ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรค Nexzter Mu-Spec ที่มาแทน N-Sport มีท่านใดลองใช้บ้างครับ  (อ่าน 24166 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ผ้าเบรค Nexzter Mu-Spec ที่มาแทน N-Sport Mu-Spec มีท่านใดลองใช้บ้างครับ

หากมีท่านใดลองใช้ผ้าเบรค Nexzter แล้ว

ผ้าเบรค Nexzter
ยังพบปัญหาเบรคลื่น ที่ความเร็วประมาณ 90 กม./ชม. (90 - 110 กม./ชม.)
แบบผ้าเบรค N-Sport Mu-Spec ไหมครับ
(กดเบรคน้ำหนักเท่าเดิม แต่รถยังไหล)

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
รู้สึกจะเปลี่ยนแค่ชื่อ แต่ประสิทธิภาพเหมือนเดิมรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ทุกอย่างน่าจะเหมือนเดิม ยกเว้นชื่อ ส่วนเรื่องประสิทธิภาพน่าจะเหมือนเดิมครับ
Mu spec สำหรับคนขับรถเรื่อยๆทั่วไปไม่เร่งรีบ
Pro spec (N500) ขับซิ่งอีกมาอีกระดับ ไม่ถึงกับขาโหด มุดบ้างเล็กน้อย
Race spec (N800) นักซิ่งลงสนามแข่ง ขับมุดซ้ายมุดขวาเป็นประจำ

แต่แอบงงเปลี่ยนชื่อทำไมก็ไม่รู้ เรียกยากด้วย  :-\

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
เพิ่งเปลี่ยนมาสดๆร้อนๆเลยครับ
จากเดิมใช้  n sport pro มา 50,000 กม. เบรคดี ok
วันเปลี่ยน ตัว pro หมดเลยใส่ ตัว mu spec มาคิดว่าต่างกันไม่มาก ใช้ไป 10,000 กม.ไม่ไหวครับ เบรคแล้วเสียวๆไปหน่อย
ตัว mu spec นุ่มเงียบ เลยครับแต่ต้องกดลึกนิดๆ
วันนี้กลับมาใส่ตัว pro spec (แต่เปลี่ยนชื่อยี่ห้อแล้ว) เบรคนุ่มพอๆกับตัว mu ครับ ส่วนเรื่องระยะเบรคคงต้องรอซักนิดถึงรู้ว่าแตกต่างจากเดิมมากไหม

ออฟไลน์ akewizard

Mu-spec เดิมมันเป็นผ้าเบรคเกรดไว้เปลี่ยนแทนผ้าเบรคติดรถจากโรงงานครับ เบรคติดเท้ากว่า นุ่มนวลกว่าหน่อย
ผมเคยใส่กับ Civic FD ขับมุดมีเร่งมีเบรคบ้างช่วงสั้นๆก็ยังเบรคได้ดี  เคยเอาไปขับรถเขาชันๆอย่างลงจากดอยอ่างขางมาก็ไม่เฟดง่าย ทนความร้อนดีกว่าผ้าโรงงานหน่อยนึง

แต่ถ้าขับรถระห่ำๆ แบบที่ต้องกดเบรคบ่อยๆแนะนำให้เล่นรุ่นที่สูงกว่านั้นหน่อยก็น่าจะเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ shikimaru

มันคือตัวเดิมนั่นแหละครับ mu spec มันแค่ไว้แทนผ้าเดิม oem เวลากดจะรู้สึกหน้าทิ่มนิดๆ แล้วความเร็ว 100+ เวลาเบรคแรงๆก้ไหลเหมือนเดิม

เอาขึ้นมาอีกขั้นคือ pro spec อันนี้ผมว่าดีขึ้นเสียงไม่ค่อยมี ยกเว้นร้อนจัดๆ แต่ฝุ่นจะเยอะหน่อย เบรคดีขึ้นชัดเจน แต่ถ้ากดหนักๆ 3 ที ก็ไปเหมือนกันจานเดิมๆนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เขา re-brand ครับ

ได้ข่าวมาว่า brand เดิม หรือ ตัวแทนจำหน่าย ไปทำชื่อเสีย เลยเป็นกลายมาเป็น Nexzter ครับ

ใช้อยู่ ตั้งแต่เป็นตัวเดิม จนมาเป็น Nexzter  คุณภาพ เหมือนเดิม ที่ต่างก็น่าจะ ตัว Nexzter มีร่องกลางผ้าเบรคมา (ตัวเก่าไม่มี หรือาจจะมีใน lot หลังๆ แล้ว) ซึ่งมีคน complain ว่า อาจจะเป็นสาเหตุให้ ผ้าเบรคมีรอยแตก รอยร้าว (ของผมก็เป็น แต่ไม่ได้หลุดออก ใช้งานได้ปกติ) ซึ่งอาจจะเป็นเพราะความร้อนสะสม ในผ้าเบรค

feeling การเบรค เทียบกับผ้าเดิม ดีขึ้นแบบรู้สึกได้ เคยใช้ BR..., B... , AK.... ชอบ MuSpec มากสุด ไม่ต้องถึง n500/800 หรือ nap แต่ใช้งานทุกวัน พอใจ

ฝุ่นกลาง->มาก เสียงดังน้อย->กลาง กินจานกลางๆ จานเป็นรอยบ้าง(เนื้อผ้าเบรคผสมโลหะ)

ตามการใช้งานและพฤติกรรมการขับของผม ขับใช้งานทั่วไป ไม่เร่งรีบ(มั้ง)  ;D ใช้ได้ประมาณ 2 หมื่นโล ก็หมดแล้ว (เหลือนิดหน่อย แต่ไม่อยากให้โดนเหล็กเตือน) ไม่รู้คนอื่นหมดเร็วเหมือนผมไหม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2017, 17:31:18 โดย DiKiBoyZ »