ผู้เขียน หัวข้อ: รหัสตัวถัง CIVIC รุ่นต่อไป  (อ่าน 4886 ครั้ง)

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
รหัสตัวถัง CIVIC รุ่นต่อไป
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 19:26:10 »
สังเกตุจากที่ผ่านมาในรถหลายรุ่น มักจะไล่เรียงตัวอักษรหรือตัวเลขของตัวถัง ตั้งแต่รุ่นแรกจะเริ่มตั้นด้วยอักษรตัวต้นๆหรือตัวเลขน้อยๆ  เมื่อพัฒนาไปเรื่อยๆ ตัวอักษรก็จะเปลี่ยนเป็นอักษรตัวถัดๆไป  อย่าง ซีวิคเจนเก่า ก็ไล่จาก  EG  EK  ES

แต่ซีวิคเจนนี้  เริ่มด้วย FD FB  FC   ตามลำดับ   ในอนาคตลูกหลานเราจะ งง กันหรือเปล่า  อยากรู้เหตุผลว่าเพราะอะไรฮอนด้าถึงไม่รันตัวอักษรตามลำดับ  และซีวิครุ่นถัดไปฮอนด้าจะใช้รหัสตัวถังอะไร  ถ้าให้ผมเดาน่าจะเปลี่ยนเจนไปเลย  น่าจะขึ้นต้นด้วย G

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: รหัสตัวถัง CIVIC รุ่นต่อไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 19:55:27 »
อย่าไปคิดมากครับ เค้าอยากจะตั้งอะไรก็ตั้ง
ตอนแรกผมก็คิดว่าต้องเป็นFAเหมือนกัน

ออฟไลน์ ps000000

Re: รหัสตัวถัง CIVIC รุ่นต่อไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 20:10:33 »
ทำใจครับ ต่อให้มันสลับกัน

ลูกหลานเราก็เรียนรู้ได้

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 21:08:01 »
ลูกหลานเราเจอ รุ่นพี่ รุ่นลุงเรา เรียก เตารีด สามดอ
ไดเมนชั่น ตาโต ไม่งง กว่าเหรอครับ 5555

ไหนจะสามห่วง มังกรทอง งูเห่า โดเรม่อน ไฮทอล์ค วานอส บิ๊กโนส โลงศพ ตากลม ท้ายเบ๊นซ์ ไฟห้อย ไฟยก ดราก้อนอายส์ ตาเหยี่ยว นกแก้ว ฯลฯ ของค่ายอื่น

ผมยังงง เลยครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 22:56:28 »

จริงๆ FD มันเรียกว่า FA ครับ FA เป็นซีวิคเวอร์ชั่นเมกาแต่พอมาแปลเป็นเอเชียเลยเปลี่ยนเป็น FD
เอาจริงๆรหัส Civic น่างงมาก โดยเฉพาะในตัวเจน FD เนี่ย ตัวสี่ประตูเมการหัส FA(จริงๆ FD ต้องรหัสนี้ถ้านับเป็นระบบนะ FA FB FC ลงล็อกเลย) ตัวแฮทช์แบ็กยุโรปรหัส FK FN คูเป้รหัส FG
แล้ว Civic Type-R รุ่นก่อน(อยู่ในยุคสมัย FB) ดันใช้รหัสตัวถัง FK2 ซึ่งไปคล้ายกับแฮทช์แบ็กตัวปกติในยุค FD งงมั้ย ผมก็งง 55555

ผมว่ารุ่นต่อไปเอา F ขึ้นไม่ได้ละ เพราะไปแล้วหลายอักษร
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 23:07:42 »
ลูกหลานเราเจอ รุ่นพี่ รุ่นลุงเรา เรียก เตารีด สามดอ
ไดเมนชั่น ตาโต ไม่งง กว่าเหรอครับ 5555

ไหนจะสามห่วง มังกรทอง งูเห่า โดเรม่อน ไฮทอล์ค วานอส บิ๊กโนส โลงศพ ตากลม ท้ายเบ๊นซ์ ไฟห้อย ไฟยก ดราก้อนอายส์ ตาเหยี่ยว นกแก้ว ฯลฯ ของค่ายอื่น

เป็นอะไรที่ไทยมากและเจ๋งมาก ชอบสมัยเรียกด้วยชื่อเล่นมาก 555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 23:10:54 »
มันคาดยากนะครับ อาจจะเป็นอะไรก้ได้ ไม่จำเป็นต้องเรียง หรือใกล้เคียงกับของเดิม

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 23:38:37 »

จริงๆ FD มันเรียกว่า FA ครับ FA เป็นซีวิคเวอร์ชั่นเมกาแต่พอมาแปลเป็นเอเชียเลยเปลี่ยนเป็น FD
เอาจริงๆรหัส Civic น่างงมาก โดยเฉพาะในตัวเจน FD เนี่ย ตัวสี่ประตูเมการหัส FA(จริงๆ FD ต้องรหัสนี้ถ้านับเป็นระบบนะ FA FB FC ลงล็อกเลย) ตัวแฮทช์แบ็กยุโรปรหัส FK FN คูเป้รหัส FG
แล้ว Civic Type-R รุ่นก่อน(อยู่ในยุคสมัย FB) ดันใช้รหัสตัวถัง FK2 ซึ่งไปคล้ายกับแฮทช์แบ็กตัวปกติในยุค FD งงมั้ย ผมก็งง 55555

ผมว่ารุ่นต่อไปเอา F ขึ้นไม่ได้ละ เพราะไปแล้วหลายอักษร
ขอบคุณครับ จากงงอยู่แล้วก็ทำให้รู้ว่างงทำไม แล้วก็ยังงเหมือนกัน ตอนคิดรหัสตัวถังคนคิดมันมีอะไรในหัวตอนนั้น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 00:55:41 »
เรื่องรหัสก็คงสุดแท้แต่ค่ายรถจะตั้งล่ะครับ ตั้งว่าไงก็เรียกตามนั้น ไม่งงหรอกครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 09:27:30 »

เป็นอะไรที่ไทยมากและเจ๋งมาก ชอบสมัยเรียกด้วยชื่อเล่นมาก 555

นึกถึงรุ่นรถออกหลายรุ่นเลย แถม หน้าหมู อีกรุ่น 55555

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 10:32:30 »

นึกถึงรุ่นรถออกหลายรุ่นเลย แถม หน้าหมู อีกรุ่น 55555

ที่ผมชอบที่สุดคือวีออสเห็บหมา เห็นภาพสุดๆ  ::)

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 10:59:49 »
ผมนี้ไม่รู้รหัสตัวถังรถเลย รู้แต่ว่ามันคือรถใหม่ แค่นั่น เช่น ซีวิคใหม่ อัลติสใหม่ BMWรุ่นใหม่

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 19:56:20 »

Type-R ตัวใหม่ FK8 ครับ เอาเข้าไป
แต่สงสัยว่าทำไม FK2 อายุมันสั้นมากกกก

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 23:17:49 »
ทุกวันนี้ผมยังจำสลับกันอยู่เลย FB FD