ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเป็นครั้งแรก ด้วยรถอะไร ที่ไหน และมีข้อคิด/แนะนำใด แชร์กันครับ  (อ่าน 8185 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
ก่อนเข้านอน ได้แวะมาอ่านบอร์ด พบกระทู้มากมายของวันนี้ ที่น่าสนใจ

ชวนคุยครับ ตามประเด็นด้านล่าง:

1) หัดขับรถ ด้วยรถอะไรกันครับ (ขอคันหลัก)

2) ใช้ถนนเส้นไหน ฝึกหัดครับ

3) มีข้อคิด หรือคำแนะนำใดบ้าง สำหรับคนที่จะเริ่มหัดขับรถ

สำหรับผม เพิ่งจะขับรถเป็นจริงจัง ก็เมื่อปีน้ำท่วมใหญ่ โดยฝึกกับ'ป้าแก่' เจ้า CRV G1 ที่อยู่คู่บ้าน มานานแสนนาน ผมฝึกที่เส้นสุขุมวิท ช่วงเมืองชล-อ่างศิลา-บางแสน เมื่อคราวหนีน้ำจากกทม. มาพักอยู่คอนโดที่ตัวจังหวัด

ข้อคิด สำหรับผู้ฝึกใหม่: การตัดสินใจ ระหว่างขับรถ ควรต้องเด็ดขาด อย่าเงอะงะ! ผู้ขับขี่ทุกคน ต่างอ่านสัญญาณกันและกัน ถ้าอ่านพลาด! โอกาสเกิดอุบัติเหตุ ก็สูงขึ้น

ขอบคุณครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ 0%

จำได้ว่าไปกับคนขับรถ ไปส่งของ ขับที่ท่ารถสิบล้อ เป็นลานกว้างมาก

ตอนนั้นเด็กมากๆ เคยขับมอไซด์มีครัช แล้วก็รุ้วิธีขับอายุน่าจะ 16 ได้มั้ง

isuzu dragon eye 2.5 เกียร์ธรรมดา ขับครั้งแรก ก็ไม่ดับด้วย หมุนๆไปเรือ่ยๆ

ผมขับเพราะชอบรถอยู่แล้ว มันคัน มันตื่นเต้น สนุกไปหมด แต่ถ้าที่บ้านมารู้นี่คงโดนด่าหูชา

ออฟไลน์ MystogaN

1.ฝึกขับด้วย Honda Accord G8 ครับ

2.ถนน วิภาวดี คับ

3.ถ้ารถด้านหลังให้ทางแล้ว รีบเข้ารีบออกหน่อยครับสำหรับมือใหม่

มัวแต่ยึกยัก อาจจะมีอุบัติเหตุ หรือกีดขวางการจราจรในวงกว้างครับ

ออฟไลน์ bubball

1. Civic FD
2. ปิ่นเกล้า - บรมราชชนนี - นครปฐม
3. ตอนนี้แฟนกำลังเริ่มเป็นมือใหม่พอดี สิ่งที่ผมผู้เป็นคนช่วยฝึกรู้สึกว่ามีความเสี่ยงที่สุดคือ การไม่กล้าตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
-Daihutsu Aplause พ่อซื้อตั้งแต่ผมเรียนอนุบาล หัดขับตอน ม.5
-เส้นทางหัดคือขับไปโรงเรียน แรกๆ พ่อนั่งไปด้วย หลังๆเริ่มคล่องเอาไปเอง แถวข่วงสิงห์-โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยเชียงใหม่
-หัดขับใหม่อย่าถอดรองเท้าหัด มันถนัดกว่าก็จริง แต่จะติดนิสัยถอดตลอด ใส่รองเท้าขับไปสักพักเดี๋ยวก็ชิน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
1.ae101 3ห่วง
2.จำไม่ได้แล้วครับ(เพราะนานเกิน)
3.ส่วนตัวขับรถมาหลายปีไม่เคยได้ใช้บริการประกันซะที เพราะไม่ล้ำเส้นเซฟตี้ตนเอง
ผมว่าแต่ละคนมีเซฟตี้แฟคเตอที่ไม่เท่ากันบางคนขับ 200+ ชิวๆ บางคน 80 ก็กลัวแล้ว
เพราะฉะนั้นควรรู้ตัวเองว่าขับรถได้ประมาณไหน ที่จะบังคับรถได้ดี และเหตุผลให้อยู่เหนืออารมเสมอ

และที่สำคัญคือ บนถนนถ้าต่างคนต่างเห็นกันยังไงก็ไม่ชน
แต่ถ้าเห็นอยู่ฝ่ายเดียวอีกฝ่ายไม่เห็น อันนี้มักจะเป็นเรื่องทุกที

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
1. ใช้รถของ รร ขับรถ ตอนนั้นน่าจะโคโรน่า
2. เริ่มหัดในวัดปทุมวนาราม สมัยนั้นยังเป็นลานจอดรถว่างๆ แล้วครูก็พาออกถนนไปนู่นไปนี่
3. ขับไม่ให้เกิดอุบัติเหตุครับ ทั้งเราไปชนเขาและพยายามไม่ให้เขามาชนเรา ไอ้เรื่องเราทางเอกเขาทางโทนี่น่าจะเลิกคิดกันได้แล้ว แบ่งๆกันไป อ้อ แล้วก็ไม่ขับเร็วครับ ขับช้าถ้าเกิดอะไรขึ้นก็เบรคทันถึงชนก็ไม่รุนแรง

ส่วนตัวแล้วสนับสนุนให้เรียนขับรถที่ รร ครับ ระหว่างเรียนครูเขาก็จะพูดไปเรื่อยๆว่าควรขับยังไง กฏจราจรเป็นยังไงบ้าง ฯลฯ  :-*

ออฟไลน์ Buffy

1) Benz w123

2) แถวบ้านแหละ  ......สาทร ถนน จันทน์ สาธุประดิษฐ์

3) เคารพ กฏจราจร และ ใจเย็น

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

1) หัดขับรถ ด้วยรถอะไรกันครับ (ขอคันหลัก)

เปอโย 505 รถที่บ้าน แถมรถตู้ด้วย เกียร์ M ทั้งคู่ เกียร์กระปุก และเกียร์มือ

ซอยแถว ๆ พุทธบูชา เพชรเกษม บางนา รังสิต ปทุมธานี

3) มีข้อคิด หรือคำแนะนำใดบ้าง สำหรับคนที่จะเริ่มหัดขับรถ

ต้องรู้กฏจราจรก่อน แล้วยึดตามกฏให้แม่น ๆ แล้วฝึกคิดว่าจะ "เดินรถ"อย่างไร ? ขับอย่างไรให้มีความปลอดภัย ขับอย่างไร ให้นุ่มนวล ขับอย่างไรเป็นการถนอมรถ มีน้าใจในท้องถนน คืออย่างไร  ทพอเก่งแล้วก็ค่อยเพิ่มระดับความเร็ว แล้วฝึกการตัดสินใจเวลาฉุกเฉิน จำได้แม่นคือตอนเข้าวงเวียนใหญ่ มือมันเย็น ฝึกจนเข้าออกได้สบาย ถือว่าจบหลักสูตร เบื้องต้น ปี 2525 แล้วขับมาตลอดจนปัจจุบัน น่าจะเกินสัก 1,000,000 ทำงาน ตจว. วิ่งเดือนละ 5-6000 Km. มานาน

เคยคิดจะไปเรียนเพิ่มครับ เทคนิคการขับรถชั้นสูง แบบ TEST แบบ Diff แบบ ซิ่ง สุดท้ายเลิก

ออฟไลน์ NatZa

• Newbie
  • *
1.รถคันแรกที่ขับคือรถไถFORDจำไม่ได้แล้วรุ่นไหน พ่อให้ขับไถไร่ตอนเด็กเขย่าจนหัวสั่นหัวคลอน
รถยนต์มาเรียนขับตอนที่มาทำงานเป็นTOYOTA TIGERซึ่งตอนเรียนรู้สึกปวดแขนมากตอนเลี้ยวตอนขับก็หนักแขน พอได้รถของตัวเองมาขับรู้สึกสบายๆเลย
2.ครูที่สอนให้ขับเข้าเส้นพัทยากลางออกนาเกลือ รถหนาแน่นมากไฟแดงเพียบ ทุกวันนี้ขับรถเลยไม่กลัวรถเยอะ แต่กลัวรถน้อยๆที่ถนนว่างๆเพราะขับกันเร็วเหลือเกินแถมมุดไปมา ชนกันก็ไอ้มุดนี่แหละ
3.ตอนไถไร่พ่อบอกว่าให้ขับไปตรงๆอย่าเอียงไปมา รถยนต์ครูก็สอนว่าขับอยู่ในเลนของตัวเองอย่าข้ามเลนไปมา เหลือบตาดูกระจกหลังบ่อยๆ
สิ่งที่ครูสอนยังเอามาสอนแฟนขับรถคือถ้าเท้าขวาคันเร่งเหยียบเส้นถนนคือข้ามเลนเป็นเทคนิคที่ทำให้มือใหม่ขับรถไม่ส่ายไปมาได้จริงๆ
ถ้าเป็นเลนสวนแล้วมีรถขับเร็วกว่าเราให้หลบซ้ายนิดนึงให้เค้าแซงได้ ถ้าเจอไฟแดงแล้วเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดก็จริงแต่ให้มองว่าฝั่งตรงข้ามไฟเขียวให้เค้าไปก่อนพอไม่มีรถค่อยเลี้ยว ไฟเลี้ยวต้องเปิดเตือนเสมอ
น้ำใจพกไว้ทุกการเดินทาง และเคารพ กฏจราจร ป้ายเตือนต่างๆมีไว้เตือนคนขับรถ
อีก1เสียง สนับสนุนให้เรียนขับรถที่ รร

ออฟไลน์ ps000000

ไดฮัทสุ มิร่า แมนน่วล

นิด้า คลองจั่น เสรีไทย บ้านม้า รามคำแหง นวมินทร์

ใจร่มๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2017, 10:18:20 โดย ps000000 »

ออฟไลน์ SM.

จำได้ กระทู้นี้ผมเคยตั้งไปแล้วเหมือนกัน  ;D ;D ;D ;D

ผมหัดกับ Isuzu TFR ครับ

หัดที่สนามบอลที่ไม่มีหญ้าซักต้น ตามแบบฉบับ รร วัดในตจว 55555 ปัจจุบันคงหาที่ขับรถแบบนี้ยากแล้ว ต้องเสียเงินไปเรียนขับรถกัน

ขับรถได้แล้วก็จริง แต่ประสบการณ์สำคัญมากๆ การกะจังหวะ การตัดสินใจต่างๆ อยากให้คนที่เพิ่งขับเป็น สังวรไว้เสมอ ไม่ใช่ว่าพอขับเป็นแล้วอยากรีบซิ่งกันเหลือเกิน เข้าใจครับว่า พอขับได้ ก็อยากขับไปอวดเพื่อน อวดแฟน แต่คำนึงถึงความปลอดภัยไว้ให้มากๆๆก็จะดี

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
- หัดขับไมตี้เอ็กซ์ เกียร์ธรรมดา พวงมาลัยเพลาเย่อ

- หมู่บ้านเมืองเอก กับบางพูนบางไทร

- ขับรถต้องใจเย็นๆ

ออฟไลน์ Krongbun

:)
1. Mitsubishi champ3
2. วัดแถวๆแสมดำ พระราม2
3. ยังไม่เก่งพอแนะนำใครครับ  :D

ออฟไลน์ Push in Boost

-mazda fighter
-ขับวนรอบสนามบอลโรงเรียน แต่กว่าจะได้ขับรอบสนามบอล พ่อให้เราเป็นคนถอยเข้า-ถอยออกโรงรถที่บ้านทุกครั้ง หลายเดือนอยู่ เพื่อให้ เราชินกับวงเลี้ยว และทราบมิติรถ หน้า-หลัง

ข้อคิด
-อย่าประมาทเวลาขับคนเดียวครับ เพราะผมจะเกร็งเวลาพ่อสอนให้ แต่ขับคนเดียวจะแอบซิ่ง อยากรู้อยากลองเป็นธรรมดา ซึ่งอันตรายอย่างมาก แล้วก็เลี่ยงถนนใหญ่ ถนนที่มีการสัญจรเยอะ
-อยากให้นั่งรถบ่อยๆ แล้วสังเกตุ วิธีการขับจากคนที่เค้าขับเป็น copy เค้ามาเลย ผมก็ copy วิธีการขับของพ่อมา เวลาพ่อขับรถ ก็ค่อยๆเก็บรายละเอียดไป แล้วพอเราหัดขับ จะช่วยได้ครับ
-กระจกหลังสำคัญนะครับ ขับใหม่ๆ ชอบลืมมอง
-ปรับเบาะ และกระจกมองข้าง-มองหลัง ให้เหมาะกับสรีระของเรา

ปล.ก่อนเป็นรถ fighter ปิดเทอมเวลากลับตจว. พ่อให้ไปขับรถไถนาแบบนั่งขับครับ หลักการขับคล้ายๆกัน แต่ร้อนไข่มาก55

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ขับครั้งแรก ออกถนนใหญ่ 6 ล้อ ดั๊มป์ TOYOTA DYNA พวงมาลัยพาวเวอร์ ช่วยพ่อขับรับจ้างขนดิน ตอนนั้นน่าจะประมาณ ม.4-ม.5 ครับ
พ่อสอนเสมอ ขับรถหนัก ห้ามเลียคลัช!!! เพราะมันไหม้ง่ายมากๆ ห้ามขับเร็ว แล้วก็มองกระจกบ่อยๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ brazza

• Newbie
  • *
1.isuzu wanderer
2.ภูเก็ต เขาหลักพังงา
3.ต้องมีสติตลอดเวลา ขับทางไกลควรศึกษาเส้นทาง ทางโค้งต่างจังหวัดไม่คุ้นเส้นทางก็ควรลดความเร็วหน่อยก็ดีครับ อย่าไปวัดกับเจ้าถิ่นเลยครับ อันนี้ผมเจอบ่อยเลยครับ ด้วยความเป็นห่วงครับผม ::)
2009 - Chevrolet captiva LTZ
2016 - BMW 320D F30

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

- หัดขับรถครั้งแรก กับ Mitsubishi FUSO เนื่องจากมีพี่ๆ น้าๆ ตอนนั้นมีการสร้างคลองส่งน้ำด้วยไฟฟ้า ตอนนั้นสนิทกัน ให้ลองขับ + ตอนเด็กๆ ซน อยากลองทำดู ชอบเรียนรู้

- เส้นทางฝุ่น ดิน สันคลอง

- ขับเดินหน้าไม่เท่าไหร่ แต่ถอยนี่เลื้อยไปงูเลย รถยาว ถอยยาก (ณ ตอนนั้น) บนสันคลอง กลัวตกคลองด้วย(จำได้ดีเลย)

ถ้าขับรถใหญ่ๆ ได้ รถเล็กมันง่ายไปเลย เช่นเดียวกับ ถ้าหัดขับกับ MT พอมาเจอ AT นี่สบายเลย

คันนี้

ออฟไลน์ earrt

คันแรกน่าจะ SUNNY 1.3 FF ครับ

และอีกหลายคันเลย สมัยนั้นหัดจาก เครื่อง 1.3-1.6 MT หมดเลย

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
โตโยต้า โฉมก่อนหน้าวีโก้ครับ เกียร์ธรรมดา ของโรงเรียนสอนขับ

สถานที่ขับ ถนนหลังเสรี ตรงบริเวณริมๆ ประตูสวนหลวง ร.9 วนอยู่ตรงนั้นหละ พอออกถนนใหญ่ครั้งแรก มือเกร็ง ไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์  เหงื่อซึม  แต่แอร์รถเย็นเจี๊ยบ ;D

ปฏิบัติตามกฎจราจร ไม่ดันตูด เปลี่ยนเลนให้เปิดไฟเลี้ยว อะไรยอมได้ก็ยอม เอาปลอดภัยไว้ก่อน ติดหล้องหน้าด้วยก็จะดีมากครับ

ออฟไลน์ ariazero

1.ขับIzuzu Dragon กระปุก (โดนบังคับขับ)

2.ขับจากหนองจอก ลง ลาดพร้าวขึ้น อนุสาวรีย์ ไป รพ.จุฬา (ทางเชื่อม RcA ไปราชปารถ กับถนนประเสริฐมนูกิจ ยังไม่เสร็จ)

3.ผมอายุ14คุณยายป่วยที่บ้านไม่มีคนขับรถเป็น รถพยาบาลไม่มารับ*** เลยต้องออกถนนใหญ่ครั้งแรกในชีวิตแบบไม่มีใบขับขี่ หลายๆอารมณ์ปนๆกันและไม่กลับไปขับอีกกว่า5ปี

ไม่ควรเอาเป็นแบบอย่าง แนะนำให้หาโรงเรียนสอนครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Jo_Jungko

รถที่ขับคันแรก - ดัทสัน ช้างเหยียบ ที่ผ่านการคว่ำมาแล้ว ขับๆฝากระโปรงหน้าเปิดมาปิดกระจกหน้าต้าเอาบาทาถีบกลับ
สถานที่ - ถนนลูกรังเข้าทุ่งนา ขนข้าวออกจากลานข้าว
ข้อคิด - ไวก็ถึงที่หมาย ช้าก็ที่หมายเหมือนกัน ไม่เห็นต้องไวเลย เรื่อยๆชมวิวข้างทาง 

ออฟไลน์ CJ.

1. W140 กับ Lancer Ecar
2. ไม่ได้เลือกถนนครับ มีเหตุจะไปที่ไหนก็ไปเส้นนั้นๆ ส่วนมากจะเป็น วิภาวดี-พหลโยธิน-กาญจนาภิเษก-บรมราชชนนี ทำนองนี้ครับ
3. ข้อคิดคงแล้วแต่คน บอกได้แค่คงต้องระมัดระวัง เคารพกฎจราจรนั่นแหละครับ และก็ห้ามประมาท ต้องใช้คำว่าห้ามนะ
    เพราะผมเห็นหลายๆคนเพิ่งหัดขับแล้วขับห้าวมาก การมีใบขับขี่วัดคุณภาพคนับรถไม่ได้เลย อย่างข่าวที่มีเยาวชนขับรถแล้วเกิดอุบัติเหตุ ก็มีให้เห็นกันอยู่บ่อยๆ
    เมื่อเกิดเหตุขึ้นมาความสูญเสียมันมากมาย บอกตรงๆว่าหลายข่าวผมรับไม่ได้เลย แต่ทำอะไรไม่ได้นอกจากระวังให้มากขึ้น ทุกวันนี้ออกถนนเหมือนออกรบ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AboveGod

1.toyota camry ปี96 ฝึกเป็นคันแรก แต่คันหลักจะเป็น mitsu g-wagon

2.ลาน อ.บ.จ ใช้จัดงานต่างๆ จะมีแต่คนมาฝึกหัดขับกันเพราะเป็นลานโล่งๆหลายสิบไร่

3.ฝึกขับรถเกียร์ธรรมดาให้เป็น เกียร์ออโต้ก็จะขับได้ ศึกษาและทำตามกฏจราจร
สำคัญสุดฝึกออกถนนใหญ่ ขับช้าๆชิดซ้าย ขับเร็วใครก็ขับได้แต่ขับให้ปลอดภัยทำได้ยากกว่า

ออฟไลน์ tarahlm

เอาจากประสบการณ์จากจุดเล็กๆบางส่วน ในข้อ 3  สำหรับผู้จะเริ่มหัดขับรถครับ

เลือกคนที่จะสอนขับรถ

/ควรเลือกคนที่สอนที่ชำนาญ ประสบการณ์มีพอควร จะได้สอนจุดแนะนำ/ควรระวังได้ดี
แนะนำสิ่งที่ถูกต้อง(บางคนหวังดีแต่แนะนำสิ่งที่คนสอนก็ยังเข้าใจผิดอยู่)

/ไม่ควรเลือกคนขับรถซิ่ง ขับเร็ว จะตามแบบนิสัยผู้นั้นติดตัวไป ขาดความรอบคอบได้
ถ้าริจะซิ่งมาหัดตอนชำนาญเพิ่มเติมทีหลังจะดีกว่า

/ไม่เป็นคนที่ดุ ไม่ค่อยเกรงใจเรา เช่น สามีเก่าแก่ คุณแม่/คุณพ่อที่ดุเกินไป
เพราะทำให้สมาธิไม่ดี เครียดกังวล ขับรถต้องใช้สมาธิดู/ตัดสินใจ หลายด้านพร้อมๆกัน
อาจทำให้การหัดยากขึ้น

เลือกรถ(ถ้าทำได้)

/เลือกรถคันเล็กๆไว้ก่อน โดยทั่วไปเป็นรถเก๋ง/SUVเล็กจะง่ายต่อการบังคับควบคุม กะระยะง่าย
เมื่อชำนาญค่อยฝึกรถใหญ่กว่า/รถกระบะ

/เลือกรถไม่เก่าเกินไป รถรวนทำให้การฝึกหัดสะดุดตะกุกตะกัก เสียสมาธิ
ถ้าได้รถรุ่นใหม่ๆยิ่งดีระบบบังคับต่างๆง่าย
บางคนห่วงกลัวรถใหม่จะไปเฉี่ยวชน แต่จริงๆตอนหัดมักจะระมัดระวังมากเป็นพิเศษจะไม่ค่อยเกิดอุบัติเหตุ
แต่จะไปเกิดตอนเริ่มมั่นใจ เริ่มซ่าทั้งที่ประสบการณ์ยังถือว่าน้อยนิด

/ไม่ควรเริ่มฝึกหัดกับรถเกียร์ธรรมดา ให้หัดขับเกียร์อัตโนมัติเท่านั้น
จะได้ตัดสมองที่ต้องใช้ตัดสินใจเพื่อการเปลี่ยนเกียร์และจังหวะการเหยียบ/ปล่อยคลัทช์
เมือชำนาญแล้วจึงค่อยมาหัดเกียร์ธรรมดาหรือจะไม่ตัองหัดเกียร์ธรรมดาเลยก็ได้

ขณะขับขี่

/แม้จะตื่นเต้นในตอนแรก แต่ต้องมั่นใจ ลดความตื่นเต้น คิดว่าการขับรถไม่ยากเกินไป ให้อยู่ในใจเสมอๆ
พยายามใช้การเคลื่อนไหวแขนขา/การหมุนพวงมาลัยให้ออกทางช้าๆนิดๆ
จะตัดสินใจได้ดีกว่า เรียนรู้ได้ดีกว่า อย่ารีบร้อนเกินไปจะยิ่งตื่นเต้น
และความเร็วอย่าให้มากเร็วไป

/ฝึกมองกระจกหลังทุกๆยี่สิบวินาทีให้เป็นนิสัย แม้ขับทางตรง

/ฝึกเหลือบมองกระจกข้างพร้อมเหลือบสลับดูรถข้างหน้าด้วย
เทคนิคนี้ใช้ตอนจะเปลี่ยนเลนตัดถนน ขณะอยู่ซ้ายสุดหรือเพิ่งออกจากซอยจะตัดเข้าเลนกลางเพื่อU-Turn
มองแต่ข้างหลังระวังหน้าจะไหลชนรถด้านหน้าได้

/ฝึกถอยหลัง โดยถอยให้ช้าที่สุด ต้องคอยแก้ทิศทาง
เพราะการหมุนพวงมาลัยความรู้สึกจะเหมือนตรงข้ามกับปกติอยู่หน่อยๆ
ถ้าถอยเร็วเหมือนจะต้องคอยแก้ตลอดเวลามากเกินไปสลับข้างไปมาไม่พอดีสักที
เมื่อชำนาญจึงค่อยถอยเร็วขึ้น

/อย่าเหยียบคันเร่งเร็วในตอนออกตัวแบบตื่นเต้นกลัวเครื่องดับ โดยเฉพาะตอนต้องออกตัวขณะรถติดบนเนิน

ที่นึกได้เท่านี้ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2017, 13:21:01 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Thanawat Ton

ปัจจุบัน ผมอายุ 26ปี ย่าง 27 ครับ (ณ 16/03/60)
1.ใช้รถอะไรหัดเป็นหลัก ?
   --ผมใช้รถ 2 คัน ควบคู่กันครับ สลับกันตามโอกาส เป็นพร้อมกับกับ 2 คันนี้ครับ คือ
      1.1 -- TOYOTA WISH Q 2.0  ปี 2004 เกียร์อัตโมัติ
      1.2 -- ISUZU D-max Spacecab 2.5 Ddi รุ่นก่อนเปลี่ยนเครื่องยนต์เป็นคอมมอลเรลครับ เกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ

2. ใช้ถนนเส้นไหนฝึกหัด ?  และ 3. ข้อคิดเห็นแนะนำ ? ขอรวมกันเลยครับ
  -- ผมหัดอย่างจริงจัง ช่วงมัธยม 4 (อายุประมาณ 16-17 ปี พ่อและอา นั่งคู่ด้วยตลอด คอยสอนครับ) ใช้ลานดินที่บ้านกว้าง 1 ไร่ หัดอยู่ 5 เดือน (เสาร์-อาทิตย์) จึงคุ้นและรู้ระบบกับรถทั้ง 2 คัน พร้อมๆกันครับ(ทั้งเกียร์อัตโนมัติและธรรมดา) นิสัยส่วนตัวผมชอบรถตั้งแต่เด็กๆครับ จึงเป็นเร็ว สามารถออกตัว ขยับรถ ถอยจอด และคลานเกียร์ 1-3 ได้
  -- ช่วงอายุ 17-18 ปี ( 1 ปี พ่อและอา นั่งด้วยตลอด ) ผมหัดขับบนทางเข้าไร่ ที่ตจว. เป็นลูกรังอัดแน่นสลับลาดยาง ระยะ 5 กม.(เส้นที่รถแทบไม่มี) ซ้ำๆ 1 ปีครับ
      >>ถนนเส้นนี้ ผมฝึกทักษะคือ
           1.การออกตัวแล้วใช้ความเร็ว 0-90
           2.ฝึกชะลอตัว เบรก และการเบรคแรงๆ จำลองระยะกระทันหัน
           3.การคุมระยะห่าง การมองมุมเส้นถนน และกะระยะรอบตัวรถ
           4.ฝึกการสังเกตุอาการของรถ ที่แสดงในสถาณการต่างๆ
           5.ฝึกการถอยในลักษณะต่างๆ ทั้งแบบขนส่งสอบ และที่มักเจอในชีวิตจริง
           6.ฝึกสังเกตรถ ดูแล รักษา จุดสำคัญต่างๆของเครื่องและทั่วไป
           7.เนื่องจาก Wish มีระบบ TCS และ VSC จึงทดลองใช้งานดูด้วยครับ ว่าเป็นอย่างไร เช่น TCS ทดลองทั้งปิดและเปิดระบบ แล้วกระแทกคันเร่งออกตัวแรงๆ ดูอาการล้อฟรี   ส่วน VSC ลองโดยปิดระบบก่อนแล้วใช้ความเร็ว 40-50 บนดินลูกรัง แล้วหักพวงมาลัยซ้าย-ขวา 2 จังหวะ ปรากฏว่ารถท้ายปัด หน้าแถเลยครับ  ลองเปิดระบบดูปรากฏว่า มันตัดคันเร่ง พร้อมกับพยามดึงรถให้กลับเข้าเลน

-- อายุ 18 ปี ก็ไปทำใบขับขี่ครับ
    >> หลังจากนี้เกือบ 1 ปี ผมหัดบนถนนสายรองระหว่างอำเภอใน จ.ชัยภูมิ และโคราช โดยพ่อนั่งด้วยตลอด ก็จะเจอสถาณการณ์ไม่ซ้ำกันเลยแต่ละวัน แต่ผมเป็นคนขับรถเร็วตั้งแต่เริ่มหัด(ตอนเด็กชอบเล่นเกมส์ NEED FOR SPEED ทุกภาคเลย) จึงโดนว่าประจำให้เบาๆ
    >> หลังจากอายุ 19 แล้ว ผมขับรถจริงจังคนเดียวบ่อบขึ้น  เริ่มเดินทางมากขึ้นช่วงมหาลัย ชอบเที่ยว ตจว. กับเพื่อน ใช้รถหลายคันมากของเพื่อนด้วย ทั้ง Dmax  Wish  Vigo Fortuner  H-1  Accord  Civic
    >> ปัจจุบัน อายุ 26 ขับรถเองไปมาหลายจังหวัดมาก
          สายเหนือ ก็ เชียงใหม่ เชียงราย ลำพูน พะเยา น่าน แพร่ ลำปาง ตาก กำแพงฯ อุตรดิตถ์ พิษณุโลก พิจิตร แม่ฮ่องสอน
          สายอีสาน นี่เคยวิ่งวน  อุดร >หนองคาย > นครพนม> สกล>อุบล>สุริน>บุรีรัม>โคราช เลย เหนื่อมาก 1 วันเต็ม
          สายใต้แค่ ไกลสุดพัทลุงครับ
          ภาคกลางนี่ทุกจังหวัดครับ

ประสบการที่ไม่เคยลืมเลย คือ ใช้ Vigo 3.0 4x4 เดิมไปหมู่บ้านอมก๋อย ครับ ไปทำค่ายสมัยมหาลัยหน้าหนาว  โห!!!! สุดๆ  จากตัวอ.อมก๋อย ขึ้น หมู่บ้าน ระยะแค่ 25 กม. ใช้เกียร์ 4L ยาวกว่า 70% ขาเดียวน้ำมันครึ่งถังขาลงหมดพอดี ขึ้นลงอยู่ 4 รอบ ตลอดเวลา 15 วัน ลงมาวิ่งลาดยางช่วงกลับ กทม. รถเสียศูนย์เลยครับ ยางกินดอกไปเยอะมาก ช่วงล่างดังตลอด ใช้ความเร็วได้แค่ 100 เอง เกินนี้รถไม่นิ่ง

ส่วนตัวนิสัยเสียมาก เรื่อง ขับรถเร็ว แต่โชคดีที่ผมเป็นคนคิดเร็ว อ่านเร็ว มองไกล (ติดมาจากเกม Need For Speed ทุกภาค เล่นเกือบ 5 ปี ม.1-ม.5) จึงไม่เคยเกิดอุบัติเหตุครับ แต่จังหวะเสียวมีเยอะครับ  ปัจจุบันดีขึ้น ขับช้าลง

ข้อคิดที่ผมอยากแนะ เนื่องจากผมเป็นพวกขับหลายคันมาก คือ
   1. ให้ลองรถที่ขับให้คุ้น ดูๆคลำ ลองเบรค ลองเร่ง ช่วงความเร็วต่ำ เพื่อให้รู้ลักษระรถคันนั้นๆ
   2. ฝึกคิด ประมวลผลให้เร็ว มองให้ไกล ครับ เวลาฉุกเฉิน สิ่งนี้ที่ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
1 สมัยนั้นฝึกกับทั้ง2คัน Lexus Gs300 (ใช้งานหลัก) กับ Benz 300ce coupe ของพ่อ (ใช้สำรอง)
2 ถนนอักษระ พุทธมณฑลสาย3  จากบางแคไปบางนาเอแบค ฝึกขับไปมหาลัย
3 แนะนำ ให้ขับขี่อย่างมีสติ เมาแค่กรุ้มกริ่มก็ห้ามขับ  ขับต่างจังหวัดไม่ชินทางให้ชะลอบ้าง เปิดไฟสูงเพิ่มทัศนวิสัยสักหน่อยตอนยังไม่มีรถสวนเลนมา เพราะอุบัติเหตุหนักๆเกือบถึงชีวิตของผมก็เกิดจากการไม่ชินทาง+ขับเร็ว  และเรื่องขับช้าแช่ขวา  ต้นเหตุแก้ง่ายๆขับรถมองกระจกหลังกันบ้างครับ เพราะที่นี้เมืองไทยบีบแตรเตือนเดี่ยวจะมีเรื่องกันนอีก
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ตอนนั้นอยู่ ป.6

1. หัดขับด้วย isuzu spark

2. หัดขับในโรงงาน อ้อมไปสวน วกไปโกดัง

3. คำเตือนคือ "อย่าเร็ว"

สมัยนั้นมีเพื่อนอายุไล่กันกับผม เอารถพ่อไปขับสองพี่น้อง

แหกโค้งอัดก๊อปปี้กำแพง ตายไป 1 อีกคนช็อคแทบเสียสติ กำแพงเป็นรู สมัยนั้นเวลาผมนั่งรถผ่านจะไม่กล้ามอง เพราะกลัวผี  :-X

** หมายเหตุ รูปประกอบเพื่อเพิ่มความเสียวเท่านั้น หึหึหึ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2017, 10:29:15 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ kritsada

ตอนที่ผมหัดขับรถผมไปอยู่บ้านคุณตาและท่านขายรถมือสองมีรถอยู่ 3-4 คันจะต้องขับรถไปจอดแอบชิดขอบทางเท้าที่หน้าบ้านทุกวันเพื่อโชว์ขาย เพราะฉะนั้นผมจึงได้หัดกับรถหลายรูปแบบมาก ทั้งมีพวงมาลัยเพาเวอร์และแบบเพาเยอร์ หัดทุกวันจนแอบข้างทางได้คล่อง ขับเข้า-ออกช่องจอดได้คล่องจึงขับออกถนนครับ เส้นทางที่ออกถนนหลักครั้งแรกคือเส้นทางจากอำเภอสตึกเข้าสู่จังหวัดบุรีรัมย์ครับ

ข้อแนะนำสำหรับการหัดขับรถนะครับ

ผมสังเกตจากคนใกล้ตัวหลายๆคน ไม่มีปัญหาตอนวิ่งบนถนนหลักแต่จะมีปัญหาตอนจอด ตอนจอดชิดหรือการถอยรถออกจากช่องจอดซะมากกว่า เพราะงั้นจึงอยากให้ฝึกจอดฝึกขับเข้าซองจอดรถให้คล่อง เพื่อจะได้รู้จักมิติของรถครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ tnp_super

ขอแชร์ด้วยคนครับ
1.หัดขับตอนเรียน ปวช. รถบรรทุกสี่ล้อ ISUZU TL
2.เส้นทางในวิทยาลัยเกษตรฯ ภาคอิสาน เพราะพื้นที่เยอะพันกว่าไร่ขับได้สบายๆ รถไม่ค่อยมี
3.ปัจจุบันก็ขับเรื่อยๆ ใจร่มๆ ไม่คิดมาก ไม่เมมพฤติกรรมพวกขับรถบ้าๆบนถนนมารกสมอง