ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถเข้าซองตามที่จอดรถ ทำไมบางคนเอาหน้ารถเข้าครับ  (อ่าน 8380 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
บางที่ห้างมันก็ตีเส้นเฉียงแบบที่ไม่มีทางจะถอยเข้าจอดได้ วันเวย์ด้วย อันนั้นจำเป็นต้องเดินหน้าเข้าจอด แต่ผมก็ไม่กล้าเดินหน้าเข้าจนสุดมากครับ เนื่องจาก
มันจะมีเนินกั้นเล็กๆ บางที่ก็เตี้ยมาก บางที่ก็สูงหน่อย ไม่ค่อยจะมั่นใจลิ้นหน้าอาจจะแหกได้

แต่ถ้าช่องจอดปรกติไม่ได้เฉียง ก็จะถอยจอดประจำครับ เผื่อเวลารถมีปัญหาจะได้เปิดกระโปรงหน้ารถได้ง่ายต่อการเซอร์วิส

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
ต้องดูว่าไปห้างอะไร ถ้าผมไปแมคโคร
ต้องเอาท้ายออก หน้าเข้า ไม่งั้นเหนื่อย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าไปซื้อของเยอะๆ แวะปั้มเอาหน้าเข้าซะส่วนมาก
ที่เหลือก็ถอยเข้า

ออฟไลน์ O_o"

แดดส่งครับ เลยเอาหน้าเข้าในร่ม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ทำไมคน Asian ชอบถอยตูดเข้าจังครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ผมจะจอดเอาหน้าเข้าเพื่อให้ประตูคนขับอยู่ฝั่งเดียวกับคันข้างๆครับ
|      |      |      |
| ๑  |  ๒  | ๓  |
|      |      |      |
ผมให้ด้านล่างเป็นแท่นปูนนะครับ ถ้าสมมติมีรถจอด ช่อง 1 จะทำให้ประตูคนขับจะอยู่ทางช่อง 2
ถ้าผมจอดที่ช่อง 2 ผมก็จะเอาหน้าเข้า เพื่อที่ด้านซ้ายจะเบียดทางช่องที่ 3 ได้มากกว่าเดิมหน่อย
ฝั่งครขับก็จะขึ้นลงง่ายมากขึ้นครับ
แต่ผมทำให้กรณีที่ที่จอดรถแคบๆ

ออฟไลน์ bravo

มีพีที่ทำงานที่จับกระบะบอกว่า แกเอาหน้าเข้าตลอด กลัวยางอะไหล่หาย ถ้าเอาท้ายเข้าโจรขโมยง่ายคนไม่ค่อยเห็น  แต่ผมไม่เคยทำตามอ่ะ ถนัดเอาท้ายเข้ามากกว่า ง่ายดี

มีคนเคยบอกผมแบบนี้เหมือนกัน

แต่พอผมบอกว่า รู้มั๊ยเอาท้ายออก ช่วยใหเโจรทำงานง่ายขึ้นเยอะเลย

เพราะโจรพวกนี้มักจะใช้รถตู้ ในการขโมยยางอะไหล่ โดยจะเลือกรถที่เพิ่งเข้าจอด เพราะรู้ว่าใครคือเจ้าของรถ จะได้ระวังตัวง่าย
และใช้รถตู้จอดบังรถเป้าหมาย ทีมงานก็จะเปิดประตูสไลด์แล้วถอดยางอะไหล่ ใช้เวลาไม่นาน

ถ้ารถที่จอดเอาท้ายเข้า มันต้องเดินอ้อมไปท้ายรถ ต้องกลิ้งยางอะไหล่มาขึ้นรถ ใช้เวลานานกว่ารถที่จอดเอาท้ายออก

เขาอึ้งไปเลย บอกว่าคิดไม่ถึงจริงๆ

เช่นเดียวกับคนที่ชอบติดฟิล์มมืดๆ ด้วยเหตุผลว่า ป้องกันขโมยที่จะมาขโมยของในรถนั่นแหละ

โจรขโมยรถ มันชอบรถที่ฟิล์มมืด เพราะเมื่อมันเข้าไปในรถได้แล้ว ก็ไม่ต้องกลัวคนที่ผ่านไปมาจะมองเห็นในรถ มันก็มีเวลาที่จะขโมยได้อย่างสะดวกครับ

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
บางคนไม่ได้คิดเหตุผลอะไรมากครับ ทำด้วยความเคยชิน โดนสอนมาให้เอาหลังเข้าก็เอาหลังเข้า โดนสอนมาให้หน้าเข้าก็หน้าเข้า

แบบฝรั่งเงี่ย ลองสังเกตุดูครับ จ่ะเอาหน้าเข้าแทบทุกคน

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าฝรั่งส่วนใหญ่จะเอาหัวเข้าครับ อย่างตอนที่อยู่อเมริกาบางโซนนั้นการจอดเอาท้ายเข้าอาจจะโดนใบสั่งได้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  เห็นด้วยครับที่ต่างประเทศที่ที่จอดกว้างๆ จะเอาหน้าเข้า เพราะง่ายครับ

แต่ถ้าไปญี่ปุ่น ดินแดนที่ที่จอดแสนน้อยและแคบ ที่นั่นจะจอดรถเอาท้ายเข้ากันหมดครับ

ผมว่าบ้านเราทำที่จอดรถหลากหลายครับ เลยอาจจะมึนงง  55555   8) 8) 8) 8)

ส่วนตัวก็ไม่ซีเรียสครับ หน้าเข้าก็ได้ หลังเข้าก็ได้ แค่เข้าสะดวก ออกสบายไม่ลำบาก ก็พอครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

เค้าถนัดแบบนั้น ก็ปล่อยเค้าเถอะครับ

แต่ผมจอดไม่ได้นะ ต้องเอาหลังเข้าตลอด  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ toonze

ของผมหน้าก็ได้ หลังก็ดี ครับแล้วแต่  ส่วนใหญ่ที่เอาหน้าเข้าเพราะเวลาไปซื้อของมาแล้วจะใส่ของท้ายรถ มันสะดวก

ออฟไลน์ Harem

ตามห้างถ้ารถเยอะๆผมเอาหัวเข้าครับ เคยจะเอาท้ายเข้าโดนเสียบซะงั้นหลังจากนั้นรถเยอะๆเอาหัวเข้าตลอด

ออฟไลน์ Booboo

• Jr. Member
  • **
เข้าห้างผมเอาหัวเข้าตลอด ซื้อของเยอะจากรถเข็นเปิดท้ายเก็บของสะดวก
ถ้าเอาท้ายเข้าลำบากครับ