน CR-V เวอร์ชั่นไทย ที่จะเปิดตัว 24 มีนาคมนี้ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เชื่อไหมครับ มีหลายคนคิดแบบนี้ไม่ได้ บางคนคิดว่า เกียร์ปุ่มกด = เกียร์ไฟฟ้า จริงแบบมีคันโยกก็คือเกียร์ไฟฟ้าได้ มันไม่ได้ต่างอะไรกับสวิทช์ไฟหรอกครับ มีขั้วอยู่ข้างใต้กดก็ติด

ถูกครับ เกียร์คันโยกก็ไฟฟ้าได้ ใน CR-V Gen4 Minorchange
ฝั่งยุโรปที่ใช้เครื่องดีเซลนี้ ก็เป็นเกียร์ไฟฟ้ามาตั้งแต่กำเนิด
(เหมือนพวก Prius) แต่พอเป็น Gen5 ที่เปิดตัวดีเซลในบ้านเรา
ก่อนยุโรป เปลี่ยนมาใช้แบบปุ่มกดเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ SM.

เยี่ยมมากๆๆ power lift gate อยากได้มานาน

ออฟไลน์ whoami

รอดูราคา ถ้าเปิดมาเริ่ม 1.5 ล้าน

หลายๆคนคงไป ppv แล้วแต่งช่วงล่างเอา ถึงจะคนละประเภทก็เถอะ

ออฟไลน์ dht_tubes

น่าจะขายดีค่อนข้างแน่

ความคิดผมตัวแปรสำคัญคืองานและวัสดุภายในครับ

รอชมของจริงครับ อีกไม่กี่วันเอง

ออฟไลน์ Darkart

ขอบคุณครับ น่าจะขายดี รอราคามาครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

Panoramic Sunroof มีใน CR-V เวอร์ชั่นแคนาดาครับ และ การอ้างอิง
จากเวอร์ชั่นอเมริกาคงใช้ไม่ได้อีกต่อไป เพราะ CR-V เวอร์ชั่นไทย
เบาะ 3 แถว, เครื่องดีเซล, เกียร์ปุ่มกดไฟฟ้า อเมริกาก็ยังไม่มีครับ

แต่เท่าที่ทราบ ไม่ว่าจะ Sunroof, Moonroof, Panoramic Sunroof
ก็ " ไม่น่าจะมี " ใน CR-V เวอร์ชั่นไทย ที่จะเปิดตัว 24 มีนาคมนี้ครับ
ว้าว ไม่ยักกะรู้ว่า crv เวอร์ชั่นแคนาดา มีพาโนรามิค ด้วย ต้องไปส่องซะแล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

ถึงผมจะไม่ชอบไฟท้าย แต่ก็คิดว่าสวยกว่า Pajero Sport อยู่ดี

และออพชั่นที่ดูเหมือนจะมีเยอะ มันทำให้รถน่าสนใจมากเลยทีเดียวคับ

ออฟไลน์ mentos

• **
หัวเกียร์ไฟฟ้า ยังไงก็ใช้ง่ายกว่าปุ่มกดไฟฟ้า

เพราะเราใช้แบบนี้กันมานานแล้วแทบไม่ต้องละสายตามอง

แต่ปุ่มกดไฟฟ้านี่คงต้องคลำกันละ ว่าปุ่มไหนเป็นปุ่มไหน

เกียร์ไฟฟ้าแบบกด ผมว่าเหมาะกับรถsupercar นั้นละ แบบว่าไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ไปมาบ่อยๆ

ขับเดินหน้าไป ถอยหลังไว้ว่ากันอีกที อย่าง huracan