ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการขายรถ+ช่วยตั้งราคาขายรถที่เหมาะสมหน่อยครับ  (อ่าน 3706 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
เร็วๆนี้ คุณพ่อจะให้ผมประกาศขายรถ แต่ยังไม่รู้ว่าควรจะตั้งราคาเท่าไหร่ หรือจะขายวิธีไหน เลยอยากขอรบกวนพี่ๆและเพื่อนๆสมาชิก ช่วยตั้งราคาขายรถคันนี้ให้เหมาะสมหน่อยครับ

รถ Honda Stream ตัว Minorchange ตากลม รุ่น 2.0E (รุ่น Top) สีเทา Silver Stone
- จดทะเบียนปี 2005 
- วิ่ง 87,XXX กิโล
- ประกันภัยชั้น 1 มาตั้งแต่ป้ายแดง
- สภาพเดิมๆทั้งคัน มีแค่จอ+กล้องมองหลัง ที่ติดเพิ่ม
- ยางใหม่เพิ่งเปลี่ยนเมื่อปลายธันวาคม 2016
- ช่วงล่างพึ่งจะเปลี่ยนบูทปีกนก ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์มา
- รถมีอาการน้ำมันพาวเวอร์ซึม แต่ยังไม่เป็นอันตราย ซึ่งเป็นปัญหาประจำรุ่น ต้องค่อยตรวจเช็คและเติมน้ำมันพาวเวอร์ประมาณเดือนละครั้ง
- กรอบไฟเบรคดวงที่ 3 มีรอยแตกร้าวที่ฐาน แต่ซ่อมแล้ว

ผมควรจะตั้งเท่าไหร่ดี บางคนบอกได้ 250K บางคนบอกให้ดันไปถึง 350K ผมลองหาดูในเน็ต มันไม่ค่อยจะมีรถรุ่นนี้ แล้วส่วนใหญ่ก็แต่งๆกันทั้งนั้น เลยไปไม่ถูกเลยครับ

แล้วถ้าไม่ประกาศขายเอง ระหว่างเอาเข้าเตนท์รถกับเอาไปเทิร์นศูนย์เป็นเงินดาว์นรถคันใหม่ อันไหนจะมีโอกาสได้ราคามากกว่ากันครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ถ้าผิดกฏลบได้เลย และกราบขออภัยทีมงานไว้ล่วงหน้าด้วยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าขายเองไปหาเต๊นท์สัก 4-5 ที่ให้ตีราคา เอาราคาที่ได้จากเต๊นท์มาเฉลี่ย แล้วบวกเพิ่มไปประมาณหกหมื่นบวกลบครับ

เทิร์นศูนย์หรือขายเต๊นท์ ปกติแล้วเอาไปเทิร์นได้เยอะกว่าครับ บางทีเซลล์เอามาร์จิ้นรถที่จะออกมาโปะเป็นราคารถเก่าเราให้ตัวเลขรับเทิร์นสวยขึ้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ถ้าไม่ได้รีบอะไรก็ประกาศขายเองครับ

จริงๆ ใช้ราคากลางในเนตเป็นฐานได้นะครับ รถเดิมๆ สภาพดีๆ ก็มีกลุ่มคนหาเช่นกัน ผมคนนึงล่ะ รถแต่งเยอะๆ ไม่นิยม

โชคดีครับ  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ผมเพิ่งขาย X-Trail ปี 2015 ใน web Kaidee.com ไป ใช้วิธีหาค่า average กับคันอื่นที่ลงขายใน step แรก พอยังขายไม่ได้ก็ปรับราคาลดมาเรื่อยๆ ครั้งละห้าหมื่นทุก 3 เดือน ประมาณเกือบปีก็ขายได้ ถ้าไปเต๊นจะหายไปอีกประมาณ 2 แสน ช่วงนี้รถมือสองขายยากก็เข้าใจว่าเต๊นเค้าก็ต้องซื้อเข้าถูกๆ ไว้ก่อนเพื่อ save ตัวเอง...อันนี้ก็ไม่ว่ากัน

ออฟไลน์ kiwiwi

ดูราคาหน้าเต้นท์ตามเว็ปรถครับ

คุณตั้งราคาให้ต่ำกว่าค่าเฉลี่ยสักประมาณ 3-4หมื่นเผื่อเค้าต่อครับ ธงของคุณคือ 5 หมื่นจากค่าเฉลี่ย
หรือ... ตั้งเท่ากับราคาต่ำสุดของรุ่นและปีนั้นๆก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

วิ่งน้อยขริงๆ

ออฟไลน์ Sit: )

ประกาศต่อๆกันไปทาวคนรู้จัก
อาจได้ราคาคุยกันได้ โอกาสเข้าเต๊นท์แล้วได้ราคาสูงมีน้อยมาก แต่เขารับซื้อเร็ว

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
ก็ต้องรู้ราคาที่เต็นท์รับซื้อจริงๆกับที่โชว์รูมรับซื้อจริงๆก่อนแล้วมาบวกเพิ่มซัก 50,000 ถ้าจะขายเอง ขอให้ได้ราคาดีๆนะครับ ::) ::)

ออฟไลน์ Joii

ผมว่าอาจจะมีคนรู้จักสนใจนะครับ คนที่รู้ว่าเราดูแลรถดี ถ้ารู้ราคาที่เหมาะสมแล้วลองโพสต์ในเฟสตัวเองดูก่อนครับ ถ้าคนรู้จักสนใจซื้อจริงก็บอกสิ่งที่เขาต้องซ่อมไปให้หมด จะได้ไม่ผิดใจกันในอนาคต

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าอยากได้ราคา+ไม่รีบ แนะนำขายเองครับ
ราคาประเมินก็ลองดูตามเวปขายรถมือ2อ้างอิง ได้ครับ หรือเอาไปให้เต๊นตีราคา แล้ว+ไปอีก 50,000 โดยประมาน

หากขายแล้วมีคนโทรมาต่อโหดๆไม่ต้องสนใจ พวกนี้เป็นเต็นมาจับรถบ้านครับ มันจะต่อโหดๆฟันกำไรเยอะๆ ติโน่นนี้ พวกนี้กดวางแล้วบล๊อกเบอร์ไปเลย

ดูรถแนะนำให้ดูไกล้ๆบ้าน อย่าออกไปไกล บางคนนัดแล้วไม่มาก็เสียเที่ยวเสียเวลา บางคนต่อซะไม่เหลือราคาก็จะได้ไม่เสียเวลาเดินทางนาน

เลขไมล์น้อย ต้องมีสมุดคู่มือด้วยครับ เพื่อยืนยันว่าเลขไมล์แท้

ตั้งราคาเผื่อต่อไว้บ้าง เช่นในใจจริงๆต้องการ 350,000 อาจตั้งไป 380,000-390,000 เผื่อต่อไว้ก่อนครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
จากประสพการณ์ขายรถนะครับ

ให้ไปถามไฟแนนซ์ว่ารถเราจัดได้สุดๆเท่าไหร่ เอายอดราคานั้นบวกไป10%

คนซื้อรถนะครับ จะราคา2หมื่น หรือ 2ล้าน ส่วนใหญ่จะซื้อผ่อน พวกที่ซื้อสด ส่วนมาก จะเป็นเตนท์ น้อยมากๆที่จะเป็นซื้อไว้ใช้ ดังนั้นนี่ถ้าไฟแนนซ์จัดได้น้อย เราก็ต้องตั้งราคาน้อยด้วย คนไทยผ่อนยั้นยางรถยนต์ครับ ราคาตรงยอดผ่อนก็ขายได้หมดล่ะครับ

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
แชร์ประสบการณ์ ขายรถมือสอง ด้วยตัวเอง
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=55830
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ราคามือสองจะถูกจะแพงมันไม่ค่อยสำคัญเท่าความพอใจของซื้อคนขาย
350kผมว่าแพงไปนิด แต่ถ้าขายคนใกล้ตัว ต่างคนต่างโอเคมันก็วินๆอ่ะครับ
ลองเปิดดูสัก 300-320k รอไปเรื่อยๆไม่ต้องรีบ ถ้านานเกินไปค่อยขยับลงมาเรื่อยๆครับ แต่ต้องไม่รีบจริงๆนะเพราะรถแบบนี้ตอนนี้คนน่าจะหาเยอะ ขอให้ขายได้ราคาครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

รถสวยครับ Honda Stream จัดว่าเป็นรถที่น่าเก็บรุ่นนึงเลย
ผมว่าลองถามขายญาติ หรือคนรู้จักก่อนก็ดีครับ เพราะเป็นรถครอบครัวนั่งหลายคนค่อนข้างสบาย บางบ้านอาจจะซื้อติดบ้านเพิ่มเอาไว้ไปเที่ยว

ออฟไลน์ SM.

รถไม่ค่อยตลาด ราคาแรงไป จะขายยาก เพราะคนซื้อกลัวซ่อมยาก

ผมว่าตั้งน้อยๆ ไว้ก่อนดีกว่าครับ อย่างมากก็แค่ขาดทุนกำไร แต่ก็ขายรถออกไปได้นะ

ออฟไลน์ J_Serie5

ดูราคาตัวอย่างที่ Link นี้ครับ

http://www.taladrod.com/w30/iSch/SchC.aspx?fno:all+mk:29+md:388+bd:0+ta:0+smd:n+ty:0+cl:0+gr:b+pv:0+y1:0+y2:2017+p1:0+p2:0

ตัวรถผมว่าน่าจะปล่อยยากพอสมควร ถ้าไม่รีบขายลองตั้งที่ 3 แล้วดู feedback ถ้าเงียบไม่มีคนโทรมาเลย ก็ค่อยตั้งราคาลดลงมา ท่องไว้ยิ่งใจเย็นยิ่งได้ราคา ใจร้อน = ได้เงินน้อย

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
ลองเข้าไปบอกขายกลุ่ม รักstream ครับ ที่นั่นมีคนมาหาอยู่เรื่อย ๆ

เลขไมล์น้อยดีครับ สายพาวเวอร์เคลมไปหรือยังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2017, 23:07:20 โดย manonmoon »