ผู้เขียน หัวข้อ: City กับ Jazz การขับขี่เหมือนกันไหมครับ หรือมีอะไรแตกต่างกันอย่างมีนัยยะบ้าง  (อ่าน 13407 ครั้ง)

ออฟไลน์ TBJTBT

• Newbie
  • *
กำลังมองหา B Segment ให้ภรรยาอยู่ครับ  เธอชอบ Honda
เดิมใช้ City ZX อยู่  วิ่งมา 10 ปีแล้ว  เลยจะมองหาคันใหม่
อยากถามเพื่อนๆสมาชิกว่า City กับ Jazz การขับขี่เหมือนกันไหมครับ
ถ้าไม่นับเรื่องความเป็น hatchback มีอะไรแตกต่างกันบ้าง
เช่น การทรงตัว การเก็บเสียง ช่วงล่าง ความนุ่มนวล การขับขี่ ความประหยัด ฯลฯ
คือ ภรรยาชอบรูปทรงของ Jazz ตัวปัจจุบันมากกว่า City (ตัว Minor แล้ว)
แต่เธอขับแต่ City มาตลอด 10 ปี เลยอยากรู้ว่ามันแตกต่างกันมากไหม
หรือว่าเหมือนกันมาก แบบว่าชอบคันไหน จิ้มเลือกได้เลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
การทรงตัวของ jazz ดีกว่า city แบบเห็นได้ชัดครับ

การเก็บเสียงข้างหลัง city ทำได้ดีกว่า

ส่วนช่วงล่าง ผมว่า คือๆกันนะ
City น่าจะนุ่มกว่า jazz ที่บั้นท้ายครับ

ออฟไลน์ choomodify

เลือกที่ชอบเลยครับ การขับขี่แทบจะเหมือนกันเลย ผู้หญิงส่วนใหญ่แยกความแตกต่างของ อาการรถยากครับ เพื่อนผู้หญิงผมมาลองขับ G9 ของผม เค้ายังบอกว่ามันก็เหมือนๆ CITY เลย  5 5  5 น้ำตาจะไหล :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ผมรู้สึกว่าซิตี้ ด้านหลังจะนิ่มกว่าแจ๊ส แต่ผมว่าชัวส์สุดพาไปลองที่ศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมรู้สึกว่าซิตี้ ด้านหลังจะนิ่มกว่าแจ๊ส แต่ผมว่าชัวส์สุดพาไปลองที่ศูนย์เลยครับ

+1 ครับ ผมขับ Jazz อยู่ ถ้าเจอถนนเป็นคลื่นๆนี่ เด้งแบบรู้สึกได้เลยครับ ถ้าชอบรูปทรง Jazz ก็จัดได้ครับ หรือจะรอ MC ประมาณครึ่งหลังของปีก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 20:18:37 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากหมายถึงตัวใหม่ทั้งคุ่. City จะนุ่มสบาย ชิวๆ ไม่เหมาะกับบู๊เท่าไร 
ส่วนแจ๊สผมรุ้สึกว่าขับสนุกกว่า ทรงตังดีกว่าหากขับเร็วๆ

แต่ผมถือว่าเป็นรถที่เร็วใช้ไห้ทั้งคู่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rotaryman

สำหรับผมเรื่องการขับขี่จับความต่างไม่ได้ชอบตัวใหนก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ berm

ผมว่าต่างกันเยอะนะครับ jazz โคตรแข็ง เด้งมากๆ city นิ่มกว่าแบบรู้สึกได้

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

ถามเพิ่มเติมอีกนิดกรณีที่บางท่านบอกว่าช่วงล่างค่อนข้างแข็ง
กรณีนี้ตัว V+  ที่ได้ล้อขอบ 15  กับตัว SV ที่ได้ขอบ 16
ความกระด้างจะต่างกันเยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

ถามเพิ่มเติมอีกนิดกรณีที่บางท่านบอกว่าช่วงล่างค่อนข้างแข็ง
กรณีนี้ตัว V+  ที่ได้ล้อขอบ 15  กับตัว SV ที่ได้ขอบ 16
ความกระด้างจะต่างกันเยอะมั้ยครับ

ที่แข็งเพราะ ช่วงล่างเดียวกัน สปริงและโช้คเหมือนกัน
คันนึงมีน้ำหนักกดท้าย
อีกคันไม่มีน้ำหนักกดท้ายครับ

มันเลยทำให้ city นุ่ม พอจะบู๊ ก็ย้วย
และแจ๊ส แข็ง แต่เฟิร์ม ครับ

ส่วนเรื่องลมยาง ผมใช้ฟรีด ขอบ 15 แก้มสูงปรี๊ด
เติม 33 ก็แข๊งโป๊กเลย คงไม่ใช่ปัจจัยหลักครับ

ออฟไลน์ SM.

ช่วงล่าง Jazz แข็งกว่านะ

หรือผมคิดไปเอง  :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ yod artstu

ผมใช้ jazz ตัวล่าง cvt อยู่ ใช้วิ่งจ่ายตลาดในเมืองสั้นๆ
เข้าซอยหรือถนนไม่ดีนี่ตึงตังพอสมควรครับ
แต่ต้องยอมเลยครับ ขนกระถางต้นไม้ปุ๋ย กรงหมา คาร์ซีทเด็ก
จักรยานพับสามคัน ฯลฯ สะใจดีครับ
อัตราเร่งติดเท้าสบายๆ เทียบกับ Freed ที่บ้านนอกจากจะอืดแล้วโคลงกว่าเยอะครับ
city จะนุ่มสบายๆกว่าครับ แต่บรรดาแม่ๆ และแม่บ้านที่บ้าน
เทใจให้ jazz ครับ ขนของสะใจ
: )

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมขับมาแล้ว jazz Gd, Ge, Gk ไม่ว่าจะกี่ปี พอนั่งแล้วจับพวงมาลัยปุ๊ป เหมือนกันเด๊ะ ยกเว้น Ge ที่เกียร์ไม่ใช่ CVT เลยแตกต่างนิดหน่อย

ส่วน city เคยขับ ZX เช่นกัน ความรู้สึกตอนนั้นใกล้เคียง GD แต่ GD กระชับกว่า ส่วนตัวปัจจุับัน ยังไม่เคยลอง แนะนำให้ไปลองขับเลยครับ ผมเชียร์ jazz นะ เพราะอเนกประสงค์กว่า แล้วก็แตกต่างจากที่เคยมี hatchback ประโยชน์สูงกว่า sedan

ออฟไลน์ ps000000

เมียผมชอบซื้อของยาวๆ

จัด Jazz

ออฟไลน์ Devil13

City ฐานล้อยาวกว่า Jazz การขับขี่จะดีกว่าครับ
เบาะหลังของCity หนากว่า นั่งสบายกว่า Jazz
คานหน้าของ City ยาวกว่าหากเกิดเหตุชนจากด้านหน้าจะเสียหายน้อยกว่า
ตูดของ City ยาวกว่าและมีโครงเหล็กรับแรงมากกว่า หากชนจากด้านหลังจะเสียหายน้อยกว่า

เอาเป็นว่าสรุปเลยละกัน

"ภรรยาชอบแบบไหน ซื้อแบบนั้นครับ"
จะยี่ห้อไหน สีอะไร ให้เอาแบบนั้นครับ คุณมีหน้าที่หาศูนย์ที่โปรดีๆ ของแถมดีๆ ดอกน้อย ส่วนลดเยอะๆก็พอครับ

##จากใจชมรมพ่อบ้าน##

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขับ City vs Jazz มาทุกคู่ตั้งแต่สมัย iDSI มาจนถึงคู่ปัจจุบัน
-City นิ่มกว่า Jazz นิดนึง แต่ขับเร็วๆ 120+ Jazz น่ากลัวกว่ามันปลิวๆ ลอยๆ City นิ่งกว่า
-เก็บเสียง City ไม่ดีแล้ว Jazz แย่กว่า เสียงเข้าประตูหลัง รวมถึงการขยับตัวของประตูหลังเมื่อผ่านถนนขรุขระมากๆ จนเกิดเสียง (ผมขับ GD 1 GE2 GK1 คัน เหมือนกันหมด :'()
-เบาะหลัง Jazz นั่งไม่สบายมากๆ หมอนรองคอก็ไม่พอดีช่วงศีรษะ
ข้อดีของ Jazz คือ ผมว่ามันดูชิคๆกว่า City นิดนึง ความคล่องตัวในเมืองดีกว่าเพราะสั้นกว่าเกินครึ่งเมตร
ความเอนกประสงค์ Jazz กินขาดดดดด พับเบาะได้ทุกรุ่นย่อย คนสองคนนอนหลับสบายเลย ใส่ของอะไรได้เยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ h0661036

อยากได้ความอเนกประสงค์ หรือว่านั่งสบาย แค่นี้แหละ

ออฟไลน์ Activehybrid

อยากได้ความอเนกประสงค์ หรือว่านั่งสบาย แค่นี้แหละ
+1 Cityนุ่มสบายที่สุดแล้วตั้งแต่นั่งรถมา 

แต่Jazz ได้Headroom ความโปร่ง และขนของรูปทรงใหญ่ๆ

ผมชอบหน้าตาJazz มากกว่า เพราะ City รุ่นนี้หาความสวยไม่ค่อยเจอ

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
ผมว่าคุณ ภรรยามีตัวเลือกในใจละครับ ลองถามๆดูครับ
2ตัวนี้ไม่ต่างกันมาก ไปลองขับดูก็ได้ ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ภรรยาชอบรูปทรงของ Jazz ตัวปัจจุบันมากกว่า City (ตัว Minor แล้ว)

จัด Jazz ไปเลยครับผู้หญิงส่วนใหญ่จะชอบ Jazz มากกว่า City อยู่แล้ว เสียดายที่พี่ฮอนเค้าไม่ค่อยทำสีฉูดฉาดออกมาซักเท่าไหร่ น่าทำสีแดง เขียว ชมพูออกมามั่ง สีเหลืองที่มีก็ต้องมีเจ็ดแสนกว่าถึงจะได้ซึ่งคนซื้อรุ่นนั้นน้อยอยู่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ note_PK

• Newbie
  • *
ในฐานะที่ผมมีทั้ง City ปี 2012 และ Jazz ปี 2015 ขอร่วมแสดงความคิดเห็นดังนี้นะครับ

โดยส่วนตัวพบว่า ผู้หญิงจะชอบขับ Jazz มากกว่าครับ เพราะถ้าเป็น city การออกแบบจะเน้นขับทั่วไป แนวหลังคาเสาคู่หน้าจะลาดทำให้ไปบีบกระจกด้านข้างให้เล็กลงส่งผลให้ดูอึดอัดและแคบไปหน่อยครับ ประกอบกับปัญหาของ city คือ เสาคู่หน้าหนาครับ ทำให้เวลาขับจะมีมุมที่เสาหคู่หน้าบดบังได้ง่ายครับ

ส่วน Jazz จะให้อารมที่โปรง สบาย แถมใช้เกียร์ CVT ส่งผลให้ขับขี่ได้เรียบลื่นดีครับ ท่านผู้ชายอาจจะรู้สึกว่าไม่สนุก แต่ผมมองว่าถ้าใช้ในเมืองจะขับง่าย สบายกว่าครับ ประกอบกับ การออกแบบที่เน้นโปร่ง ทำให้คุณผู้หญิง โดยเฉพาะภรรยาผมที่ตัวเล็ก ก็สามารถขับได้อย่างคล่องแคล่วเลยครับ

ส่วนเรื่องการเปรียบเทียบ city กับ Jazz ที่โฉมปีเดียวกันนั้นผมอาจจะไม่สามารถเทียบได้ครับ แต่น่าจะพอเป็นแนวทางได้ในระดับนึงครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่ได้ใช้ประจำ แต่ขับแล้วไม่ค่อยรู้สึกว่าต่างเลย

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นอีกครั้งครับ
ตอนนี้ Jazz มาเป็นที่ 1 ในตัวเลือกอยู่
ถ้ามีโอกาส ว่าจะลองเช่ามาขับดูซัก 3 วัน 
จะได้รู้ๆกันไปเลยครับ ว่าดังแค่ไหน แข็งแค่ไหน ขับแล้วชอบมั้ย   :)