ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำซึมเข้ารถ เคลมอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 5297 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
น้ำซึมเข้ารถ เคลมอะไรได้บ้างครับ
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 11:47:32 »
Jazz ผมน้ำเข้าที่ขอบประตูคนขับครับ เข้าตอนจอดตากฝนครับ ตามรูปเลยครับ แล้วจะเคลมอะไรให้บ้างอะครับ รถพึ่งจะ 4 เดือนเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2017, 12:42:28 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ เต๋า AV

Re: น้ำซึมเข้ารถ เคลมอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 11:56:19 »
ใช้ Honda ต้องทำใจ QC ต่ำมากจริงๆ งานประกอบไม่เรียบร้อยเลย

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: น้ำซึมเข้ารถ เคลมอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 12:41:23 »
เคลมซีลต่างๆ ซีลหลังคา  ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 13:43:45 »
เคยอ่านเจอบ่อยๆกะฮอน น้ำเข้า

ออฟไลน์ oppa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 14:22:04 »
ต่อไป ถ้าจะซื้อ honda ใช้ ต้องเพิ่ม check list การตรวจรับ ต้องลองเอารถตากฝน ก่อนแล้วมั้งเนี่ยะ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 14:35:32 »
ต่อไป ถ้าจะซื้อ honda ใช้ ต้องเพิ่ม check list การตรวจรับ ต้องลองเอารถตากฝน ก่อนแล้วมั้งเนี่ยะ

ช่วงไหนฝนไม่ตกหนักๆ ไม่ต้องเซ็นรับรถกันเลยทีเดียว
5555

ไม่ก็จ้างกทม มารถน้ำก่อนเซ็นรับ
ท่าจะดี

ออฟไลน์ oppa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 14:46:12 »
แล้ว case แบบนี้ ทางผู้ผลิต เค้าจะต้องทดสอบ โดยการเอารถมาลอง แล้วลองรถน้ำดูซักพักหรือเปล่า เพื่อให้แน่ใจว่า รั่วที่ส่วนไหน
ใครพอจะรู้ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 16:06:10 »
มักจะไม่ใช่รั่วมาจากหลังคาครับ

ให้ดูตรง ยางรีดน้ำกระจกหน้าต่าง น้ำซึมรั่วไหลลงไปในบานประตูด้านล่าง แล้วไหลเข้ารถอีกที

และอีกจุด ดูยางขอบประตู

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 16:14:20 »
แล้ว case แบบนี้ ทางผู้ผลิต เค้าจะต้องทดสอบ โดยการเอารถมาลอง แล้วลองรถน้ำดูซักพักหรือเปล่า เพื่อให้แน่ใจว่า รั่วที่ส่วนไหน
ใครพอจะรู้ช่วยบอกหน่อยได้ไหมครับ

Update ครับ ตอนนี้ผมนัดเคลมกับศูนย์ที่ออกรถ ศูนย์แจ้งว่าจะขอตรวจสอบ 1 วันเต็มๆ แล้วจะจัดการเคลมให้ ผมดูเองเบื้องต้น น่าจะเป็นที่ยางขอบประตูครับ มีแค่บริเวณเดียวที่เปียก คือตรงจุดที่น้ำเข้า น่าจะมีปัญหาอะไรซักอย่างตรงนั้น

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 16:47:07 »

Update ครับ ตอนนี้ผมนัดเคลมกับศูนย์ที่ออกรถ ศูนย์แจ้งว่าจะขอตรวจสอบ 1 วันเต็มๆ แล้วจะจัดการเคลมให้ ผมดูเองเบื้องต้น น่าจะเป็นที่ยางขอบประตูครับ มีแค่บริเวณเดียวที่เปียก คือตรงจุดที่น้ำเข้า น่าจะมีปัญหาอะไรซักอย่างตรงนั้น

เอาใจช่วยครับ ผมรู้สึกได้ว่าคุณรักรถคันนี้มาก สังเกตจากกระทู้ก่อนๆ และภาพประจำ profile

รถยังอายุไม่มาก ไม่ควรเกิดเหตุแบบนี้ขึ้นเลย แต่ถ้าศูนย์ยอมเคลมให้ ผมถือว่ารับได้

โมบี้ ของผมยังไม่เกิดเหตุ (1.5 ปี)  ส่วน BRV ยังไม่เคยโดนฝนเต็มๆ เลยยังไม่ทราบ

'ป้าแก่' (CRV G1) อายุ 19 ปี ก็ยังไม่เคยเกิดเหตุทำนองนี้ แต่ได้เคยเปลี่ยนซีลขอบ ทั้งหลาย เมื่อ 7-8 ปีที่แล้ว ตามคำแนะนำของ 0 เพราะเริ่มเสื่อม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 18:00:20 »
น่าจะเป็นที่พลาสติกกันน้ำในแผงประตูน่ะครับ กาวคงหลุด ในคลับแจ๊สเป็นกันหลายคัน อีกอย่างคือ jazz gk ไม่มีขอบยางรีดน้ำตรงกระจกประตู (ลดต้นทุนอีกแล้ว) น้ำจะไหลเข้าไปเยอะมากอาจจะระบายไม่ทันจนล้น

วิธีแก้ ช่างน่าจะรื้อแผงประตูด้านในแล้วทากาวตรงแผ่นพลาสติกกันน้ำใหม่ ไม่ชัวร์นะครับ ลองสอบถามศูนย์อีกที

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 22:46:04 »
 :'( :'( :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 19:10:41 »
Update ครับ วันนี้เอารถเข้าไปเคลมดรียบร้อยแล้ว ทางศูนย์แจ้งว่าได้ถอดแผงประตูออกมาแล้วฉีดซิลกันเพิ่มเข้าไปให้ พร้อมทดสอบแล้วว่า ไม่มีอาการรั่วซึมแล้วครับ หลังจากนั้นผมก็เอาไปล้างที่คาร์แคร์ร้านประจำ ให้เค้าลองฉีดน้ำเข้าไปตรงปรัตู ก็ไม่มีซึมเข้ารถแล้วครับ