ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ออโต้ถ้าพลาดเข้าเกียร์ถอยหลังตอนวิ่ง 140 km/hr  (อ่าน 11320 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมสงสัยครับ มันเข้าได้ไหมครับ ถ้าวิ่งไวๆอยู่ เผื่อเด็กซนๆมันโดน เพราะะเคยมีโดนแล้ว แต่เปลี่ยนไปเกียร์ว่างแทน

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
รถใหม่ๆไม่ทราบเลยครับ คิดว่าน่าจะเข้าไม่ได้ ถ้าพวกปุ่มกดนี่คิดว่าเข้าไม่ได้ชัวร์

แต่ที่เห็นกับตา เพื่อนมันเคยลองใน dmax (ไอ้นี่มันบ้ามากๆอย่าไปสนใจ) ขับๆอยู่ยัดใส่ R หรือ P ยังได้เลยครับ ล้อมันก็ล็อค

ที่ตลกคือมันขับไปต่อได้อีกหลายพันโล ก่อนจะขายเต๊น เกียร์ยังไม่พังเลย

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ปกติมันเข้าไม่ได้นะ เเต่ถ้าฝืนเข้ามี 2 เเบบคือ เครี่องจะสําลักดับไปเอง ถ้าไม่เป็นเเบบนั้นก็เตรียมเกียร์ลูกใหม่ไว้เลย

ออฟไลน์ Ex_machina

ของผม altis หน้าแบน เกียร์ขั้นบรรได วิ่งมาร้อยกว่า
ลูกเอาเท้าถีบ เข้าเกียร์R ร้องตี๊ดๆเลย

รีบเปลี่ยนกลับเป็น D
เป็นอย่างนี้ 2 ครั้งแล้ว
แต่เกียร์ก็ยังปรกติดีอยู่

ออฟไลน์ Stp

พวกคันเกียร์แบบมีสลักล็อค น่าจะดันเข้า R, P ได้ แต่ผลจะเป็นยังไงขึ้นอยู่กับรถรุ่นนั้นว่าเซตค่ามาแบบไหน ถ้าใช้ระบบไฟฟ้าควบคุมก็น่าจะส่งเสียงเตือนแทนที่จะเข้าเกียร์ให้จริงๆ

แต่ถ้าเป็นเกียร์ไฟฟ้าแบบที่บางคนพยายามดราม่ากับ New CR-V บอกเลยว่าอันตรายน้อยกว่าเยอะ เพราะระบบจะป้องกันไม่ให้เข้าเกียร์ R, P ในสภาพที่เป็นไปไม่ได้ แถมยังต้องเหยียบเบรกก่อนกดปุ่มหรือโยกคันเกียร์อีก ถ้ากดไปเลยมันจะกลายเป็นเกียร์ N แทน

สรุป ระบบเกียร์กดปุ่มหรือคันโยกไฟฟ้าที่ดราม่ากันเนี่ย ระบบป้องกันเขาเยอะกว่าอีก แล้วพวกที่มีคันเกียร์โยกที่เห็นๆ นั่นก็ควบคุมด้วยระบบไฟฟ้า แต่เข้าเกียร์ผิดได้ง่ายกว่าพวกกดปุ่มที่กลัวกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SLuang

เกียร์ถอย มันมีเซฟตี้ในตัวครับ
ขนาดเกียร์ธรรมดา รุ่นเก่าๆ ที่คันโยกเชื่อมต่อโดยตรงกับเกียร์  แค่รถเคลื่อนที่ไปข้างหน้า (แค่ไหลๆ ) เรายังยัดเกียร์ถอยไม่ได้
นี่มันเกียร์ออโต้ ที่คันโยกไม่เชื่อมโดยตรงถึงตัวเกียร์ แถมต้องทำงานผ่านสมองกลอีกทีไม่ต้องพูดถึง   
ถ้าเราฝืนทำจริง ที่ความเร็วไม่ต้องสูงหรอก แค่ 10 km. เกียร์ mt ผมว่าต้องมีชิ้นส่วนเกียร์เสียหายแน่ๆ ส่วน at ระบบจะไม่เข้า R ให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2017, 13:12:07 โดย SLuang »

ออฟไลน์ demo2

ไป R ไม่น่าได้ แต่ไป N นี่หลายทีละ ลูกมาถีบเกียร์ รอบวิ่งไปถึง red line เสียงดังสนั่น ตกใจหมดตอนวิ่งบนพระราม 2

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
มีคนลองให้ดูแล้วครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

แหมกำลังจะโพสพอดีเลย...
สรุปว่าเข้าเกียร์ได้ครับกับFord คันนี้อยากเข้าก้อเข้าไป.
แต่รถมันก้อขับด้วยเกียร์ปกติ. แต่แถมโชวกล้องหลัง555 พร้อมๆกัยไฟถอยมั่ง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ dt9

X1 ตัวเก่า  เคยลอง วิ่ง 100 เข้า R ก็ได้ครับ ลองแค่ 2 วิ
แต่รถยังปกติครับ

ออฟไลน์ puo

ผมว่าไม่น่าได้ แต่เกียร์D ไป N นี่หลายทีละ ลูกมาถีบเกียร์ เหมือนกัน ถามต่อครับว่า กรณีนี้ เมื่อจากเกียร์ d ไปเกียร์ n เพราะ ลูกไปถีบใส่ และขณะรถวิ่งอยู่ ในความเร็วสูง เกิน 80 กิโลเมตร เราจำเป็นจะต้องจอด แล้วเข้าเกียร์ d ใหม่หรือไม่ หรือ สับเกียร์เข้าเกียร์ d ได้เลย โดยไม่ต้องจอด กรณีเกียร์ cvt กับเกียร์ออโต้ ขอบคุณครับสำหรับคำตอบล่วงหน้า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
วิ่งๆ อยู่เข้าเกียร p ล้อล๊อคสิครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
vios ที่ผมขับอยู่ มีเงื่อนไขว่า  จะเข้าเกียร์P หรือR ต้องเหยียบเบรค พร้อมกดปุ่มที่คันเกียร์ อะ เลยทำไม่ได้ ดูปลอดภัยดี
~~

ออฟไลน์ No Trespassing

อัลติสหน้าหมูที่บ้านเกียร์ขั้นบันได

เคยพลาดรูดไป R รอบนึง กลายเป็นเกียร์ว่างแทน เลยผลักกลับมา D ก็ขับได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ ps000000

เด็กๆ ผมไม่ให้นั่งหน้า ไม่งั้นอันตราย

ออฟไลน์ tarahlm

สำหรับรถยนต์เกียร์อัตโนมัติรุ่นใหม่ๆนั้น

การเลื่อนคันเกียร์ เป็นแค่การเลือกตำแหน่งเกียร์(P R N D) 

แต่การเปลี่ยนเกียร์จริงๆนั้น อยู่ภายใต้การควมคุมของกล่องTCMและPCM
ซึ่งจะยินยอมก็ต่อเมื่อการเปลี่ยนเกียร์นั้นอยู่ในสถานะที่เหมาะสม
เพื่อป้องกันความเสียหายต่อเกียร์

ส่วนการเลือกเลื่อนตำแหน่งคันเกียร์นั้น ก็มีระบบป้องกันเบื้องต้นโดยอาจทำเป็น
แบบขั้นบันได หรือ มีปุ่มกดล็อคที่ต้องกดก่อนเมื่อจะโยกเลื่อนคันเกียร์

แต่รถหลายคันทำแบบให้สามารถเลือกโยกเลื่อนคันเกียร์โดยไม่ต้องกดปุ่มล็อค
ที่ตำแหน่ระหว่างเกียร์N<-->D

ส่วนโยกเลื่อนตำแหน่งอื่นๆต้องกดปุมล็อคก่อนเสมอ

นอกจากนี้การเลื่อนตำแหน่งออกจากP ต้องเหยียบแป้นเบรกก่อนด้วย

ออฟไลน์ mirthhahaha

รถ jazz ผมมันต้องกดปุ่มที่หัวเกียร์ก่อนถึงจะเข้าเกียร์จาก N ไป R ได้ ถ้าเผลอไปโดนยังไงก็ไปได้แค่ N ครับ
แต่มีครั้งนึง ทะเลาะกับแฟน ความเร็วประมาณ 40 แล้วผมเข้าจาก D ไป P เลย ล้อล็อค แล้วก็หยุดเลย

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
vito 115 cdi w639 เกียร์ขั้นบันไดไม่เหยียบเบรกก็เปลี่ยนเกียร์ได้ครับ เคยจอดอยู่โรงเก็บรถที่บ้าน ใส่ N เหยียบเบรกมือไว้ เอี้ยวตัวไปฝั่งคนนั่งเพื่อหยิบของเผลอไปโดนคันเกียร์ดันเข้า R ได้เฉยเลยครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Gopz

รถผม Prius เคยพลาด ทั้งเกียร์ R / P ครับ
แต่รถมันไม่เปลี่ยนเกียร์ให้ จะมีสัญญานเตือนแทน  :-* :-*
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
คนออกแบบระบบเกียร์เค้าก็คงจะคิดเหมือนเรานี่แหละครับ เพราะฉะนั้นเค้าต้องคิดหาวิธีป้องกันเอาไว้แล้ว

ออฟไลน์ beauky101

• **
vios ปี 09 ขับมา 100 ทะเลาะกับแฟน ผลักไปโดนเกียร์ R เสียงร้องตี๊ดๆของเกียร์ถอยดังเลยครับ มีเสียงจากห้องเครื่องด้วย แกร๊กๆๆๆ เลยรีบพลักกลับมา D จนขายไปเมื่อปีที่แล้วมันก็ยังปกติดีอยู่นะครับ

ออฟไลน์ john

เข้ามาอ่านแล้วสงสัย ปกติไม่ให้เด็กนั่งที่นั่ง รัดเข็มขัดกันรึครับ สำหรับเด็กมันอันตรายมากถ้าเกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮาตรงกล้องหลังก็ขึ้น

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ผมลองมาหมดละ เข้าตอนวิ่งอยู่ก็ไม่มีประโยชน์ ยกเว้น เบรคมือไฟฟ้า
เบรคมือไฟฟ้าดึงครั้งเดียวหน่วง ดึงปล่อยๆ หน่วง ๆ ตามจังหวะดึง
เบรคมือไฟฟ้าดึงค้าง รถจะลดความเร็วจนรถหยุด
ฉะนั้น ใครมีลูกเด็ก เล็กแดง นั่งหน้า ดึงนู่นนั่นนี่ ระวังดึงเบรคมือไฟฟ้าพอ ระวังจะดึงจนมอเตอร์ดึงเบรคมือไหม้

ออฟไลน์ puo

เข้ามาอ่านแล้วสงสัย ปกติไม่ให้เด็กนั่งที่นั่ง รัดเข็มขัดกันรึครับ สำหรับเด็กมันอันตรายมากถ้าเกิดอุบัติเหตุ

ถ้าท่านมีลูก เล็กสัก 2 ถึง 4 ขวบ แล้วนั่งเบาะหน้ากับแม่ ท่านจะเข้าใจ ครับ

ออฟไลน์ tarahlm

ฮาตรงกล้องหลังก็ขึ้น

ไฟเลี้ยงกล้องหลัง จะมาตอนก้านคันเกียร์เลื่อนไปอยู่ที่ R

เช่นเดียวกัน ไฟถอยก็น่าจะติดขึ้นด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Krongbun

ผมว่าไม่น่าได้ แต่เกียร์D ไป N นี่หลายทีละ ลูกมาถีบเกียร์ เหมือนกัน ถามต่อครับว่า กรณีนี้ เมื่อจากเกียร์ d ไปเกียร์ n เพราะ ลูกไปถีบใส่ และขณะรถวิ่งอยู่ ในความเร็วสูง เกิน 80 กิโลเมตร เราจำเป็นจะต้องจอด แล้วเข้าเกียร์ d ใหม่หรือไม่ หรือ สับเกียร์เข้าเกียร์ d ได้เลย โดยไม่ต้องจอด กรณีเกียร์ cvt กับเกียร์ออโต้ ขอบคุณครับสำหรับคำตอบล่วงหน้า

:) เมื่อก่อนผมทำบ่อยครับ ปลดเป็นเกียร์ว่างให้ไหล ประหยัดน้ำมัน  ;D
แล้วก็ใส่เกียร์ D ตามปกติครับไม่ต้องจอด เกียร์  CVT
ตอนนี้ไม่ทำละกลัวมันพังโยกสับไปสับมากบ่อยเกิน

ออฟไลน์ Darkart

ระบบกลไกเกียร์ มีวิธีป้องกันเกียร์เสียหายเอาไว้แล้ว และมีสัญญาณเตือนคนขับครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ KTJAJA00

• **
จาก D ไป N นี้ ปกติโดนนิดเดียวก็ไปแล้วครับ แต่ถ้าไปRมัน ยากอยู่ นะ

ออฟไลน์ blitzpao

ตามช่องนี้เหมือนกันแกลองทุกอย่างจริงๆ ครับถ้าปล่อยน้ำมันหมด ขว้างรีโมตออกจากรถตอนรถวิ่ง