ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบระยะเวลาการพัฒนาเรื่องช่วงล่าง ระบบบังคับเลี้ยว ........  (อ่าน 3272 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
คือมีข้อสงสัยในการ develop เรื่องช่วงล่าง ระบบบังคับเลี้ยว ระบบซับแรงกระแทก ห้องโดยสาร คารเหล็กซับแรงกระแทก
มีความเป็นมาอย่างไรและเค้าใช้เวลาต่อการ develop ใน 1คัน1รุ่น เค้าใช้เวลา
ไปเท่าไร ทำไมบางรุ่นเหมือนใช้เวลาน้อยจัง เช่น Giulietta เห็นอยู่แว้บๆ ตอนนี้เอามาขายแล้ว

เราจะมั่นใจได้อย่างไรว่าเค้า ทดสอบรถมาเป็นอย่างดีแล้ว

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ(ล่วงหน้า)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
โดยปกติ รถ 1 รุ่น ต้องใช้เวลาพัฒนาให้อยู่ในช่วงประมาณ 3-4 ปี ครับ
ทุกอย่าง ต้องถูกรวมเอาไว้ตรงนั้นไปหมดแล้ว

บางคัน ในระยะหลังๆ ทีมออกแบบ ภายนอก ภายใน จะทำงานร่วมกับ วิศวกร ด้านโครงสร้างตัวถัง และงานวิศวกรรมอื่นๆ
ควบคู่ไปด้วยกันเลย  แต่ในบางคัน งานออกแบบจะเสร็จก่อน งานด้านวิศวกรรมจะเริ่มต้นขึ้น เมื่อตอนที แบบรถ ใกล้จะสรุป

นี่ยังไม่นับขั้นตอนการทดสอบ ความทนทานของชิ้นส่วนอีกต่างหาก สิ่งที่นานที่สุด อยู่ในประเด็นหลังนี้มากกว่าครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
งานออกแบบ ที่เค้าทำการออกแบบพวกชิ้นส่วนและตัวถังรถเค้าจะทำการผลิตไปทดสอบเพื่อประกอบ
ในส่วนตรงนี้ บริษัทผู้ผลิตรถเค้าจะจัดการสร้าชิ้นส่วนเองเลยหรือเปล่าครับ แล้วถ้าเค้าสร้าง สร้างที่ละ กี่ชิ้นละครับและรถที่มาทดสอบปกติแล้ว
จะทำออกมาทดสอบในปริมาณขนาดไหนอะครับ

ขอบคุณครับ p'jimmy
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เขาจะคุยกับผู้ผลิตชิ้นส่วน สร้างพิมพ์เขียวขึ้นมา จำลองแบบกันก่อนหนะครับ