ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Focus 2.0 TDCi PowerShift VS Lamborghini Murcielago LP640 แบบไม่เกรียน  (อ่าน 19746 ครั้ง)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
Ford Focus 2.0 TDCi PowerShift VS Lamborghini Murcielago LP640 แบบไม่เกรียน
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 22:22:26 »
AUTOCAR ฉบับประจำเดือนกันยา 2008

Ford Focus 2.0 TDCi PowerShift VS Lamborghini Murcielago LP640

"It,s not how fast you go, It's how much time you spend going fast"

"มันไม่สำคัญหลอกว่าคุณจะไปได้เร็วแค่ไหน , มันสำคัญอยู่ที่ว่า คุณใช้เวลาแค่ไหน ที่เสียไปกับการเดินทาง"

นี่เป็นทฤษฏีของ Andrew Frankel มาโดยตลอด เขาบ้าไปแล้วหรอ?
ที่คิดว่า Focus ดีเซล สามารถเอาชนะ Lamborghini อย่างไม่หยุดจาก Calais ในฝรั่งเศษ ถึง Berlin ในเยอรมัน ได้

ระยะเดินทางกว่า 940 กิโลเมตร

Ford Focus 2.0 TDCi PowerShift
ใช้ความเร็ว 200กม./ชม.
ถังน้ำมัน 53ลิตร
อัตราเชื้อเพลิงที่ใช้ 10กม./ลิตร
เริ่มที่น้ำมันเต็มถัง และเติมน้ำมันระหว่างทาง 1ครั้ง
ใช้น้ำมัน 96.2ลิตร

Lamborghini Murcielago LP640
ใช้ความเร็ว 320กม./ชม.
ถังน้ำมัน 90ลิตร
อัตราเชื้อเพลิงที่ใช้ 4กม./ลิตร
เริ่มที่น้ำมันเต็มถัง และเติมน้ำมันระหว่างทาง 2ครั้ง
ใช้น้ำมัน 240.8

เริ่มเดินทาง เวลา 22:25น.

ถึงพร้อมกันในเวลา 04:36น.

ผลสรุปคือทฤษฏี ใกล้เคียงคำว่าถูกต้อง เพราะ Ford Focus ขับตาม Lamborghini เข้าสนามบินในเมือง Berlin ในเวลาพร้อมๆกัน

(ที่ Lambo ช้าเพราะต้องจอดเติมน้ำมันบ่อยกว่า และใช้เวลาในการเติมแต่ละครั้งนานกว่า อีกทั้งบางช่วงเจอการจราจรที่ติดขัด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2010, 00:21:34 โดย U9WS »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: Ford Focus 2.0 TDCi PowerShift VS Lamborghini Murcielago LP640 แบบไม่เกรียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 22:55:34 »
เริ่มสงสัยว่าคุณ U9WS ทำงานในฟอร์ด หรือทำงานให้กับฟอร์ด หรือเปล่าหนะครับ?

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: Ford Focus 2.0 TDCi PowerShift VS Lamborghini Murcielago LP640 แบบไม่เกรียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 22:57:07 »
ตำรวจซิ่งตามจับไม่ทันเลยทีเดียวครับ
เยอรมัน มีออโต้บาห์นไม่จำกัดความเร็ว
แต่ฝรั่งเศสล่ะ??

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 22:58:31 »
พี่จิมมี่ครับ  น้าตั้ม U9WS  เค้ามีเจ้า 2.0 TDCi อยู่ คร้าบ  น้าเค้าคงชอบมากๆ เลยมั้งครับ

ผมเองก็ชอบมากจนออกนอกหน้าหลายทีละ  ;D

ขอบคุณคร้าบน้าตั้ม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 22:59:17 »
เริ่มสงสัยว่าคุณ U9WS ทำงานในฟอร์ด หรือทำงานให้กับฟอร์ด หรือเปล่าหนะครับ?

ปล่าวครับ แค่เป็นลูกค้าคันนึ่งของฟอร์ด

และก็พอดีชอบรถยุโรปเป็นพิเศษ (และก็มีแต่รถยุโรป +อเมกันอีกคันนึ่ง)
ข่าวสารที่ผมรับมาส่วนมากก็เป็นทางสื่อยุโรป
ฟอร์ดก็เปรียบเหมือนโตโยต้าในบ้านเราของที่นั้นเค้า ข่าวสารก็เลยไปในทิศทางนี้เยอะหน่อยนะครับ +กับใจรักด้วย ไม่ว่ากันนะ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2010, 23:05:35 โดย U9WS »

ออฟไลน์ hyena18

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 23:34:18 »
คุณ U9WS (ขออนุญาตินะครับ) นี่เค้าหละ Focus ตัวพ่อ

ผมเคยสนใจ Focus TDCi ข้อมูลดีๆ เค้าหามาบอกคนในเวปตลอด จนหลงรัก Focus ไม่รู้ตัวเลย

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 23:46:20 »
คุณ U9WS (ขออนุญาตินะครับ) นี่เค้าหละ Focus ตัวพ่อ

ผมเคยสนใจ Focus TDCi ข้อมูลดีๆ เค้าหามาบอกคนในเวปตลอด จนหลงรัก Focus ไม่รู้ตัวเลย

รถดีๆ ก็ต้องชื่นชมถูกไหมครับ =p

ช่วยกันเชียร์หน่อย จะได้มีเพื่อนใช้กันเยอะๆ ^^

ว่าแต่ว่า จขกท. ไม่มีข้อมูลเพิ่มเติมให้อ่านกันสนุกๆหน่อยเหรอครับ

;D

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 23:47:52 »
ก็ยังมีบางคนเคยถามว่าผมทำงานให้ Chevrolet รึเปล่าเหมือนกัน 555+

เหมือนน้าตั้มนั่นแหละชอบเเบรนด์ไหน มันก็ต้องเชียร์ มีข้อมูลแน่นอยู่แล้ว อิอิ กระทู้ไหนมีเกี่ยวกับ Zafira Captiva ไปหมดแหละ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 23:53:06 »
คือจะบอกว่า

ถ้าคนของฟอร์ด เอง และเอาเรื่องราวมาพูดคุยกันได้ถึงขนาดนี้
ก็คงจะดี (แต่เชื่อขนมกินได้เลย ไม่มีทางหรอก ที่พวกเขาจะทำอย่างนี้)

ขนาดคนเก่าๆ ที่ทำงานในฟอร์ด ทั้งที่ยังอยู่ และออกไปแล้ว
เขายังไม่ "อิน" กับแบรนด์ นี้มากขนาดนี้หนะครับ 

รักใครชอบใคร ไม่ว่าครับ
ขอแค่ว่า เอาเท่าที่เหมาะสมก็น่าจะกำลังดีครับ

เพราะมิเช่นนั้น คนที่เขาไม่รู้เรื่อง เขาจะมองภาพรวมว่า ทั้งเว็บเราเชียร์ ฟอร์ด
ซึ่ง เว็บเรา ไม่สามารถเข้าข้าง หรือเชียร์ใครได้เลยครับ

ขนาด Golf GTi ที่ว่าหาข้อติได้ยาก เราก็ยังหาออกมาจนได้
ในโลกนี้ ไม่มีรถคันไหน ที่ดีสมบูรณ์แบบไปหมด โดยปราศจากข้อเสีย
และในทางกลับกัน มันไม่มีรถคันใดที่เลวร้ายไปหมด โดยหาข้อดีไม่เจอหนะครับ

เพราะเมื่อใดที่เราเชียร์ใครสักคน หรือไม่เป็นกลางสักหน
คนอ่าน ซึ่งมีมาตรฐานในใจ ที่มันจะมาพร้อมความคาดหวังสูงๆ
ก็จะเริ่มเข้าใจผิด เอาเราไปพูดต่อเละเทะ หาว่า เว็บ Headlightmag ไม่เป็นกลาง

ซวยเลยทีนี้

แหะๆ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 00:08:17 »
เค้าหละ Focus ตัวพ่อ
อ้าวท่านน้าตั้ม คนในบอร์ดนี้เค้ารู้หมดแล้วนะครับ
เจ้าหน้าที่ล้อมไว้หมดแล้ว ยอมมอบตัวซะโดยดี

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 00:37:52 »
อ่านมาหลายกระทู้แล้ว
รู้สึกเหมือนกันว่าคุณ U9WS จะเชียร์Ford ออกหน้าออกตาไปหน่อย

จริงๆไม่ใช่เรื่องเลวร้าย หากเราจะชอบอะไรจริงๆจังๆ
แต่การแสดงออกมาแบบโจ่งแจ้งเกินไป จะทำให้คนอื่นมองเราไม่ดีก้อได้นะครับ

ปล. บทความนี้เคยอ่านแล้วเหมือนกัน
จุดประสงค์ของบทความนี้ ไม่ได้ต้องการวัดกำลังหรือความแรงของรถ
แต่เน้นที่การใช้"เวลา"ให้คุ้มค่าในการเดินทางมากกว่า
โดยเค้าเปรียบให้เห็นว่ารถดีเซลที่ประหยัดน้ำมัน สามารถลดเวลาการแวะเติมน้ำมันได้ดีกว่า รถที่แรงแต่กินน้ำมันนะครับ
จริงๆรถที่เอามาทดสอบ ไม่ได้มีนัยยะอะไรเลย แค่หารถที่มีความ"แตกต่าง"กันมากๆมาเทสแค่นั้น
ถ้าทดสอบกันที่ประสิทธิภาพรถกันจริงๆ
Focus คงชนะแค่อัตราการกินน้ำมันอย่างเดียว

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 00:54:24 »
เค้าหละ Focus ตัวพ่อ
อ้าวท่านน้าตั้ม คนในบอร์ดนี้เค้ารู้หมดแล้วนะครับ
เจ้าหน้าที่ล้อมไว้หมดแล้ว ยอมมอบตัวซะโดยดี

เจ้าหน้าที่แบบนี้ยอดให้จับไปเลยเอ๊า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 01:11:41 »
โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่า
- ถึงแม้ท่าน U9WS จะเชียร์ Ford มากไปซะหน่อย แต่ "มีสาระ" และ "สร้างสรรค์"(อันนี้สำคัญมากๆๆๆๆ)
- การวัดความเป็นกลางของ Web คงไม่มีใครมาดู ความคิดของ "สมาชิก ใน webboard" กระมังครับ
เพราะมากมาย หลายพ่อ หลายแม่เหลือเกิน

ปล. ผมก็เด็กเมื่อวานซืน โปรดชี้แนะ

ออฟไลน์ tatumba

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 01:24:56 »
เชียร์ฟอร์ดด้วยอีกคนครับ เพราะที่บ้านใช้ฟอร์ด

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 03:21:51 »
ผมไม่ได้ใช้ Ford Focus TDCI แต่ ยอมรับว่ารถเค้าดีจริงๆ  รุ่นขี้ขับผ่านทีไร มองทุกทีเลยครับว่าเป็น TDCI รึป่าว อยากเป็นเจ้าของมั้ง

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 03:25:20 »
Ford Focus TDCi เป็นรถที่ดีครับ
มีรถดีแล้วชื่นชม มันก็โอเค
แต่ถ้ามากเกินพอดี มันจะดูแย่เอานะครับ

เห็นแบบนี้ตั้งแต่บอร์ดของ FD แล้ว
ไม่อยากให้เป็นแบบนั้นอีกครับ

If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 07:49:11 »
ผมคิดว่าความเห็นของสมาชิกหรือสิ่งที่สมาชิกพูดในบอร์ดไม่สมารถวัดความเป็นกลางหรือเอียงของ web นั้นได้ ยกเว้นมันเป็นความคิดเห็นของคนจำนวนมากใน web นั้น ถ้าเปรียบเทียบกับ FD มันก็ต่างกันเพราะ FD มันชัดเจนเลยว่าเค้าเป็น FD
ชอบ FD ใช้ FD  และปกป้อง FD   และผมคิดว่าที่นี่หลากหลายกว่า FD มากครับ
 เอ่อ.....เราคุยที่เจ้าของกระทู้เค้าโพสมั่งดีไหมครับ 
  สำหรับที่ Focus ถึงพร้อมกับ  LP640 มันเป็นเพราะ LP640 จอดกินข้าวด้วยหรือป่าวครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 08:34:14 »
แลมไม่ได้จอดกินข้าวหรอกครับ แค่เสียเวลาเติมน้ำมันบ่อย ห้าๆ

ปล.ถ้าตำรวจหญิงน่ารักแบบนี้ยอมให้จับเลย ยอมให้ทรมาน(ทางใจ)ด้วย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 08:42:07 »
ผมว่า มันก็ปกตินะครับ (อันนี้ผมก็ตอบแบบเป้นกลางนะ แต่ก็ยอมรับว่าชอบฟอร์ดเหมือนกัน 5555) เพราะบอร์ดเราเป็นบอร์ดสาธารณะ ไม่ใช่บอร์ดที่เป็น club ของรถยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่ง เท่าที่ผมอ่านๆมา ผมว่าก็มีทุกยี่ห้อแหละคับ เพียงแต่นี่น้าตั้มเอามาให้ชมกัน มันอาจจะเป็นการเปรียบกับกับรถอีกยี่ห้อหนึ่ง ทำให้คนที่ชอบรถยี่ห้ออื่นเค้าหมั่นไส้ได้เหมือนกัน (หรือเปล่า)

ผมกลับชอบนะครับ กระทู้แบบนี้ แฟนคลับของแต่ละยี่ห้อออกมาบอกว่ารถตัวเองดียัง (โดยที่ไม่ได้โมเมขี้โม้ขึ้นมาเอง) ผู้อ่านก็จะได้รู้ว่ารถแต่ละยี่ห้อดียังไง เวลามีแฟนคลับของยี่ห้ออื่นโพส ผมก็อ่านนะ เพราะผมว่ามันได้อะไรหลายๆอย่าง ถ้าให้ผมต้องไปเปิดอ่านทุกเวปคลับก็คงไม่ไหว และอย่างน้อย ผมก็ว่า ดีกว่าปล่อยให้บอร์ดเงียบๆ ผมเข้าบอร์ดนี้ทุกๆชั่วโมง บางทีเปิดมาทั้งวัน ไม่มีกระทู้อัพเดทเลย ยอมรับว่าเซ็งนิดๆ

แต่สำหรับผม ผมว่ามันก็ไม่ได้ไร้สาระอะไร อย่างน้อยกระทู้นี้ก็ทำให้ผมได้รู้ว่า แลมโบ กินน้ำมัน 4 โลลิตร 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2010, 08:45:37 โดย gdhsatanic »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 08:46:51 »
ครับ
มันวัดไม่ได้หรอก

สุภาพ หรือเหมาะสม หรือสร้างสรรค์ ผมเห็นด้วย และยินดี ในสิ่งที่เป็นมาโดยตลอดครับ

แต่...ยังมีคนหน้าใหม่ เข้ามาเล่นเว็บเราค่อนข้างเยอะ ขึ้นเรื่อยๆหนะครับ

อย่าคิดว่า ไม่มีใคร วัดความเป็นกลาง จาการดูแค่เว็บบอร์ด ครับ

สิ่งใดในโลกนี้ ที่เราเคย ไม่คิดว่ามันจะมี มันก็มีมาแล้ว อะไรที่เราคิดว่ามันจะไม่เกิด มันก็เกิดให้เราเห็นมาแล้ว

คนอ่านหน้าใหม่ ของเรา
พวกเขาอาจมีวิจารณญาณ แต่ก็แค่ระดับนึง เราไม่มีทางรู้ได้เลยว่า ในเบื้องลึก First Impression ของแต่ละคน
กับเว็บของเรา หรือ สังคมเว็บบอร์ดที่เราพูดคุยกันอยู่นี้ เขาจะมองเราอย่างไร

อาจจะมีคนบอกกับผมว่า คุณจิมมี่ไม่ต้องไปแคร์หรอก

แต่ ผมไม่แคร์ ก็คงไม่ได้ละครับ
เพราะผมอยากเห็น ทุกคนที่เข้ามา ได้รับประสบการณ์ดีๆ รับแต่สิ่งที่ดีๆ
รับแต่ข้อมูล ที่ทำให้เกิดการแตกแขนงทางความคิดออกไป ในเชิงสร้างสรรค์
อย่างที่ทุกวันนี้ เป็นอยู่นี่ละครับ

ผมไม่ค่อยอยากให้มีการเชียร์เยอะไป เนื่องจากว่า ถ้า คนที่เขาชอบ ในรถซึ่งเป็นคู่แข่งของรถคันนั้นๆ
เข้ามาเถียง เข้ามาทะเลาะวุ่นวายด้วย บอร์ด ก็จะไม่สงบสุข :ซึ่งผมเชื่อว่า เราหลายๆคน
คงอยากให้บอร์ด สงบสุข อย่างที่มันเป็นอยู่ในตอนนี้หนะครับ
สิ่งใดที่เราสามารถ ลด ป้องกัน ความขัดแย้งทางความคิด ในแบบที่ไม่สร้างสรรค์ ได้ ก็ควรทำกันล่วงหน้าแต่เนิ่นๆ เลย
ตัดไฟกันแต่ต้นลมไปเลย ผมว่าน่าจะดีกว่าครับ

รักใครชอบใคร เชียร์ได้ แต่ขอ สร้างสรรค์ อย่างที่เป็นอยู่นี้ ถือว่าดีแล้ว และ อย่าถี่เกิน บ่อยเกิน แค่นั้นพอครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2010, 09:56:58 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 10:09:09 »
ผมเกรงว่า เราคงต้องแบ่งเรื่องที่ท่าน J!MMY กังวลออกเป็น 2 เรื่องแล้วหละครับ คือ
- ความเป็นกลางของ Web
- ความขัดแย้งทางความคิด
ผมคิดว่าเรื่องดังกล่าวนี้ มีความแตกต่างกันอยู่พอสมควร

- ความเป็นกลางของ Web
ผมคิดว่า ถ้าท่าน J!MMY คิดว่า
คนอ่านหน้าใหม่ ของเรา
พวกเขาอาจมีวิจารณญาณ แต่ก็แค่ระดับนึง เราไม่มีทางรู้ได้เลยว่า ในเบื้องลึก First Impression ของแต่ละคน
กับเว็บของเรา หรือ สังคมเว็บบอร์ดที่เราพูดคุยกันอยู่นี้ เขาจะมองเราอย่างไร

อาจจะมีคนบอกกับผมว่า คุณจิมมี่ไม่ต้องไปแคร์หรอก

แต่ ผมไม่แคร์ ก็คงไม่ได้ละครับ
เพราะผมอยากเห็น ทุกคนที่เข้ามา ได้รับประสบการณ์ดีๆ รับแต่สิ่งที่ดีๆ
รับแต่ข้อมูล ที่ทำให้เกิดการแตกแขนงทางความคิดออกไป ในเชิงสร้างสรรค์
อย่างที่ทุกวันนี้ เป็นอยู่นี่ละครับ
Headlightmag คงจะสูญเสียความเป็นกลาง ตั้งแต่เปิด Webboard แล้วกระมังครับ
ผมคิดว่าสมาชิกของ Webboard แต่ละท่าน ต่างก็มีกำพืดเป็นของตน
แม้ว่าทาง Webboard จะมีกฏข้อบังคับที่สร้างสรรค์มากเพียงใดก็ตาม
ทุกท่านก็คงเคยนำกำพืดของตนเองมาปล่อยใน Webboard กันพอสมควร
เราคงไม่สามารถควบคุมกำพืด ของผู้สื่อสาร และโดยเฉพาะผู้รับสารได้มากมายกระมังครับ

ดังนั้น เรื่องนี้ ผมคิดว่า ถ้าท่านเลือกที่จะเปิด Webboard แล้ว
สิ่งตามมาที่ไม่สามรถจะควบคุมได้มากมาย ก็คงต้องทำใจยอมรับ และเรียนรู้ที่จะอยู่กับมัน กระมังครับ

- ความขัดแย้งทางความคิด
ขอนับถือท่าน J!MMY ที่เห็นด้วยกับแผนปรองดองแห่งชาติ ;) ความสงบสุขต้องมาก่อน ;D
ลด ป้องกัน ความขัดแย้ง การทะเลาะ การถกเถียง

เรื่องนี้ ผมคิดว่า คงต้องอาศัยเพื่อสมาชิกทุกท่าน ช่วยกันสอดส่อง ดูแล คอยดัก คอยตักเตือนกัน

แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่า ความขัดแย้ง การทะเลาะ การถกเถียง แม้จะตรงข้ามกับ "ความสงบสุข"
ก็ไม่ได้หมายถึง การถอยหลัง บางครั้งอาจจะเป็น "การก้าวไปข้างหน้า" ซะด้วยซ้ำ
แต่ก็ต้องอาศัย การเปิดใจ การรับฟัง การทำความเข้าใจ การยอมรับในความแตกต่าง และอื่นๆ

สุดท้ายนี้
"อุปสรรค คือ สัญญาณของความก้าวหน้า"
อย่ายอมให้ปัญหา ดึงท่านถอยหลัง

ขอบพระคุณ

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 10:41:24 »
ระยะทาง 940 กม โฟกัส ใช้ความเร็ว 200 km/hr ใช้เวลา 4.7 ชม
                           Lamborghin iใช้ความเร็ว 320 km/hr ใช้เวลา 2.93 ชม
เมื่อเอามาหักลบกัน ใช้เวลาต่างกัน 1.77 ชม
ไม่รู้ว่าขับผ่านเมืองที่รถติดหรือปล่าวเนี่ย

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 10:43:56 »
ผมว่า ชักจะหลุดไปไกลนิดนึงแล้วละ...

คำว่า กำพืด เป็นคำที่ปกติแล้ว ถือเป็นคำที่ค่อนข้างมีระดับความรุนแรงขึ้นมากว่าปกติพอสมควร
โดยปกติในระดับการพูดคุยกันธรรมดา ในปัจจุบันนี้ ไม่ค่อยมีใครใช้กัน ยกเว้นแต่ว่า ฝ่ายคู่สนทนา
ที่เริ่มใช้คำนี้ จะมีอารมณ์ขุ่นๆ ขึ้นมาบ้าง เท่านั้น โดยปกติ ไม่จำเป็นต้องยกคำคำนี้ขึ้นมาใช้แต่อย่างใด

ถ้าจะบอกว่า บอร์ดนี้ ไม่เป็นกลาง เพียงเพราะว่า ร้อยกำพืด พันที่มา

ผมมองว่า ไม่ใช่เลยอย่างยิ่ง เพราะ จากที่ผ่านมา 1 ปีครึ่ง ที่เราเปิดบอร์ดมา
เรายอมรับฟังความแตกต่าง มากมาย มีหลายเรื่อง ที่อาจจะคิดเห็นไม่ตรงกัน
แต่ผม ก็ไม่ได้จะไปก้าวล่วงกับการแสดงความคิดเห็นของสมาชิกคนใดทั้งสิ้น

ขณะเดียวกัน สมาชิกที่เข้ามาแจมนั้น ส่วนใหญ่ จะ รู้ดีว่า การเขียนแสดงความคิดเห็นนั้น
อะไรควรทำ อะไรไม่ควรทำ คือ อยู่กันมาค่อนข้างสงบสุขดีหนะครับ

อีกอย่างหนึ่ง สมาชิก ของเรา ส่วนใหญ่นั้น ค่อนข้างตรงไปตรงมากันมากมายดีอยู่แล้ว
คือ อันไหนถูกก็ชม อันไหนผิด ก็ตำหนิติติงซึ่งกันและกัน เป็นสังคมที่อยู่ด้วยกันมาได้ค่อนข้างจะดี

"และโดยที่ทางเราไม่ต้อง หรือไปคิด ที่จะควบคุมเลยแต่อย่างใด"

ดังนั้น ผมจึงยังมองเห็นอยู่ว่า เว็บบอร์ดของเรา ค่อนข้างมีความเป็นกลางมากกว่า เว็บบอร์ดอื่นๆ ในภาพรวม

แต่ครั้งนี้ ผมแค่ต้องการ ขอความร่วมมือว่า
รักใคร ชอบใคร เชียร์ ได้ แต่ เอาแต่พอดีๆ อย่าบ่อย หรืออย่าถี่เกิน แค่นั้นเองครับ

เหตุผล?
อย่างที่ได้เรียนชี้แจงไปแล้วในข้อความก่อนหน้านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2010, 10:47:24 โดย J!MMY »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 10:58:15 »
ผมจำได้ว่าพี่จิมมี่ก็เคยถามผมอย่างนี้เหมือนกัน (ว่าผมทำงานที่ฟอร์ดหรือเปล่า) ตอนที่ผมเอารูปเฟียสต้ามาโพส อิอิ

จนมาหลังๆเริ่มไม่ค่อยกล้าเอามาโพสแล้วอะคับ กลัวจะโดนว่าเอาเหมือนกัน  :'(

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 11:00:19 »
ครับ จะบอกว่า ต่อให้ ถ้ามีใครสักคน เอารูป Honda City รุ่นที่ผมใช้อยู่
หรือเป็นรถ Nissan  รุ่นที่ผมชอบสุดๆ เป็นการส่วนตัว
มาโพสต์ในบอร์ดของเรา บ่อยๆ ถี่ๆ

ผมก็จะต้องถามไถ่ และถือปฏิบัติ ในแบบเดียวกันนี้ เช่นเดียวกัน โดยไม่มีข้อยกเว้น หรือข้อแม้ใดๆทั้งสิ้นครับ!

ทุกคน ย่อมมีความรัก ไม่แปลก ไม่ผิด
แต่ ควรจะ "รักให้เป็น" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2010, 11:03:07 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 11:16:27 »
มันไม่ได้อยู่ที่คุณชอบอะไรมากหรือน้อยแค่ไหน แต่มันอยู่ที่ว่าคุณจะควบคุมการปลดปล่อยความชอบ
ของคุณออกมาได้มากแค่ไหน มีความเหมาะสมขนาดไหน

ของบางอย่างชอบได้ บอกได้ แต่ขึ้นอยู่กับจังหวะความถี่ในการบอก ของอย่างเดียว ขายโดยคนสองคน
คนหนึ่งพูดบอกคุณทุกชั่วโมงว่าของของเขาดี อีกคนหนึ่งบอกคุณแค่ครั้งเดียวหรือสองครั้งแล้วก็หายไป
ยกเว้นเสียแต่ว่าคุณจะมีอะไรถามเขา คุณคิดว่าคนสองคนนี้ เจตนาดีทั้งคู่ มีของดีเหมือนกันทั้งคู่
มีความจริงใจทั้งคู่ แต่ทัศนคติที่ลูกค้ามองพวกเขาจะเหมือนกันหรือเปล่า?

ผมฝากไว้ให้คิด นี่ไม่ได้พูดเพราะมองว่าใครทำอะไรผิด แต่ผมมองว่าเราทุกคนสามารถคุยกันได้โดยที่
ใครชอบอะไร ก็แสดงความชอบออกมาตามนั้น แต่ให้อยู่ในระดับพอดีๆ เพราะคนในบอร์ดนี้ไม่ได้ใช้รถรุ่นเดียวกัน
โดยเฉพาะเมื่อมีการเปรียบเทียบเกิดขึ้น ยิ่งต้องคิดให้มากก่อนพิมพ์

มีสาระ ต้องควบคู่ไปกับสัมพันธภาพ ในโลกเว็บบอร์ดผมคิดว่าคุณต้องมีควบคู่กันไปทั้งสองอย่าง ซึ่งไม่ใช่ว่า
ทำไม่ได้ ทุกคนทำได้ แต่ลืมนึก หรือไม่ก็นึกออกแต่เลือกที่จะไม่ทำเพราะว่ายอมแพ้ไม่เป็น

อีกอย่างที่ฝากให้จิมมี่..พยายามอย่าตั้งคำถามด้วยคำว่า คุณ XX ทำงานให้ XXX หรือเปล่า? ผมคิดว่าถ้าจะถามแบบนี้ เราบอกความรู้สึกเราตรงๆไปเลยดีกว่าว่า ผมรู้สึกว่าคุณ XX จะโพสท์เรือ่งเกี่ยวกับ XXX บ่อยนะพักนี้? คือถ้าผมชอบอะไรสักอย่างแล้วมีคนถามว่าผมทำงานให้ค่ายโน้นค่ายนี้หรือเปล่า ผมโกรธนะ ผมเขียนชม GTi ไปเยอะแยะ ถ้ามีใครมาถามผมว่าผมทำงานให้ VW หรือเปล่า ผมก็ไม่สบอารมณ์เช่นกัน

ขอบคุณครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 11:27:18 »
รับแซ่บคับ ทั้งผู้การ และ พี่จิมมี่ ผมก็จะถือปฏิบัติให้เหมาะสมมากขึ้นครับป๋ม

แต่ผมก็อยากจะบอกว่า ที่ผ่านมา พอผมไปเจอภาพของเฟียสต้าในไทย ผมก้อยากให้เพื่อนๆได้ดูด้วยเหมือนกัน ไม่ได้มีเจตนาอื่นๆนะครับผม แต่ถ้าพี่ๆรู้สึกว่ามันมากไป ต่อไปผมก็จะไม่โพสแล้วครับ (เดี๋ยวคงมีคนอื่นเอามาโพสเอง อิอิ)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 11:30:52 »
ที่ถามไปแบบนั้นนะแพน เพราะจากที่เคยเจอมา
(ในสมัยก่อนที่จะทำ Headlightmag)

เมื่อใดที่มีใครสักคนโพสต์ ถึงรถรุ่นใดเยอะๆ
มันอดสงสัยไม่ได้จริงๆ ว่า เขาเคยทำงานให้ที่นั่นมาก่อนหรือไม่
มีถึงครึ่งหนึ่ง ของคนที่ถามไป แล้วเจอว่า ทำงานอยู่ในบริษัทแห่งนั้นๆจริง
และที่เหลือ เป็นผู้บริโภคทั่วไป ที่นิยมชมชอบ ในรถรุ่นนั้นๆเป็นพิเศษ

แต่ก็ถูกของแพน
และขอบคุณที่เตือนมา

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 11:34:37 »
ด้วยความเคารพครับ
ผมคิดว่า
การยอมรับฟัง เป็นความสงบ แต่ไม่ใช่ความเป็นกลาง
การยอมรับความแตกต่าง เป็นความสงบ แต่ไม่ใช่ความเป็นกลาง

ดังนั้นจากเหตุผลที่ท่าน J!MMY กล่าวมาข้างต้นนี้ คำกล่าวที่ว่า
ดังนั้น ผมจึงยังมองเห็นอยู่ว่า เว็บบอร์ดของเรา ค่อนข้างมีความเป็นกลางมากกว่า เว็บบอร์ดอื่นๆ ในภาพรวม
ผมคิดว่า ใช้คำว่า "สงบสุข" น่าจะเหมาะกว่า
แม้ตัวผมเองก็จะเห็นด้วยที่ว่า มีความเป็นกลาง มากกว่าบอร์ดอื่นๆ จริงก็ตาม
เพราะ ในความเอนเอียงทางความคิด ในกำพืดของแต่ละท่านที่ต่างกันนั้น
ผมเห็น "การเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกัน" โดยใช้เหตุผล สาระข้อมูล และการยอมรับ เป็นอย่างดี

ความเป็นกลาง กับความเท่าเทียม มีข้อแตกต่างกันเล็กน้อยในเรื่องของจิตใจ และความรู้สึก
เช่นเดียวกับความแตกต่างของคำว่า ภาระ กับหน้าที่

ผมมองว่า ท่าน J!MMY มองไปที่ ความเท่าเทียม ความพอดี ความเหมาะสม ซะมากกว่า
ด้วยความเคารพ
ขอบพระคุณครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 11:37:37 »
ไม่ทราบว่า ที่เขียนอยู่นี้ มีเจตนาอะไรครับ?

จะสอนภาษาไทยให้ผม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2010, 11:41:02 โดย J!MMY »