ผู้เขียน หัวข้อ: รู้หรือยัง?? ติดกล้องหน้ารถ มีส่วนลดค่าประกัน 5-10%  (อ่าน 5053 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
รู้หรือยัง ติดกล้องหน้ารถ มีส่วนลดค่าประกัน 5-10% มีผลตั้งแต่ 3 มี.ค.60 ที่ผ่านมา ถ้าใครไม่ได้ส่วนลด ติดต่อตัวแทนขาย หรือ แจ้ง คปภ. ได้

อ้างอิง จาก คปภ. http://www.oic.or.th/th/consumer/news/releases/86494

ออฟไลน์ lay

รถรุ่นใหม่น่าจะติดมาจากโรงงานทุกรุ่นเลยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

กลัวว่า บางคน ยืมกล้องมา ติด แล้วใส่ถ่ายรูป ส่งให้ประกัน แล้วก็เอากล้องไปคืนเพื่อน 555

ออฟไลน์ delete

ขอขัดใจนิดนึงนะครับ
พอดีพี่ที่ทำงานบ.ประกัน เค้าบอกมาว่า
ให้เตรียมเผื่อใจไว้หน่อย อาจจะไม่ได้ลดเยอะลงกว่าเดิมมากนัก
เพราะว่า ตอนนี้ที่เราซื้อประกันอยุ่ปกติมันก็มีส่วนลดให้อยู่แล้ว (ลองดูในกรรมธรณ์แต่ละคนได้)
มันก็จะไปลดในส่วนลดเพื่ออีกนิดหน่อย รวมๆแล้วอาจจะไม่มากกว่าเดิมแบบเห็นๆอะไรครับ

ออฟไลน์ tnp_super

กลัวว่า บางคน ยืมกล้องมา ติด แล้วใส่ถ่ายรูป ส่งให้ประกัน แล้วก็เอากล้องไปคืนเพื่อน 555
น่าจะเป็นไปได้ 55

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
รู้แล้วครับ แต่ทางประกันภัยก็ยังไม่ลดให้อยู่ดีครับ เขาบอกว่าลดให้อยู่แล้ว (ปกติทุนก็ลดปีละ 10% เบี้ยก็ลดปีละ 10% คือลดก็เหมือนไม่ลดอ่านะ)   ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
ยันกล้องติดรถทุกประเภท ใช้ลดเบี้ยประกันภัยได้

อ่านข่าวต่อได้ที่: https://www.thairath.co.th/content/888787

ออฟไลน์ Stp

คปภ. แจ้งว่า ถ้าบริษัทไม่ให้ส่วนลดโดยทำรายการมาให้ชัดเจน ร้องเรียน คปภ. ได้เลยครับ ทุกวันนี้บริษัทประกันก็กินนิ่มๆ อยู่แล้ว ใบเสนอราคาต้องแสดงมาให้ชัดเจนว่ามีส่วนลดอะไรบ้าง ไม่ใช่มัดมืออ้างว่าลดให้อยู่แล้ว
รู้แล้วครับ แต่ทางประกันภัยก็ยังไม่ลดให้อยู่ดีครับ เขาบอกว่าลดให้อยู่แล้ว (ปกติทุนก็ลดปีละ 10% เบี้ยก็ลดปีละ 10% คือลดก็เหมือนไม่ลดอ่านะ)   ;D

ถ้าแบบนี้ต้องมีค่าปรับครับ ถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วไม่มีกล้อง ก็จ่ายค่าเริ่มต้นอะไรประมาณนี้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member

ดูจากข่าว  ถ้าบริษัทประกันไม่ลดให้ จะโดนปรับหลายแสนครับ อ้างอิงข่าวจากไทยรัฐ

อ้างอิงจากในนี้

https://www.thairath.co.th/content/888787

ขอขัดใจนิดนึงนะครับ
พอดีพี่ที่ทำงานบ.ประกัน เค้าบอกมาว่า
ให้เตรียมเผื่อใจไว้หน่อย อาจจะไม่ได้ลดเยอะลงกว่าเดิมมากนัก
เพราะว่า ตอนนี้ที่เราซื้อประกันอยุ่ปกติมันก็มีส่วนลดให้อยู่แล้ว (ลองดูในกรรมธรณ์แต่ละคนได้)
มันก็จะไปลดในส่วนลดเพื่ออีกนิดหน่อย รวมๆแล้วอาจจะไม่มากกว่าเดิมแบบเห็นๆอะไรครับ

ส่วนลดที่มีอยู่ ผมว่ามันก็ปกตินะครับ ที่ต้องลด เพราะมันมีทั้ง ราคาทุนประกันลดลง ไหนจะส่วนลดประวัติดีอีก

แล้วส่วนลดเรื่องกล้อง ก็น่าจะแยกกันลด ไม่ใช่อ้างว่า ลดแล้ว จะให้ลดเรื่องกล้องเพิ่ม ไม่ได้

ดูจากข่าว  ถ้าบริษัทประกันไม่ลดให้ จะโดนปรับหลายแสนครับ อ้างอิงข่าวจากไทยรัฐ

อ้างอิงจากในนี้

https://www.thairath.co.th/content/888787

ใช่ครับ เห็น คปถ. แจ้งว่า ถ้ามีการร้องเรียน อาจโดนปรับหลักแสน บาท

แต่ถ้าผมเป็นบริษัทประกัน ผมยอมให้โดนปรับน่ะ เพราะส่วนลดที่งุบงิบ ไป กับ case ที่โดนปรับ อาจจะคุ้มอยู่

แต่ถ้าถึงขั้น ยกเลิก หรือ เพิกถอน ใบอนุญาต อันนี้อาจจะยอม

ออฟไลน์ alpha14

ขอบคุณครับ กำลังจะต่อประกันอยู่พอดี

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมยังเลือกกล้องหน้ารถไม่ได้เลยครับ  :'(

ออฟไลน์ bravo

ตอนเกิดอุบัตุดหตุ เรียกประกันมา ไม่มีกล้องหน้า มันจะผิดเงื่อนไขนะครับ

แต่ประกันจะทำยังไงกับเงินส่วนที่ลดไปก่อนแล้ว ข้อนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับ

ของผม คันที่ 1 ประกันหมด 24 กุมภา ก่อนที่จะมีประกาศ คปภ. ก็เลยไม่ได้ส่วนลด

คันที่ 2 ประกันหมด 8 เมษา (ประกันเสนอเบี้ยมาเมื่อเดือนกุมภา ) ผมถามหาส่วนลดจากการติดกล้องหน้า โบรกเกอร์แจ้งว่า ประกันยังไม่ได้แจ้งส่วนลดตรงนี้มาให้ จะให้ผมจ่ายตามเบี้ยที่เสนอมาก่อน ถ้าประกันมีส่วนลด ก็จะลดให้ทีหลัง

แต่ผมยังไม่ตกลง บอกว่ารอความชัดเจนก่อน

จนถึงวันนี้ ก็ยังเงียบ ไม่มีอะไรคืบหน้าครับ

ตอนเกิดอุบัตุดหตุ เรียกประกันมา ไม่มีกล้องหน้า มันจะผิดเงื่อนไขนะครับ

แต่ประกันจะทำยังไงกับเงินส่วนที่ลดไปก่อนแล้ว ข้อนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับ

ถ้าผิดเงื่อนไข และจะเอากันจริงๆ บริษัทประกัน เขาสามารถปฎิเสธความรับผิดชอบได้น่ะครับ

โบรกเกอร์โทรมา ผมเพิ่งวางสายตะกี้นี้

สรุปว่า เบี้ยยังเท่าเดิม ตามที่แจ้งมาก่อนที่จะมีประกาศจาก คปภ.ครับ

กำ

ออฟไลน์ Smith686

ถ้าผิดเงื่อนไข และจะเอากันจริงๆ บริษัทประกัน เขาสามารถปฎิเสธความรับผิดชอบได้น่ะครับ
    ผิดเงื่อนไขตามสัญญา บริษัทประกันก็ไม่จ่ายค่าสินไหม  เงินค่าเบี้ยประกันที่จ่ายไปก็จ่ายฟรี เรียกร้องอะไรไม่ได้

ออฟไลน์ SM.

ประกันต่อไปก็ตั้งราคาเผื่อลดได้ครับ ไม่มีผลอะไรมากหรอกครับ

ออฟไลน์ Jomgayray

• Jr. Member
  • **
สอบถามมาแล้วครับ ตัวแทนแจ้งว่า ราคาที่ คปภ สั่งให้ลด 5-10 เปอร์เซนต์นั้น เป็นราคาปกติ หรือ ราคาเต็มๆ แต่ท่านๆ เราๆ ส่วนใหญ่เวลาซื้อประกันเราซื้อใยนราคาโปรโมชั่น ราคาพิเศษ อยู่แล้วครับ เมื่อเทียบกับราคาปกติ ต่อให้ลด 5-10 เปอร์เซนต์ ก็ยังแพงกว่าราคาโปรโมชั่นที่เราซื้อในปัจจุบัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พึ่งได้ยุคตามสปอตของวิทยุเหมือนกัน

เอาส่วนต่างมาติดกล้อง ถือว่าดีกับเราทั้งขึ้นทั้งร่อง

สอบถามมาแล้วครับ ตัวแทนแจ้งว่า ราคาที่ คปภ สั่งให้ลด 5-10 เปอร์เซนต์นั้น เป็นราคาปกติ หรือ ราคาเต็มๆ แต่ท่านๆ เราๆ ส่วนใหญ่เวลาซื้อประกันเราซื้อใยนราคาโปรโมชั่น ราคาพิเศษ อยู่แล้วครับ เมื่อเทียบกับราคาปกติ ต่อให้ลด 5-10 เปอร์เซนต์ ก็ยังแพงกว่าราคาโปรโมชั่นที่เราซื้อในปัจจุบัน

ผมมองว่า เป็นข้ออ้างของ บ.ประกัน ที่จะไม่ลดค่าเบี้ย ตามประกาศของ คปภ.

เพราะเบี้ยที่จ่ายๆ กันอยู่ ก็คือเบี้ยปกติ ไม่เห็นจะมีโปรโมชั่นอะไรนั่นเลย

ที่เราได้ลดกันทุกปี(ถ้าประวัติดี) เบี้ยลดลง แต่ความคุ้มครองก็ลดลงเช่นกันครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
แล้วกัน ตกลงมีใครได้ลดเพิ่มจากส่วนลดปกติมั้ยครับ  :'(