ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยพิจารณาข้อดี ข้อเสียระหว่าง March V CVT กับ Vios J(abs)หน่อยครับ  (อ่าน 12444 ครั้ง)

ออฟไลน์ papawhisky

• Newbie
  • *
กำลังตัดสินใจระหว่าง March V CVT กับ Vios J(abs) อยู่ครับ ส่วนต่างประมาณ 50,000บาท จะซื้อเงินสดครับ
รบกวนช่วยวิเคาระห์ข้อดี ข้อเสียหน่อยครับ เน้นขับในเมือง ต่างจังหวัดคงปีละ 2-3ครั้ง ไปแค่ ระยอง หัวหิน ไม่ไกลกว่านั้นครับ
รบกวนช่วยวิเคราะห์ข้อดี ข้อเสีย หน่อยครับ เช่น ค่าบำรุงรักษา ประหยัด ปลอดภัย อื่นๆ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ข้อเสียในเมือง ข้อ มาร์ช วงยาง 175 มันดูเล็กๆไปหน่อย กระจกมองข้างไม่ใหญ่เท่าไร ท้ายสั้น เวลาโดนชนจะยุบมาเยอะกว่า 4d ดีไม่ดีเข้าห้องโดยสารเลย เบาะหลังมันดูแค่พอนั่งได้ แต่ทางไกลท่าจะเมื่อย

ข้อเสียนอกเมือง(ตจว.) รถเล็กเสียเปรียบเรื่อง น้ำหนัก เวลาขับรถใกล้ รถใหญ่ มันจะโดนดูดๆเข้าไป แต่ถ้าเทียบกับ vios j พอกัน มาร์ช v น้ำหนัก960 ได้ (ถ้าจำไม่ผิด) ส่วน vios j 1010 การเร่งแซง เครื่องมาร์ชเล็กกว่า 300 cc แต่ต้องหวังลุ้นว่า เจ้า CVT จะทำให้เกิดปาฏิหาร แบบ xtrial รุ่นใหม่ ซึ่งถ้ามองแค่เครื่องอย่างเดียว สู้วิออสแทบไม่ได้ ต้องรอลุ้นเรื่องเกียร์คับไม่กล้าบอก
ช่วงล่าง วิ่งทางไกลพอไปวัดไปวาได้ แต่อย่างดุดันกับโค้งมาก มีแหกแน่ๆ พวงมาลัยเบาไปเยอะหน่อย

ข้อดี ประหยัดน้ำมัน มี abs + 2 airbag ได้air digimal  สามารถซอกแซกได้ง่ายกว่า เพราะท้ายสั้น เลี้ยวจอดรถง่ายกว่า ไม่ต้องกะระยะมาก ต่ำแหน่งเบาะ และการกระชับของเบาะกำลังดี มีระบบ idle stop(อยู่กรุงคงแทบไม่ได้สัมผัส) วัสดุสมราคา

มีอย่างอื่นอีกครับแต่จำไม่ได้

ข้อเสียของวีออส ในเมือง เกร่อ ครับมองไปทางไหนก็เยอะเพราะรถมันถูกสุดนะตอนนั้น เบาะที่ทำมากระชับซะจนเมื่อยหลัง บีบหลังผมจนเมื่อย ผมหนัก  75++ สูง 173 เป็นรถยอดนิยมเรื่องหาย ไม่มี air bag ล้อกระทะ แต่ยางใหญ่กว่ามาร์ช 185
เกียร์ยังมีกระตุกให้เห็นบ้างในบางโอกาส บันท้ายกระยะยากกว่า มาร์ชเป็นแน่แท้ เวลาลมประทะข้างๆรถ มีแถๆเป็นบางโอกาส

ข้อดี อะไหล่เป็นเข่งๆ ไปตจว. เสียกลางทางช่างทั่วไปยังมีความรู้ซ่อมได้ น่าจะแก้เรื่องจุดบกพร่องมาเกือนจะหมดแล้วจากการ minor รอบนี้ ของแต่งเยอะ ติดแก็ส สบายช่างเพียบ เบาะหลังนั่งทางไกล ยังดีกว่ามาร์ช 

ความประหยัดเรื่องค่าบำรุงรักษา march ถูกกว่าเกือบทุกเรื่อง (อาจจะยกเว้นเกียร์ถ้าพัง)

ปลอดภัยถ้าเอาเรื่องชนด้านหน้า ผมว่า march น่าจะดูดีกว่าเพราะมี airbag

รอ คห.ต่อไปมาดีกว่าครับนึกได้เท่านี้ที่เคยสัมผัส

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=839.0

ลองอ่านดูครับ มีการรีวิวโดยคนใช้เองเลย

ส่วนควานเห็นของผม ดูโดยรวมแล้ว ผมว่าคุณเลือกได้ทั้งสองตัวเลยครับ อาจจะไปลองขับดูด้วยก็ดีครับ

แต่มาร์ช คุณจะได้ตัวเกือบท๊อป ออฟชั่นค่อนข้างครบ เครื่องเล็ก แต่ก็ประหยัดน้ำมันครับ

ส่วนวีออส รถมันใหญ่กว่ามาร์ชครับ เลยได้รุ่นที่ไม่สูงมาก

และถ้าเอาเฉพาะที่คุณตั้งโจทย์มา คือค่าบำรุงรักษา ประหยัด ปลอดภัย ผมแนะนำมาร์ชครับ

ออฟไลน์ wasit

• Jr. Member
  • **
MARCHรอรถนานกว่า VIOS แต่ถ้าตอบโจทย์ที่คุณตั้งแล้ว มาร์ช อีกเลียงครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member

สามารถซอกแซกได้ง่ายกว่า เพราะท้ายสั้น เลี้ยวจอดรถง่ายกว่า ไม่ต้องกะระยะมาก

มี AD โฆษณา " EASY MARCH " ยืนยันข้อความด้านบนนี้
- ช่วงกลางๆโฆษณาที่หนุ่มพระเอกไปรับสาวในวันเกิด มีขับซอกแซก (3.07 sec.)
และขับรถเข้าจอดแทรกกลางระหว่างรถ 2 คัน (4.00 sec.)
;)

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=a_qN_9I7-fc&feature=player_embedded[/youtube]

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
EASY MARCH โฆษณาดีครับ ชอบๆ