ผู้เขียน หัวข้อ: คุณให้ความสำคัญกับเครื่องเสียงในรถมากแค่ไหน  (อ่าน 12498 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
ผมมักเดินทางคนเดียว ขับรถที ถ้าไม่รถติดเป็น ชม ก็เหยียบยาวตอนกลางคืน การฟังเพลงบนรถจึงเป็นเรื่องปรกติจนแทบขาดไม่ได้ (ฟังมากกว่าตอนอยู่บ้านอีก)

ผมขับ camry ที่มาพร้อมเครื่องเสียง standard ของโตโยต้า ซึ่งผมว่ามันโอเค เบสทุ้มดี เสียงสูงมีแตกนิดๆ

พอได้ลองมาเปรียบเทียบกับเครื่องเสียง Harman Kardon ของ MB รู้สึกเสียงใสขึ้นมาก ส่วนเบสนี่ เห็นกระจกมองหลังสั่นเป็นจังหวะเพลงเลยทีเดียว

มีโอกาสได้ขับ Porsche macan ที่ไม่ได้ใส่ option เครื่องเสียงอะไรเลย บอกตรงๆว่าผิดหวังมาก เสียงแห้งสุดๆ แทบจ่ะเสียบหูฟังจากโทรศัพท์แทนเลย

แต่พอดีมีคนรู้จักที่ใส่ option เครื่องเสียง Burmester ผมเลยลองไปฟังดู โอวแม่เจ้า!!!!! หูแทบจ่ะละลาย เสียงใสกริ๊บ เบสยิ่งกว่าอยู่ในผับ

พอถามเจ้าตัว พี่แกบอก option ราคา 2แสน ฟังแล้วได้แต่ยิ้มแหะๆ แต่ในใจนี่ร้องกรี๊ดดดดดดดดดดดด

ส่วนตัว ถึงจ่ะเป็นคนชอบฟังเพลงในรถ แต่คงไม่กล้าจ่าย2แสนกับเครื่องเสียงรถแม้มีเงินพอ แต่ก็คงรับเครื่องเสียงเดิมๆของรถบางคันไม่ได้เช่นกัน

ผู้อ่านท่านอื่นๆหละ ให้ความสำคัญและยอมลงทุนกับเครื่องเสียงในรถตัวเองมากน้อยแค่ไหนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2017, 09:53:51 โดย blackicon »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมเองก็ฟังเพลงตลอดการเดินทางครับ แต่ให้ความสำคัญน้อยครับ ติดรถมายังไงก็ฟังยังงั้นเลยครับไม่คิดจะดัดแปลงใดๆ ทำแค่ปรับเสียงให้ฟังแล้วชอบมากที่สุด(ได้แค่ไหนเอาแค่นั้น) แค่นี้ก็เพียงพอแล้วครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ถ้าเน้นเดิมๆไม่ต้องทำเพิ่ม อยากให้มาลองฟัง Mark Levinson ใน Lexus ดูครับ จบเลย แต่ผมทำต่อ แค่เปลี่ยนลำโพงก็ดีขึ้นไปได้อีกครับ

ออนไลน์ PAN

• Hero Member
สำหรับผมให้ความสำคัญมากครับ ชอบเครื่องเสียงที่มีมิติ เบสหนักปานกลาง เสียงใสๆ เน้นเสียงร้อง แหลมไม่บาดหู
//เครื่องเสียงXC90T8ตัวinscription โหดมากกกก ใครชอบเครื่องเสียงดีๆหรือคนที่ไม่สนใจเรื่องเครื่องเสียง ฟังทีรับรองยิ้ม

ออฟไลน์ zeriw009

ผมฟังเดิมๆติดรถมาครับ มีลูกสองคนแล้ว อะไรๆก็เย็นลง ชอบเปิดเบาๆ ให้พอคุยกับเบาะหลังรู้เรื่อง และอีกอย่างการเปิดเพลงดังๆขณะขับรถ ผมถือว่าเป็นสิ่งผิดครับ เพราะขณะขับเราจะไม่รู้อาการรถ เสียงก๊องแก๊ง กูกกัก อะไรหลุดอะไรพัง แทบไม่ได้ยิน หรือแม้แต่บางที รถที่วิ่งตามหรือวิ่งสวนเรามา กดแตรเพื่อจะบอกอะไรบางอย่าง เราก็หมดสิทธิ์ได้ยินครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

สมัยก่อนให้ความสำคัญมากครับ มี UP ลำโพง Front AMP สาย ฯ เดี๋ยวนี้ฟังแต่ จส 100 และ สวพ 91 อย่างเดียว 

ออฟไลน์ renew

ไม่เคยคาดหวังเครื่องเสียงที่มากับรถ ยังไงก็ทำใหม่

เน้น SQ หาร้านดีๆ งบ 3-6 หมื่นก็ดีมากแล้วครับ สำหรับผม

บางคนไม่จบไปหลักแสนก็มี ความพอใจแต่ละคนไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ xman2029

เมื่อก่อนแต่งหมดไป 4-5 หมื่นถึงยอมหยุด เดี๋ยวนี้ของเดิมมายังไง ก็ใช้ยังงั้น

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมไม่สนเลย เพราะกำลังคิดจะซือรถที่ไม่มีเครื่องเสียง ไม่มีออพชั่น ไม่มีแอร์แบ็ครอบคัน ขอแค่ได้ยินเสียงเครื่องดังอยู่ตรงหลังหูพอแล้ว  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ให้ความสำคัญมากครับ.  รถดีๆเครื่องเสียงต้องเป๊ะครับ
สำหรับหูมนุษย์ธรรมดา ขอเรียงงี้เครื่องเสียงติดรถเดิมๆที่ถือว่าดีกว่าหลายๆรุ่นที่ขับมา

-Accord G8- ไม่ขอบรรยายมาก. ขับทางไกลชิวๆ สบายหูสุดๆ
-Focus gdi- โซนี่ตัวนี้เสียงใส เบสเน้น  มิติครบ. เน้นretro80' จะเด็ดมาก และหากได้sourceดีๆ เปิดหนักแค่ไหนแยกเสียงชัดเจน แต่เปิดบอสซ่าสุ้g8ไม่ได้ชัดเจน
-W212 - เสียงดีมาก.แต่ปรับเบสไม่ถุกใจซะที ให้ช่างศูนย์มาช่วยปรับก้อยังไม่โดนเท่าไร. แต่ต่อยุธุปดูหนัง. เสียงดี
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ earrt

ไม่เคยให้ความสำคัญเลยครับ เปิดได้ก็ได้ ไม่ได้ก็ไม่ฟัง

แต่สมัยก่อน นากามิชิ นี่มันดังจริงๆนะ ขนาดผมไม่สนใจเลย ยังรู้จักเลย

ออฟไลน์ Turin

เคยใส่ใจมาก มาเลิกเอาตอนซื้อรถใหม่แล้วไม่อยากแกะ

คหสต การเก็บเสียงห้องโดยสารสำคัญมาก ถ้าเสียงข้างนอกยังกวนได้เยอะอยู่ ทำไปก็เท่านั้น

ออฟไลน์ ps000000

น้อยมาก

;D แทบไม่ได้เปิดวิทยุ

(เมื่อ 25 ปีก่อน ผมกะแม่ คลั่งเครื่องเสียงมากแบบว่า สายลำโพง สายไฟ ต้องเรียงทิศทางให้ถูกต้อง ฯลฯ)

ออฟไลน์ Joii

เมื่อก่อนเฉย ๆ ครับ หลัง ๆ เริ่มฟังออกเริ่มรู้ว่าเสียงดีไม่ดีเป็นยังไง แต่ก็ไม่ได้คิดจะทำอะไรเพิ่ม

ออฟไลน์ No Trespassing

เมื่อก่อนเครื่องเสียงต้องมาเป็นอันดับแรก

ในอัลติสติดเครื่องเสียง Sub 12 นี้วของ MTX แอมป์ Aczon intouch ฟอนต์ Touch Screen ของ Kenwood ลำโพง + Tweeter ของ MTX  หมดไปหลายเงินพอควร

แต่ปัจจุบันไม่สนใจเลย ซี้อรถใหม่ก็ใช้วิทยุแค่ฟัง จส.100 เป็นบางเวลา กับ 93.5 HD1 เท่านั้น หมดจากนี้ก็ปิด

อยากขับรถเงียบๆมากกว่า   

ออฟไลน์ MP Boy

• Newbie
  • *
มีเสียงฟัง มีภาพให้ดู ไม่ติดๆ ดับๆ ไม่รวน ติดครั้งเดียว แล้วขายไปพร้อมรถเลย

แค่นี่ พอแล้วครับ สำหรับผม  ... แต่อย่าล้ำทำตัวเป็นมือถือ เล่นไลน์ เล่นเน็ท faceBook

โหลดแอพ ฯลฯ  แบบนั้นไปเล่นที่บ้านดีกว่า อันตราย...
แค่ปล่อย ก็ลอยตัว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มีบลูทูธพอละ ผมไม่คิดมาก

ออฟไลน์ pjs6306

ที่มาของเพลงก้อสำคัญมากๆนะครับ มาจากวิทยุ mp3แท้หรือก๊อบ cd อะไรก้อแล้วแต่

ออฟไลน์ tnp_super

สำหรับผมของที่ติดรถทาก็ดีแล้ว ขอแค่เล่นแผ่น mp3 กับมีช่องเสียบ usb ก็พอ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
น้อยสุดในการเลือกซื้อรถเลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ CHANOM

ไม่เคยสนใจเลยค่ะ เปิดเพลงคลอขณะขับรถเฉยๆ ทุกวันนี้ต่อ Bluetooth ได้อย่างเดียวก็ดีใจละค่ะ :)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
สำคัญครับ แต่สำหรับผมชอบของเดิมๆที่มากับรถ ไม่ชอบดัดแปลง (ยกเว้นอัพเกรดชุดเดิม เช่นเปลี่ยนเป็นลำโพงแบบรุ่น Top ) เท่าที่เคยฟัง ความเห็นส่วนตัวนะครับ คงไม่ตรงกับหลายคน

- ใช้ Prius Top Op ที่เป็น JBL เสียงแห้งแล้งมา คู่หลังนี่ไม่ได้ยินเสียงเลย ไม่มีมิติ
- ไปลองขับของน้องสาว Camry Extremo เสียงดีกว่าเยอะ ไม่ใช่ JBL ด้วย เบสอิ่ม มีมิติ
- ลอง BMW 320D Excecutive เสียงดี นี่เลยที่ต้องการ เดิมๆ จบ
- อยากลอง Burmester ใน MB กะ Mark Levinson ใน Lexus สักครั้งว่าจะเทพแค่ไหน อ้อ B&O ใน Volvo ด้วย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ไม่สนใจเลยครับ มองแค่มีช่องใส่ USB ได้พอแล้วครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตอนจะซื้อรถใหม่เครื่องเสียงติดรถผมไม่ซีเรียสครับ มันแต่งทีหลังได้ กรณีรถญี่ปุ่นบ้านๆ ใช้เงินไม่มากเสียงดีขึ้นหลายขุมแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
ผมไม่ฟังซีเรียสนะครับ เน้นหาแนวเสียงที่ถูกใจมากกว่า คิดว่าเครื่องเสียงรถที่ดีฟังแล้วควรติดหูง่าย
คือฟังแล้วสบาย เช่นพวกBose

แหลมพอกรุ้งกริ้งไม่หอนบาดหู
เบสพอได้เวลาเปิดเพลงเน้นจังหวะแก้ง่วง

จะให้ครบถ้วนแบบเครื่องเสียงบ้านหรือเซตหูฟังดีๆคงเป็นไปไม่ได้ เพราะรถวิ่งอยู่เสียงรบกวน ลมปะทะ ยาง ช่วงล่าง ฯลฯ ทำให้เสียงผิดเพี้ยนไปหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ Mike

แต่ก่อนไม่ครับ
พอไปทำงาน Truevision
ได้สัมผัสของแพง หลาย 10 ล้าน จน ถึง 150+ ล้าน

โอ้ววว มันดีแบบนี้ นี่เอง
ตอนนี้ แค่หูฟังใช้เอง อย่างต่ำก็ต้อง  Beyerdynamic
ไฟล์ก็ต้อง Lossless
ซึ่งรสนิยม สวนทางกับ เงิน ในกระเป๋า มากกกก  ;D
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออนไลน์ aekoy

ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหรครับ ขับ E30 อายุรถจะ 30 ปีละ เน้นฟังเสียงเครื่องกับช่วงล่างที่จะดังผิดปกติมากกว่าครับ
ส่วน V60 เครื่องเสียงก็ OK พอรับได้ครับ ยังไม่เคยฟังรุ่นที่ติด premium sound ใน volvo เห็นว่าเสียงดีมากครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ joa123

bose กับ hamankardon ผมฟังแล้วเฉยๆมาก แต่ละคันแม้เป็น bose เหมือนกันเสียงก็ต่าง ขึ้นอยู่กับห้องโดยสารกับตำแหน่งลำโพงอีกทีด้วยครับ

Burmaster  นี้เห็นว่าเสียงดีครับแต่ผมไม่เคยลองฟัง แต่ mb คงคิดถูกแล้วที่ไม่ใช้ harmankardon ผมว่าเสียงกลางเยอะไปเบสน้อยกว่า bose     ส่วน burmaster น่าจะมีให้ครบทุกเสียง

ยังเสียดายที่ตอนนั้นเลือก bose ใน macan ไม่เอา burmaster เพ

เดียวลองใหม่ ใน w213 e coupeครับ       

แต่ harmankardon นี้ค่อนข้างไปทางผิดหวังเลยครับ

ออฟไลน์ alpha14

เมื่อหลายสิบปีก่อนเป็นครับ ต้องไปเดินหาซื้อพาวเวอร์แอมป์ ลำโพงดีๆ สายสัญญาณดีๆแบบใสๆที่ฮิตๆ ::)แถวบ้านหม้อ คนล้านแปดเบียดเสียดเลือกซื้อ เดี๋ยวนี้รถคันใหม่เครื่องเสียงติดมาค่อนข้างดีมากอยู่แล้ว เล่นดิสได้6แผ่น เสียบusbได้ก็ไม่อยากไปเปลี่ยนหรือเพิ่มเติมให้เสียงตังอีกแล้ว พอใจในเสียงนี้ละ เดี๋ยวนี้ไม่ชอบฟังเพลงดังๆ เหมือนทำให้เสียสมาธิ

ออฟไลน์ J a Y

• Newbie
  • *
ผมให้ความสำคัญในระดับหนึ่ง ไม่จำเป็นต้องเทพมาก แค่ฟังแล้วสบายหู เพราะผมอยู่กับรถวันนึงเกือบ 4 ชั่วโมง
ได้เคยขับรถญี่ปุ่นมาหลายคัน ที่ชอบสุดยกให้ Accord G8 ตัว  Premium Sound ครับ คือมันจบสำหรับผม
ขนาด G9 ยังไม่ดีเท่าเลย ส่วนรุ่นที่แย่ที่สุด ฟังแล้วรับไม่ได้ คือ CAMRY HYBRID ติดตรา JBL เนี่ยแหละ
รู้สึกว่ารถคันละ 5 แสนบางคันยังเพราะกว่า ไม่ต้องอะไรมากขนาดรุ่น 2.0, 2.5 ยังดีกว่าเลยครับ :-\