ผู้เขียน หัวข้อ: คุณให้ความสำคัญกับเครื่องเสียงในรถมากแค่ไหน  (อ่าน 12500 ครั้ง)

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
ไม่ค่อยซีเรียสครับเพราะส่วนใหญ่ฟังวิทยุที่คุณภาพเสียงก็ไม่ได้เทพอยู่แล้ว แต่ถ้าวันหนึ่งเลี่ยนใจมาฟังจาก MP3 มากขึ้นก็คงให้ความสำคัญกว่านี้

ยังงัยแนะนำว่าตั้งกระทู้ไม่จำเป็นต้องใส่ // ข้างหน้าก็ได้ครับ เพราะอาจจะทำให้สมาชิกเข้าใจผิดว่าเป็นกระทู้ของพี่ Jimmy หรือคุณหมู

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ไม่ค่อยเท่าไรครับ พอฟัง

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
น้อยที่สุดครับ ไม่ได้สนใจ สนใจกล้องถอยมากกว่านะ (เท่าที่ใช้จอใช้เพื่อกล้องถอย)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ tew

ไม่ให้ความสำคัญเพราะขับรถเช้า 30นาที เย็น 30 นาที  บางทีลืมเปิดฟังด้วย มองอะไรข้างทางเพลิน  ถ้ามีคนติดรถไปด้วยก็คุยกันตลอดทาง ลงไว้ที่ห้องนั่งเล่นที่บ้านดีกว่า แต่ก็อีกแหละ เดือนหนึ่งได้เปิดฟังครั้ง เลยไม่รู้กระแสเพลงไหนเป็นที่นิยม จะรู้ก็ตอนนัดปาร์ตี้ร้องคาราโอเกะ ตอนเพื่อนถามหาเพลง

ออฟไลน์ ฺBurmicon

ไม่ค่อยซีเรียสครับเพราะส่วนใหญ่ฟังวิทยุที่คุณภาพเสียงก็ไม่ได้เทพอยู่แล้ว แต่ถ้าวันหนึ่งเลี่ยนใจมาฟังจาก MP3 มากขึ้นก็คงให้ความสำคัญกว่านี้

ยังงัยแนะนำว่าตั้งกระทู้ไม่จำเป็นต้องใส่ // ข้างหน้าก็ได้ครับ เพราะอาจจะทำให้สมาชิกเข้าใจผิดว่าเป็นกระทู้ของพี่ Jimmy หรือคุณหมู

แก้ไขแล้วครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Re: คุณให้ความสำคัญกับเครื่องเสียงในรถมากแค่ไหน
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 09:57:34 »
ผมเน้นแค่มี USB Bluetooth แล้วก็กล้องมองหลัง ก็พอใจแล้วคับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
Re: คุณให้ความสำคัญกับเครื่องเสียงในรถมากแค่ไหน
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 09:59:58 »
เมื่อก่อนผมเปลี่ยนเครื่องเสียงทุกคัน งบตั้งแต่ถูกยันแพง

แต่ 10 ปี หลังมาเปลี่ยนน้อยมากครับ เปลี่ยนเฉพาะกรณีที่ของติดรถไม่มีฟังก์ชั่นที่อยากได้เท่านั้นเลย เช่นพวก bluetooth เป็นต้น

คือกลายเป็นเน้นการใช้งานซะมากกว่าคุณภาพเสีบง....สงสัยความเป็นวัยรุ่นหมดไป  ;D
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Carrera

ค่อนข้างพอสมควรครับ แต่ทั้งนี้ การเก็บเสียงในรถก็สำคัญ  หรือแม้แต่ความนุ่มสบายของเบาะ (มันควรจะไปด้วยกัน)

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 10:25:27 »
คันที่ใช้อยู่คิดว่าจัดเครื่องเสียงถึงจุดสูงสุดในการไปถึงเสียงที่ได้ดั่งใจปองแล้วครับ พออยู่ไปนานๆด้วยอายุที่เพิ่มมากขึ้นหรือเริ่มมีความชาชิน และเบื่อๆ ส่วนมากตอนนี้จะเปิดฟัง FMเป็นส่วนใหญ่
คิดว่าคันต่อไปในปีหน้า ด้วยระบบเสียงของMB burmester คงพอช่วยกล่อมเกลา ไปพลางๆได้บ้าง
ปล. รถเครื่องเสียงSQที่ดี ไม่ใช่รถเครื่องเสียงที่บรรทุกเอาแต่ความดังนะครับ ^ ^
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 10:41:59 »
ถ้าเป็นรถใช้งานปกติผมให้ความสำคัญนะครับ MB GLC คันที่ใช้อยู่ตอนแรกกะซื้อเป็นรุ่น offroad แต่เครื่องเสียงแบบเดิมๆนี่คุณภาพไม่ดีครับ เลยเปลี่ยนมาเป็นรุ่น AMG เพราะมี Burmester
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 10:51:54 »
ขอให้ดีกว่าคันเก่าก็พอแล้วครับ คันเก่า altis  04 เสียงแย่ขั้นสุด ขับเร็วๆ ไม่ได้ยินอะไรเลย รายละเอียดเสียงก็ไม่มี เบสก็บวมๆ ฟังไม่รู้เรื่อง

มาฟัง Mazda2 1.5 Diesel คนละเรื่องเลยครับ เสียงดี รายละเอียดชัดเจน ทุกวันนี้ขับ CX-5 ก็พอใจครับ เสียงดีพอตัว เบสก็ชัดเจน ราย

ละเอียดเสียงก็มี แต่คงสู้รุ่น bose ไม่ได้ครับ แต่ก็ไม่จำเป็นต้องอัพเกรดครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 10:52:48 »
ถ้าเดิมมันไม่แย่ จนเกินไปนะ พวก bose teana, camry extremo ตัวแรก ผมว่าลำโพงมันโอเคในระดับที่ยอมรับได้

ออฟไลน์ argonkn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 11:16:45 »
ชอบของ McIntoch ใน legacy BL ครับ

นุ่มดี ส่วนเน้นจังหวะก็แน่นดีครับ

ปล.ยี่ห้ออื่นไม่เคยลอง ใช้แต่ของติดรถครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 11:19:44 »
ผมให้ความสำคัญในระดับนึงครับ ปกติผมขับรถต้องเปิดเพลงตลอด  เครื่องเสียงในรถผม อย่างน้อยๆต้องมี USB ที่ต่อ iPhone ได้ มี Bluetooth ที่คุยโทรศัพท์ได้ มีกล้องมองหลังจะดีมาก  คุณภาพเสียงเอาที่ฟังแล้วไม่รู้สึกหงุดหงิดเวลาฟัง ผมก็พอแล้ว ยกเว้นถ้ารถรุ่นที่ต้องการมี Option เครื่องเสียงให้เลือกเพิ่ม แล้วมันดีขึ้นจริง ผมก็เลือกติดจรกโรงงานครับ

แต่เครื่องเสียงไม่ใช่ปัจจัยหลักในการตัดสินใจเลือกรถครับ ถ้ารถมันโอเคกับเรามากแต่เครื่องเสียงมันแย่จริงๆ ผมก็เลือกคันนี้แล้วไปเปลี่ยนเครื่องเอาทีหลังครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 11:29:57 »
ผมเป็นพวกงบน้อยและหูสังกะสี ขอให้เสียงไม่แตกพร่าผมก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 11:43:48 »
ให้ความสำคัญแต่ไม่เยอะเท่าไร คือมองเป็นลำดับท้ายๆเพราะมันสามารถเปลี่ยนหรือเพิ่มเติมเองได้ครับ
แต่ถ้าเพิ่มเงินจากตอนซื้อรถเลยสักไม่เกิน50kก็ยอมนะ(ต้องดีแบบแตกต่าง) เพราะมาจากโรงงานมันไม่ต้องรื้อรถให้มีโอกาสเกิดความเสียหายครับ

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 11:52:36 »
แต่ก่อนซื้อรถมา ก็มักจะไปเปลี่ยนเครื่องเสียงทุกคัน เพราะยุคนั้นเครื่องเสียงติดรถ
คุณภาพแค่พอฟังข่าวสารแก้เหงา แต่หลัง ๆ เครื่องเสียงติดรถมาคุณภาพดีขึ้น
ก็ไม่เคยเปลี่ยนเครื่องเสียงอีกเลย
อีกข้อสำหรับผม อาจจะเพราะอายุมากขึ้น การฟังเพลงในรถอาจจะน้อยลง
ขึ้นรถปั๊บ ก็เปิดสถานี ที่เกี่ยวกับข่าวสาร หรือ กีฬา ซะส่วนใหญ่
เลยไม่ค่อยได้ให้ความสนใจกับเครื่องเสียงรถเท่าไหร่
     รถคันปัจจุบัน  nissan teana J32 ถ้าใครใช้รุ่นนี้อยู่
คงรู้สรรพคุณเครื่องเสียงรุ่นนี้ดี เหมาะกับเอาไว้ฟังข่าวสารมากกว่า
ไม่เหมาะกับการฟังเพลงเลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 11:55:44 »
ไม่เลยครับ ใช้ของเดิมๆที่ติดรถมาเลย
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 12:55:08 »
ตอนนี้ขอให้มีช่องเสีบ usb หรือไม่ก็ aux ต่อกับมือถือเปิดเพลงที่ชอบฟังชิลๆก็สบายใจละครับ
สุดท้ายกลับบ้านฟังเพลง หูฟัง Full size ดีๆซักตัว สบายละครับ

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 13:22:27 »
พอได้ฟังในเวลาที่อยากฟัง ไม่มากหรือน้อยครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 13:44:52 »
สมัยก่อนเครื่องเสียงรถนี่หมดเป็นแสนๆ เดี๋ยวนี้แค่เปิดแล้วดังก็พอใจแล้วครับ ฟังแต่ข่าว เพลงจะฟังเมื่อมีคนอื่นนั่งมาด้วย

คงเป็นไปตามวัยมั้ง สมัยเกือบ20ปีก่อนนี่ทั้งเครื่องยนต์เครื่องเสียงจัดเต็มมากเดี๋ยวนี้มีอะไรมาก็พอแค่นั้น

ออฟไลน์ ultramarine

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 14:10:11 »
ฟังในSubaru legacy bl mcintosh 11 ลำโพงครับตอนแรกได้มาเปิดแรงๆแล้วเสียงเบสแตกครับ ผิดหวังมาก ปรากฎว่าลำโพงขอบเปื่อยครับ ไปเปลี่ยนเป็นลำโพงเป็นclarion กับเพิ่มซับตู้ปิดอีกตัวเสียงจบครับ แหลมใส กลางหนานุ่ม เบสกระชับเป็นลูกๆ เสียงจะ surround เหมือนอยู่ในห้อง นั่งฟังแล้วเคลิ้ม ใช้file flac หรือไม่ก็mp3 bit rateสูงๆ อยู่บ้านว่างๆยังมานั่งฟังเพลงในรถเลยครับ ปกติเดินทางไกลบ่อยครับ เปิดเพลงค่อนข้างดัง ขับไปด้วยร้องไปด้วย มีความสุข ได้ยินเสียงรอบรถนะครับเสียงจากลำโพงกับสิ่งแวดล้อมไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 14:24:16 »
เครื่องเสียงยิ่งดียิ่งแพงยิ่งฟังวิทยุไม่เพราะครับ 

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 15:50:43 »
อย่างต่ำต้องมี mp3 usb คับ  เสียงพอฟังได้ก็พอละ 

รถใหม่ๆ  ผมว่าเสียงโอเคกว่ารถสมัยก่อน ๆ เยอะ ....(สมัยยุค เทป วิทยุ ปุ้น)
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 16:10:18 »
ผมให้ความสำคัญ และกล้าจ่าย
แต่บริษัทรถไม่กล้าที่จะให้เลือกมากกว่า

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 16:59:20 »
พอควรนะครับ แต่ไม่มาก เอาร้านดีๆแค่ประมาณ 50K ฟังสนุกพอแล้ว ไม่ต้องตีตู้ ไม่ต้องอะไรมากมาย

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 18:12:13 »
เป็นคนชอบฟังเพลงครับ แต่ไม่ได้ให้ความสำคัญมากนัก มีแบบไหนก็ฟังแบบนั้น แล้วเครื่องเสียงก็ไม่ได้เป็นประเด็นในการเลือกรถด้วย ส่วนตัวไม่เคยได้ฟังเครื่องเสียงในรถระดับพรีเมี่ยมครับ ใช้แต่รถตลาดๆ
- Altis หน้าหมูปี03 เล่นMP3ไม่ได้ เล่นเทปคลาสเซ็ท CD แต่FMซะส่วนใหญ่ เสียงงั้นๆ ดีกว่าไม่มีฟัง แต่ใช้ทนมาก จนขายรถทิ้งไป
- Vigo ปี04 เล่นMP3ได้แล้ว เสียงแหลมๆ ใสๆ กลางต่ำกับเบสแทบไม่มี เคยคิดจะเปลี่ยนทีนึง แต่ใช้มาจนถึงวันนี้ ฟังFMซะส่วนใหญ่ (รับคลื่นFMชัดมากๆ)
- Camry 2.4 ปี09 รถราคาล้านกว่า เครื่องเสียงแค่พอฟังได้ ไม่แน่ใจว่ามีSubมั้ย รถคุณแม่ไม่เคยมุดดู
- Jazz GE รถน้องสาว ไม่เคยฟังจริงจัง เสียงพอได้อยู่ ถ้าหูไม่ฝาด ดีกว่าCamry2.4ของคุณแม่
- Mazda BT50Pro จัดว่าเด็ดครับ ฟังมันส์มาก เสียงทุ้ม กลาง แหลม ออกครบ มิติใช้ได้เลยไม่จมๆอยู่ที่ประตู แต่เสียงจะแห้งไปนิดนึง มีบลูทูธเล่นเพลงจากมือถือได้อีกต่างหาก แต่รับFMยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ
- Accord G9 2.4 ตอนได้มานี่ตั้งความหวังกับชุดเครื่องเสียงไว้พอควร เพราะเป็นชุดพรีเมี่ยมซาวนด์ มีSubตัวเล็กๆให้ แต่ผิดหวัง ปรับยังไงก็ไม่ถูกใจ เสียงSubบางมากถึงมากที่สุด มิติใช้ได้แต่ยังจมๆที่ตัวลำโพง แต่ก็ฟังๆไปครับ อยากปรับปรุงเหมือนกันเพราะขับบ่อย
- City ปี13 ชอบมากที่สุดในรถทุกคันที่มี มิติดีมาก ทุ้ม กลาง แหลม ออกมาครบๆไม่รู้สึกว่าอะไรขาด ติดตรงไม่มีบลูทูธ หน้าตาฟรอนท์ก็ดูบ้านๆ แล้วCityตัวนี้เก็บเสียงไม่ดีนัก เหยียบเกิน100กม/ชมเสียงยางดังเข้ามากลบเสียงเพลงหมด น่าเสียดาย เครื่องเสียงดีแต่การเก็บเสียงห่วยไปหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 19:35:50 »
ซีเรียสพอสมควร
แต่ก่อนสมัยวัยรุ่นไม่ค่อยสนใจนะเฉยๆ พออายุมากขึ้นๆหูยิ่งทิพย์ตาม
เบอเมสเตอร์นี่อยากลองฟังเหมือนกัน ส่วนฮามานผมว่าก็ดีแต่ยังไม่ว้าวเท่าไหร่

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 20:49:38 »
เครื่องเสียงยิ่งดียิ่งแพงยิ่งฟังวิทยุไม่เพราะครับ

นึกว่าผมรู้สึกไปเองคนเดียว ถ้าจะฟังวิทยุผมจะฟังแต่ข่าว ถ้าฟังเพลงจะเปิดจาก MP3 Bitrate สูงๆแทน

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 22:13:52 »
ผมฟังเพลงตลอดเลย
ของ Honda city 2013 ก็เสียงดีใช้ได้ตามราคาของมันนะครับ
Toyota wish ก็ขาดเบส ต้องไปใส่เบสบล็อก ก็ดีขึ้นมาหน่อย

คันล่าสุด BMW 116i ตัวนำเข้า ผมว่าเครื่องเสียงมันก็พอได้นะ แม้จะไม่ใส่กังวาลมากก็ตาม