ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับระบบ ESP หน่อยครับ  (อ่าน 8321 ครั้ง)

ออฟไลน์ sonkub

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับระบบ ESP หน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 21:06:24 »
สอบถามเกี่ยวกับระบบ ESP หน่อยครับว่าระบบนี้ทำงานตอนไหนบ้าง เคยดูคลิปวีดีโอเห็นเค้าบอกว่าจะช่วยตอนเข้าโค้งด้วยมันจะทำงานตอนเราเหยียบคันเร่งรึเราเบรคครับ และแสดงว่าระบบนี้จะเหมือนระบบช่วยเหลือตอนเข้าโค้งของฟอร์ดที่ชื่อระบบ TVC ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับระบบ ESP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 22:34:57 »
ใน VDO คือระบบลดแรงบิดตอนเข้าโค้งของฟอร์ดครับ

ส่วน ESP จะทำงานต่อเมื่อเซ็นเซอร์ตรวจจับได้ว่า แรงเหวี่ยง องศาล้อ แรงยึดเกาะล้อ ล้อหมุนเท่าๆกันมั้ย มันจะคิดไว้ว่าถ้ามันผิดปกติมากๆระบบถึงทำงานครับ
 ESP มักจะทำงานร่วมกับ TCS (ระบบช่วยตัดกำลังเครื่องเมื่อพบว่าล้อหมุนฟรี แทรคชั่นคอนโทรล นั่นแหละ) และเบรค ABS ครับ
ซึ่งเวลารถเสียการยึดเกาะทั้งเวลาหักหลบ เหินน้ำ อะไรก็ตาม อาการมันก็จะมารวมๆกันหมด ESP เลยเข้ามาแก้เอาทุกอย่างมาทำงานประสานกัน

จริงๆลองแบบง่ายๆที่เคยทำบ่อยๆ 3 แยกไฟแดงเราอยู่คันหน้าสุด แล้วต้องเลี้ยวขวา ลองกดคันเร่งเต็มแล้วหักเลี้ยวไปด้วยดูครับ รถเจะเร่งไม่ออก จะรู้สึกถึงเบรก ABS ทำงานด้วย แล้วจะเข้าถนนในแยกอย่างปกติเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับระบบ ESP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 00:06:17 »
 ESP หรือ ESC  กับคำอธิบายสั้นๆว่า คือ อะไร

https://www.ford.com.au/technology/electronic-stability-control/

ESP เป็นชื่อเรียกโปรแกรมที่เอาคุณสมบัติระบบการทำงานต่างๆข้างล่างมาผสมผสานกัน:
ABS
Traction control
BA
EBD

ส่วน Torque vectoring control คือ..
https://www.ford.com.au/technology/torque-vectoring-control/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 00:28:53 โดย tarahlm »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 06:32:23 »
ขอบคุณมากครับ ระบบนี้มันทำงานตอนที่เรากดคันเร่งหรือกดเบรคหรอครับ เช่นถ้าเกิดเหตุการณ์ที่ว่าเราเข้าโค้งแล้วมันบานออกเข้าไม่ได้ระบบ ESP จะเข้ามาช่วยไหมครับ พอดีผมลองเข้าโค้งแรงๆในสนามแล้วแต่ยังไม่เห็นระบบมันทำงานเลยน่ะครับเลยสงสัยว่ามันช่วยไหมและเราต้องกดคันเร่งรึปล่อยเลยรึกดเบรคด้วยถึงจะทำงาน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 07:48:20 »
เข้ามาเก็บความรู้  8) 8) 8)

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 13:03:24 »
ขอบคุณมากครับ ระบบนี้มันทำงานตอนที่เรากดคันเร่งหรือกดเบรคหรอครับ เช่นถ้าเกิดเหตุการณ์ที่ว่าเราเข้าโค้งแล้วมันบานออกเข้าไม่ได้ระบบ ESP จะเข้ามาช่วยไหมครับ พอดีผมลองเข้าโค้งแรงๆในสนามแล้วแต่ยังไม่เห็นระบบมันทำงานเลยน่ะครับเลยสงสัยว่ามันช่วยไหมและเราต้องกดคันเร่งรึปล่อยเลยรึกดเบรคด้วยถึงจะทำงาน

ผมไม่แน่ใจว่า condition ไหนบ้างที่ระบบจะทำงานนะครับ แต่ผมเคยขับ Lexus IS300h ของเพื่อนขึ้นดอยสุเทพตอนฝนตก
ระบบทำงานหลายครั้งเลย สังเกตจะเป็นตอนที่ผมเข้าโค้งและเร่งส่งเพื่อขึ้นเนินชันๆ ครับ นึกภาพว่า พอแรงบิดลงล้อเยอะๆ+ถนนลื่น
ล้อก็เริ่มหมุนฟรีและรถก็จะเริ่มเป๋ออกจากโค้ง (ในกรณีของผมคือรถกำลังจะมุดโค้ง) ระบบก็ดึงรถ ให้ความรู้สึกเหมือนโดนกระตุกกลับเข้ามา
ไม่ให้หลุดออกไปจากโค้งครับ
ซึ่งกรณีนี้เคยเกิดตอนผมขับ Vigo ของญาติที่ภูเก็ต ลักษณะเหมือนกันคือเร่งขึ้นเนินหลังฝนตก แต่ Vigo ไม่มีระบบ VSC+TRC พอผม
กดคันเร่งเยอะๆ ล้อมันก็เริ่มฟรีจนรถเกือบหมุน ตอนนั้นกลัวมากครับ รู้เลยว่าระบบนี้มีความสำคัญยังไง

พูดถึงตัวระบบ คือมันทำงานร่วมกับ Traction control แหละ เดาว่าคงคำนวณว่าล้อไหนเกิดการหมุนฟรีเยอะเกินไปจนทำให้รถหลุดโค้งหรือเปล่า
ถ้าเริ่มเยอะจนจะหลุดโค้ง ระบบจะ apply เบรคเข้าไปเพื่อหยุดไม่ให้ล้อหมุนฟรีมากเกินไปครับ (ผิดขออภัยนะครับ แหะๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 13:05:22 โดย kkmelon14 »

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 14:35:37 »
ระบบจะทำงานเมื่อล้อไม่เกาะกับพื้นถนนครับโดยจะลดแรงบิดให้ล้อให้เกาะถนน สำหรับเมืองไทยผมว่าจำเป็นมากพวกซื่งชอบหักหลบเร็วเสียหลักบ่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 14:45:55 โดย blitzpao »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 15:07:09 »

ผมไม่แน่ใจว่า condition ไหนบ้างที่ระบบจะทำงานนะครับ แต่ผมเคยขับ Lexus IS300h ของเพื่อนขึ้นดอยสุเทพตอนฝนตก
ระบบทำงานหลายครั้งเลย สังเกตจะเป็นตอนที่ผมเข้าโค้งและเร่งส่งเพื่อขึ้นเนินชันๆ ครับ นึกภาพว่า พอแรงบิดลงล้อเยอะๆ+ถนนลื่น
ล้อก็เริ่มหมุนฟรีและรถก็จะเริ่มเป๋ออกจากโค้ง (ในกรณีของผมคือรถกำลังจะมุดโค้ง) ระบบก็ดึงรถ ให้ความรู้สึกเหมือนโดนกระตุกกลับเข้ามา
ไม่ให้หลุดออกไปจากโค้งครับ
ซึ่งกรณีนี้เคยเกิดตอนผมขับ Vigo ของญาติที่ภูเก็ต ลักษณะเหมือนกันคือเร่งขึ้นเนินหลังฝนตก แต่ Vigo ไม่มีระบบ VSC+TRC พอผม
กดคันเร่งเยอะๆ ล้อมันก็เริ่มฟรีจนรถเกือบหมุน ตอนนั้นกลัวมากครับ รู้เลยว่าระบบนี้มีความสำคัญยังไง

พูดถึงตัวระบบ คือมันทำงานร่วมกับ Traction control แหละ เดาว่าคงคำนวณว่าล้อไหนเกิดการหมุนฟรีเยอะเกินไปจนทำให้รถหลุดโค้งหรือเปล่า
ถ้าเริ่มเยอะจนจะหลุดโค้ง ระบบจะ apply เบรคเข้าไปเพื่อหยุดไม่ให้ล้อหมุนฟรีมากเกินไปครับ (ผิดขออภัยนะครับ แหะๆ)

โอ้ ตอนนั้นแสดงว่ากดคันเร่งอยู่แล้วระบบทำงานใช่ไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 15:08:12 »
ระบบจะทำงานเมื่อล้อไม่เกาะกับพื้นถนนครับโดยจะลดแรงบิดให้ล้อให้เกาะถนน สำหรับเมืองไทยผมว่าจำเป็นมากพวกซื่งชอบหักหลบเร็วเสียหลักบ่อย

ทำงานทุกกรณีเลยใช่ไหมครับ เช่นกดคันเร่ง ปล่อยคันเร่ง และกดเบรคใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 16:01:03 »
ESP ตรวจจับเสถียรภาพของรถอยู่ตลอดเวลาที่รถวิ่ง
โดยเป็นโปรแกรมที่เขียนไว้ล่วงหน้า แล้วมีการตรวจประเมินวิเคราะห์เปรียบเทียบข้อมูลจาก
  /องศาการหมุนพวงมาลัย
  /เซนเซอร์จับอัตราเร่ง(ในแนวตัวรถ และอัตราเร่งออกทิศทางด้านข้าง-longitudinal & lateral )
  /เซนเซอร์ Yaw rate - วัดอัตราการเบี่ยงออกจากแนวทิศทางการเคลื่อนที่ของรถ
  /ความเร็วล้อ

ESPตรวจจับประมวลผลตลอดเวลา ถ้าไม่มีความผิดปกติอะไร ก็ไม่มีการออกactionอะะไร
แต่ถ้าตรวจพบมีความผิดปกติ understeering/oversteering เกินกว่าค่าที่โปรแกรมเขียนกำหนดไว้
ESPก็จะสั่งการทำงานเพื่อแก้ไข พร้อมกับไฟเตือนว่าระบบESPกำลังจัดการดังกล่าว
เป็นสัญลักษณ์รูปเหมือน รถ/ถนนลื่น กระพริบที่แผงหน้าปัทม์ให้ผู้ขับขี่ทราบ

แต่ที่ขับขี่ทดสอบเข้าโค้งแรงๆแล้วไม่มีไฟกระพริบ ก็แสดงว่ายังไม่ถึงจุดที่ESPจะต้องเข้ามาแก้ไข

..ทดสอบว่าไฟสัญลักษณ์นี้ทำงานปกติดีอยู่
ก็ให้เปิดสวิทช์กุญแจไปที่ตำแหน่งON ไม่ถึงกับตำแหน่งstartนะครับ
ถ้าเป็นกุญแจkeyless ก็กดปุ่มstartโดยไม่เหยียบเบรก
ไฟระบบESP รูปรถ/ถนนลื่น จะติดสักครู่และดับลง

ถ้าเป็นFocus mk3 สัญลักษณ์นี้ก็จะอยู่บริเวณหน้าต่อตำแหน่งเลขความเร็ว 220 ของหน้าปัทม์เข็มไมล์
หรือ อาจเข้า Test mode เพื่อตรวจสอบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 16:57:18 »
ESP ตรวจจับเสถียรภาพของรถอยู่ตลอดเวลาที่รถวิ่ง
โดยเป็นโปรแกรมที่เขียนไว้ล่วงหน้า แล้วมีการตรวจประเมินวิเคราะห์เปรียบเทียบข้อมูลจาก
  /องศาการหมุนพวงมาลัย
  /เซนเซอร์จับอัตราเร่ง(ในแนวตัวรถ และอัตราเร่งออกทิศทางด้านข้าง-longitudinal & lateral )
  /เซนเซอร์ Yaw rate - วัดอัตราการเบี่ยงออกจากแนวทิศทางการเคลื่อนที่ของรถ
  /ความเร็วล้อ

ESPตรวจจับประมวลผลตลอดเวลา ถ้าไม่มีความผิดปกติอะไร ก็ไม่มีการออกactionอะะไร
แต่ถ้าตรวจพบมีความผิดปกติ understeering/oversteering เกินกว่าค่าที่โปรแกรมเขียนกำหนดไว้
ESPก็จะสั่งการทำงานเพื่อแก้ไข พร้อมกับไฟเตือนว่าระบบESPกำลังจัดการดังกล่าว
เป็นสัญลักษณ์รูปเหมือน รถ/ถนนลื่น กระพริบที่แผงหน้าปัทม์ให้ผู้ขับขี่ทราบ

แต่ที่ขับขี่ทดสอบเข้าโค้งแรงๆแล้วไม่มีไฟกระพริบ ก็แสดงว่ายังไม่ถึงจุดที่ESPจะต้องเข้ามาแก้ไข

..ทดสอบว่าไฟสัญลักษณ์นี้ทำงานปกติดีอยู่
ก็ให้เปิดสวิทช์กุญแจไปที่ตำแหน่งON ไม่ถึงกับตำแหน่งstartนะครับ
ถ้าเป็นกุญแจkeyless ก็กดปุ่มstartโดยไม่เหยียบเบรก
ไฟระบบESP รูปรถ/ถนนลื่น จะติดสักครู่และดับลง

ถ้าเป็นFocus mk3 สัญลักษณ์นี้ก็จะอยู่บริเวณหน้าต่อตำแหน่งเลขความเร็ว 220 ของหน้าปัทม์เข็มไมล์
หรือ อาจเข้า Test mode เพื่อตรวจสอบ

จากที่อ่านตรงนี้แสดงว่าถ้า understeer หรือ oversteer แม้ว่าจะกดคันเร่งหรือไม่กดคันเร่งหรือไม่กดเบรคระบบก็จะทำงานตลอดเวลาถูกไหมอ่าครับท่าน พอดีของผมเคยแต่ไฟ ESP ขึ้นตอนออกตัวแรงๆเลยไม่มั่นใจว่าถ้าเราถอนคันเร่งมันจะทำงานด้วยไหม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 18:06:46 »
ทำงานตลอดครับ

ถ้าในขณะทีมันกำลังแก้ไขเสถียรภาพรถให้
เราลดคันเร่งลงจนค่าต่ำกว่าขีดจำกัดที่กำหนด ระบบก็ไม่ต้องมาช่วยแก้ให้
แต่อย่างไรก็ตามระบบยังคงประมวลผลตรวจสอบตลอดเวลา

Focus GDi ที่ใช้อยู่ ไม่สามารถสั่งปิดระบบESPได้
ทำได้แค่สั่งปิด traction control อย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 18:12:09 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 19:49:38 »
ทำงานตลอดครับ

ถ้าในขณะทีมันกำลังแก้ไขเสถียรภาพรถให้
เราลดคันเร่งลงจนค่าต่ำกว่าขีดจำกัดที่กำหนด ระบบก็ไม่ต้องมาช่วยแก้ให้
แต่อย่างไรก็ตามระบบยังคงประมวลผลตรวจสอบตลอดเวลา

Focus GDi ที่ใช้อยู่ ไม่สามารถสั่งปิดระบบESPได้
ทำได้แค่สั่งปิด traction control อย่างเดียว

...ตามนี้ครับ  คุณจะกดคันเร่ง  ผ่อนคันเร่ง เหยียบเบรค ฯ  ไม่เกี่ยว  มันจะดูว่า ล้อแต่ละล้อหมุนไปในทิศทางที่ควรจะเป็นไหม   ถ้าไม่  มันจะแก้ให้
โดย  ลดแรงบิดลง  จากนั้นก็เบรคเบา ๆ ในล้อที่เคลื่อนที่ผิดปกติ...

ออฟไลน์ ming1973

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 21:46:35 »
เหินน้ำดูครับ มีประโยชน์มาก หลังๆๆซื้อรถต้องมีระบบพวกนี้ก่อนเลย 40+แล้วเรื่มกลัวตาย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 01:19:29 »
ผมสงสัยมาตั้งนาน ต้องขอขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ