ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง เกี่ยวกับเพลงFeat.ในสมัยนี้  (อ่าน 5155 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
สังเกตุไหมครับว่า ลักษณะการร้องเพลงของนักร้องบ้านเราเริ่มมีการ feat. กันมาขึ้น
ผมกลับชอบละ ทำไมนะหรอ มันฟังแล้วดูดีขึ้น เหมือนได้กิน บัวลอยไข่เค็ม พร้อมกับบวชเผือก Mix กันได้อย่างลงตัว
ผมชอบแนวนี้มากเลย คิดฮอด ของbody+ศิริพร มันได้อารมณ์ สากล ผสม หมอลำอีสาน

แล้วเพื่อนๆคิดว่าเป็นอย่างไร คิดว่า เพลงไหนเป็นเพลงที่ Feat. ได้แจ่มที่สุด
หรือว่าไม่ชอบกันไปเลย ก็ ment  กันได้เลยจ๊า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ohmmypp

Re: นอกเรื่อง เกี่ยวกับเพลงFeat.ในสมัยนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 20:19:28 »
แอบขัดๆ หูหน่า...แต่ว่า ฟังไปสักพักคงโอเคขึ้น เหมือนลำโพงใหม่ต้องเิบิร์นล่ะมั้งครับ 5555+

ปกติชอบแนวป๊อป feat. กับ hip-hop ไปเลย มากกว่า
JC TU #54

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: นอกเรื่อง เกี่ยวกับเพลงFeat.ในสมัยนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 21:55:43 »
ผมชอบ "กุ้งกุลาร้องไห้"

แต่เฉพาะท่อนของคุณเพลิน พรมแดน นะ ;)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 22:24:47 »
วันนี้ก็เพิ่งเปิดให้เพื่อนฟัง บ่นอยู่ได้เพลงอะไรไม่รู้ แต่ load เอาไปฟังที่บ้านซะงั้นอ่ะ
ส่วนตัวแล้วถือว่าแปลกครับ แต่ เจ่งดี
เอามาแปะให้ครับ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=KHlz0j-FIFQ[/youtube]

แถมให้อีกอันครับช่วงนี้หาเพลงเก่าฟังครับ ชอบอันนี้ครับเปิดตอนขับรถ ชิวมากๆเลย

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=NtEmJ5l8B7w[/youtube]
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 22:58:37 »
ทำบ่อยไปก็ไม่พิเศษครับ
แต่ถือว่าดีที่มีการร่วมงาน

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 23:31:32 »
ชั่วคราวค้างคืนตลอดไป ใหม่ Feat. ณรงค์วิทย์

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 00:45:47 »
มีไทเท Feat. แอ๊ด คาราบาวด้วยนะครับ
ผมว่าเป็นกระแสตามฝรั่งแหละ
เมื่อก่อนก้อเป็นท่อนแรฟ
หลังๆเริ่มเกร่อก้อเปลี่ยนมาเล่นของOTOP กันบ้าง แนวดี

แต่หลายๆเพลงผมว่าทำมาแล้วค่อนข้างดีเลยล่ะ ลงตัวทีเดียว

เราอาจจะเห็นเพลงคิดฮอตของ BodySlam ติดชาร์ตทั้ง เวอร์จิ้น ฮอต Fat ลูกทุ่งFM พร้อมๆกันก้อได้นะ ใครจะรู้

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 00:48:47 »
ชอบครับเพลงFeat. นุกดีครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 02:17:32 »
ส่วนตัวนะ
ผมว่า การ Ft. 
เป็นการการันตีผลงานอย่างนึง
เพราะถ้าเสียก็เสียทั้งคู่ซึ่งไม่เป็นผลดี

ฉะนั้นผมเลยยึดหลักกว่าถ้าเป็นเพลงที่ Ft.   

คุณภาพเนื้อหา ทำนอง จังหวะ  มันออกมาดีแล้วฟังได้เกือบทุกเพลง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ l3alyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 02:29:36 »
เพลง คิดฮอด ..

ผมฟังแล้ว ไม่รู้ว่าจะมัน หรือ ว่าจะฮา ดี  ;D

แต่ปรมมือในความสามารถของ Bodyslam + ศิริพร สามารถผสมกันได้อย่างลงตัว

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 03:24:18 »
ผมว่ามันก็ ออกแนวสนุกๆดีนะ ถึงจะไม่ลงตัว100% แต่อาจโดนใจใครหลายๆคนเช่นกัน เพราะมันแปลกดี คนเค้าชอบของแปลกครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 11:50:11 »
การ Featuring นั้น มีมานานแสนนานแล้ว
การแจมกันของ นักดนตรีแจ้ส ในยุคก่อนๆ นั่นก็เป็นจุดเริ่มต้นในส่วนหนึ่ง

ปัจจุบันการ นำศิลปิน มาทำงานร่วมกันนั้น เกิดจาก ปัจจัยหลักๆ 2 อย่าง

คือ  ถ้าไม่ใช่เพราะว่า ศิลปิน อยากทำงานร่วมแจมด้วยใจกันจริงๆ
อย่างเช่น บอยด์ โกสิยพงษ์ เชิญ คุณเศรษฐา ศิระฉายา มาร้อง ในเพลง เหมือนเคย

ก็เป็นการ มาทำงานร่วมกัน ด้วยเหตุผลทางธุรกิจ เช่นว่า เจ้าของค่าย อยากให้ ศิลปินที่ดังกว่า
มาช่วยแจม กับศิลปินที่กำลังจะเกิด เพื่อช่วยฉุดยอดขาย สร้างกระแสเพลงนั้นให้ดัง

ไม่มีอะไรในกอไผ่ครับ

ออฟไลน์ Gottinho

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 21:57:15 »
 ผมชอบเพลงนี้ครับ

Frangking Hero - ราตรีสวัสดิ์